Thử nghe nhạc trên iPhone 7 Plus bằng cổng chuyển lightning ra 3.5, so sánh nhanh với iPhone 6s Plus

ND Minh Đức
18/9/2016 10:30Phản hồi: 282
Thử nghe nhạc trên iPhone 7 Plus bằng cổng chuyển lightning ra 3.5, so sánh nhanh với iPhone 6s Plus
Năng lượng nhiều hơn ở cùng mức volume, kéo tai nghe khỏe hơn, âm được đánh sạch, trong hơn một chút, bass được kiểm soát tốt, chặt chẽ, nhanh, decay gọn hơn và do đó đôi khi có cảm giác khô nhẹ. Đó là những so sánh nhanh của mình sau khi nghe nhạc từ iPhone 7 Plus thông qua cổng chuyển lightning sang 3.5mm so với khi nghe trên iPhone 6s Plus.

Đầu tiên, phép thử của mình là so sánh giữa 2 máy iPhone 7 Plus và iPhone 6s Plus. Cả 2 chạy iOS 10. Nguồn nhạc từ Apple Music. Combo dùng là Audeze Sine phiên bản dây 3.5mm và AKG 3003, đều gắn cổng chuyển lightning ra 3.5mm cho cả 2 máy.

Khả năng kéo, power mạnh hơn iPhone 6s Plus

Điểm đầu tiên là về mức năng lượng. Việc đưa tín hiệu digital ra bên ngoài xử lý giúp có thêm không gian cho phần cứng nằm bên trong adapter chuyển lightning sang 3.5mm. Mình test trên 2 iPhone là 7 Plus và 6s Plus, cùng chạy iOS 10, cùng một bài hát trên Apple Music, cùng mức volume, năng lượng kéo tai nghe ở iPhone 7 Plus cao hơn một chút so với iPhone 6s Plus.

Điều này thể hiện rõ khi mình cắm Audeze Sine phiên bản 3.5mm vào cả 2 máy (trên iPhone 7 Plus tất nhiên là phải qua đầu chuyển). Chiếc tai này vốn dĩ khó chiều, khó kéo và thậm chí là dễ gây hiểu nhầm "thiếu bass", thiếu chất khi kéo không đủ năng lượng. Rõ ràng, kéo bằng iPhone 7 Plus giúp Sine thể hiện được khả năng của nó về độ chi tiết, về impact của bass, độ nặng, năng lượng bass,... mà khi kéo bằng iPhone 6s Plus chưa thể hiện được.

iPhone 7 Plus cho âm sạch hơn, trong hơn iPhone 6s Plus, nghe hơi cứng

Điểm thứ 2 mà iPhone 7 Plus thực hiện có vẻ tốt hơn iPhone 6s Plus chính độ sạch, độ trong của âm thanh và khả năng bóc tách, tái tạo các tầng âm. iPhone 7 Plus nhìn tổng thể đánh các âm gọn hơn iPhone 6s Plus, các tầng âm lộ ra rõ hơn, decay, tiếng vang gọn gàng lại hơn, từ đó giúp cho bản nhạc nghe sạch sẽ hơn, trong suốt hơn (giống như khi chỉnh ảnh mà tăng clarity lên sẽ giúp bức ảnh được trong hơn một chút, tương tự như vậy, bản nhạc do iPhone 7 Plus đánh cũng sẽ giúp chúng ta "nhìn" được một cách thấu đáo hơn là iPhone 6s Plus).

Độ chi tiết của iPhone 7 Plus cũng được cải thiện hơn một tí so với iPhone 6 Plus mặc dù cách biệt này là không nhiều. Để chú ý nghe Boléro của Ravel do André Rieu chỉ huy ở nửa đoạn sau thì sẽ thấy, sự bóc tách của 4 loại nhạc cụ chủ đạo sẽ được iPhone 7 Plus thể hiện nhỉnh hơn. Dù vậy, sự co lại của các âm cộng với tăng clarity có thể cho cảm giác khô, hơi cứng hơn so với sự mềm mại (do decay, vang và đầy đặn) ở iPhone 6s Plus.

Bass iPhone 7 Plus nhanh, chặt chẽ, gọn gàng hơn iPhone 6s Plus, giảm decay, giảm luôn nhạc tính

Điểm thứ 3 mà theo mình cũng có sự khác biệt giữa iPhone 7 Plus so với iPhone 6s Plus chính là bass. Power nhiều hơn đôi khi dễ gây nhầm lẫn rằng bass cũng sẽ nhiều hơn về lượng. Kỳ thực thì bass của của 2 máy không khác nhau về lượng như cấu trúc và đặc tính thì có sự thay đổi đôi chút. Đầu tiên, bass giống như tổng thể các dải, được đánh gọn gàng hơn, chặt chẽ hơn, nhanh hơn, mức độ kiểm soát cũng tốt hơn. Lượng bass được dàn trải ra ở cả upper lẫn mid với cường độ theo mình là gần như tương đương thay vì đưa vào upper nhiều hơn như trên 6s Plus. Do đó, roll off sẽ đến trễ hơn ở iPhone 7 Plus, cho cảm giác có chiều sâu hơn một chút xíu.

Điều này thể hiện rõ ở Eye of the Tiger, tiết tấu của bản nhạc luôn được giữ bằng guitar điện từ đầu tới cuối, nhưng trống đạp cất lên từ khoảng giây thứ 30, chúng ta nhìn nhận được sự khác nhau giữa iPhone 7 Plus và iPhone 6s Plus. Tiếng dùi đạp được iPhone 7 thể hiện với lượng nhỉnh hơn 6s Plus một chút, tuy nhiên độ nẩy vô hình chung quyết định bởi decay thì lại không nhiều như 6s Plus. Kỳ cực cái này lại tùy thuộc vào gu của bạn nào muốn cái gì nữa bởi sẽ có ý kiến cho rằng decay tắt sớm quá sẽ mất đi phần nào nhạc tính, tạo cảm giác cứng nhắc và khô.

Trên đây là một số cảm nhận nhanh ban đầu của mình về khả năng tái tạo âm thanh của iPhone 7 Plus trong mối so sánh với iPhone 6s Plus. Nhìn chung các đặc tính khác về chất âm vẫn chưa cho thấy sự khác biệt nhiều. Có thể một phần nguyên nhân do thời gian trải nghiệm vẫn còn ít, mình chỉ mới phát hiện ra một số thứ dễ dàng nhận biết. Hẹn với các bạn khi nào được cầm máy lâu hơn sẽ đánh giá chi tiết hơn. Còn quá nhiều vấn đề với iPhone 7/7 plus. Hẹn chia sẻ với các bạn sau nhé.
282 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác nên bổ cái giắc chuyển xem có phải DAC ko nhé, em thì nghĩ ko có đâu
@ledat19121991 😁 okie
@ledat19121991 có chứ, chip đó nhỏ hay to thôi, tuỳ chất lượng chứ ko có dac làm sao ra analog được? Căn bản ra speaker buộc có dac.
VandoBN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ledat19121991 Mình đoán cổng này xuất được cả Analog và digital.
Vì DAC và Amp của Iphone 7 khác Iphone 6S nên nghe sẽ có sự khác biệt.
Xin lỗi Apple, cái jack cắm vô duyên vãi 😁 Mình sẽ xài tai nghe Bluetooth chứ nhất quyết éo cắm cái adapter đó vào đâu
@hoai88vn Phần lớn là dùng sạc di động + nghe nhạc, giật chết người là như thế nào bác :?
@dat225 Mua iphone7 chưa mà comment tich cực thế, đang xài này thấy có vấn đề gì đâu...
dat225
TÍCH CỰC
8 năm
@hoai88vn Thím nói chuyện éo vào trọng tâm gì cả. Toàn đánh trống lảng. Hay ngơ thật ? Thôi kệ, nói chuyện với thím nhiều tôi sợ mắc phải chuyện xưa. Đó là câu chuyện về 2 thằng kiện nhau lên quan, 1 thằng bảo 1 + 1 = 2, thằng kia bảo 1 + 1 = 3. Quan lôi 1 + 1 = 2 ra đánh, bố này kêu oan ức, quan bảo: "Mày biết rõ nó là đồ ngu rồi, mày vẫn còn đi cãi nhau với nó, đánh!".
@dat225 sao lại không liên quan, ip đời cũ lên ios10 làm gì rồi lag rồi chậm lên đây khóc than, anti kiểu ngớ ngẩn, chứ sao con ip7 plus của tôi chạy ios 10 nó ko chậm ko lag dùm, bó tay...
Có khi nào do "tâm lý" không nhỉ ?
@boybl1990 Mình cũng nghĩ cái này 1 phần do tâm lý chuộng cái mới, nghĩ nó hay hơn 1 chút thì khi nghe cũng sẽ thấy vậy( trong trường hợp nó ko khác nhau là mấy), giờ thử làm cách cho cùng 1 người nghe mà ko cho biết là cái nào 6s cái nào là ip7, mình nghĩ có khi kết quả ngược lại bài viết này ấy chứ.
zdng12
TÍCH CỰC
8 năm
@boybl1990 e cũng nghĩ vậy. tâm lý mình nếu có 1 dt xịn thì tạo cảm giác nghe nhạc hay hơn dt cùi
@boybl1990 rất có thể
zdng12
TÍCH CỰC
8 năm
tai trâu như e thì chỉ cần 1 tai nghe xịn là dc
id@wn...
TÍCH CỰC
8 năm
@Hoa96 Nếu đã trâu thì cần gì tai xịn bác.
zdng12
TÍCH CỰC
8 năm
@binhminh1977 tai cùi nhanh hỏng lắm ạ 😁 ý em là trâu theo cái kiểu dải này dải nọ nó trong hay gì gì đó, còn lại thì e vẫn phân biệt dc 128 với 320, bản nhạc nào nhiều bass nghe thích. Gu e là vậy, đầu tiên là ý nghĩa của bài, 2 là nhạc nhiều bass nhưng tai nghe vẫn phải đủ xịn 1 tí để ko quá khô
Không biết thế nao chứ cam nhận tai nghe theo may iPhone nó nghe tệ lắm...mua tay nghe khác bên ngoài tầm 500k nghe ngon hơn nhiều
@uochuý1489Quốc Huy cho mình tên tham khảo với
@uochuý1489Quốc Huy Tai trâu như mình thì thấy tai nghe từ ip5 trở đi nghe nhạc vàng quá ổn 😆
@ledinhcuong248 Sony MDR-ZX100 lúc mua hình như 450k bây giờ nghe vẫn ngon
victra
ĐẠI BÀNG
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy Dung roi do hihi .. Mình cũng có 1 cai . dỡ đệ tiện . Nho no thi nguoi xung moi biet minh dung iphone hihi... Minh xua gio chua mua noi iphone ^.^
Maiggy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@uochuý1489Quốc Huy Trừ mấy cái beat kèm theo 1 số dt thì tai nghe apple là hay nhất trong các loại tai nghe kèm dt rồi đó
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
Xuất âm digital có vẻ có nhiều lợi ích, sau này gắn DAC thêm chắc càng ổn hơn.
lnmh510
TÍCH CỰC
8 năm
@Kymdaigia Bác có hiểu các bác trên kia nói gì ko vậy :3
Các bác ấy bảo gắn DAC rời.
Chứ điện thoại nếu có 3,5mm thì con nào chả có DAC, ko có DAC thì nó xuất analog bằng gì??
@Hoang_HaoMinh để bán riêng mới có tiền chứ 😆
thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
@kut3prince9x Ghim vào máy rồi lúc muốn nghe DAC tốt hơn thì tính sao?
@thienbrand để cần 1 DAC tốt hơn họ đã sắm 1 chiếc máy nghe nhạc Hi-res chuyên dụng rồi =))
luyen
TÍCH CỰC
8 năm
mình hỏi ko liên quan chút, 6S Plus 64G (US) đang hơn 17tr xíu, 1-2 tuần nữa iPhone 7 về nhiều thì 6S Plus liệu có giảm nữa ko các bác.
duchung178
TÍCH CỰC
8 năm
@luyen Mình nghĩ có giảm giảm ko nhiều
Nếu giảm sâu chắc phải chờ có hàng Cty
Như giờ giá của 6plus với 6s cũng ko chênh nhau quá nhiều
Nên mình nghĩ 6s plus sẽ bằng giá 7
abc3650
TÍCH CỰC
8 năm
@kuongli Đù .. 6s plus mà nói không khác 6s là mấy thì cạn lời .. 😁
lovanten
TÍCH CỰC
8 năm
@abc3650 Bạn ý nói đúng chứ có gì đâu mà cạn lời, " mấy " có phải số đếm được đâu.
Troll tí cho vui
abc3650
TÍCH CỰC
8 năm
@lovanten 😁 nếu thế thật thì em cũng chịu, thôi thì vậy đi cho lành :D
tdttrungtdt
ĐẠI BÀNG
8 năm
ông thớt viết bài này chắc tai có vấn đề
@tdttrungtdt Ko phải tai vấn đề mà nó ngu.trở kháng vs công suất đầu ra nó phụ thuộc vào cái cổng đó chắc mấy cái máy nghe nhạc yếu sinh lý hết
Và cái dây chuyển kia cũng sẽ dễ đứt như dây sạc đời iphone 4 trở về trước
@Watson Cần gì, 6s plus tới tháng 2 năm sau mới hết bảo hành, mà cáp zin theo máy nó rách vỏ nhựa ra đứt bà nó lõi đồng bên trong từ 3 tháng trước rồi. Cũng may chất lượng cáp lô giờ chất lượng cũng khá.
Rất ngưỡng mộ Apple nhưng thỉnh thoảng anh ấy làm những thứ thật... tởm!
playmarble
TÍCH CỰC
8 năm
Với mấy mod tinh tế thì iphone đời sau kiểu gì cũng ngon hơn đời trước là chắc chắn rồi.
@playmarble bạn đọc bài chưa?
tien.dinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@playmarble Người ta có phân tích và lập luận chặt chẽ chứ không phán bừa như bạn, ok? biết thì thưa thốt ko biết thì dựa cột mà nghe
hungproda
TÍCH CỰC
8 năm
Có bác nào có điều kiện thử giúp e. Cắm tai cũ và tai mới lên ip đời cũ thì nó nghe dc 2 tai hay nghe tai nào 😆
Tò mò vãi
cái cổng tai nghe đâu phải to tát hay vướng víu gì lắm đâu mà apple phải bỏ đi nhỉ? Thực sự đến giờ vẫn không hiểu.
milotic
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bravery10 Bullshit, sao các máy LG, SS hay Sony có cổng 3.5 mà vẫn chống nước ầm ầm đấy thôi.
bravery10
TÍCH CỰC
8 năm
@milotic Đang nói Apple nhé!
milotic
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bravery10 thì sao, chống nước thì điện thoại nào chả như nhau. Hay công nghệ chống nước của apple lởm hơn các hãng khác
bravery10
TÍCH CỰC
8 năm
@milotic Vì muốn ngon hơn nên phải hy sinh cái cổng 3.5mm và thực tế đã được đánh giá cao hơn.
huy9988
CAO CẤP
8 năm
Mình thì "nghi ngờ" Apple đi nước cờ này để chuẩn bị cho một kế hoạch lớn hơn rất nhiều, chẳng hạn như VR hay AR chẳng hạn. 1 cổng duy nhất giúp tối giản mọi thứ hơn rất nhiều!!
Hihi, cám ơn bác, thiệt là nói lưu loát nó khó vô cùng, mình cần tập nhiều hơn nữa, chắc chắn sẽ cố gắng hơn nữa trong những Video sau. Thân!!
TITAN61188
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhạc qua tai nghe so với v10 , cam thì so với s7. Xem mức đô nag cap
Apple có tặng tai nghe lightning mà, việc gì phải dùng adapter chuyển chứ. Cái adapter đó chỉ để sơ cua khi nào quên đem theo tai nghe lightning hoặc tai nghe lightning bị hỏng thì có adapter đó để mượn tai nghe 3.5 mm của bạn để mà dùng thôi chứ!
lovanten
TÍCH CỰC
8 năm
@chảmingman7570 Mình không phải thánh phán, nhưng có lẽ bạn không hiểu tiếng Việt. Còn muốn biết " dân nghe nhạc " khác với " người nghe nhạc " thế nào thì qua audiophile.vn để biết thêm chi tiết nhé.
phomuabay
TÍCH CỰC
8 năm
@manhcuongc88 Mình nghe nhạc, và thích v10 😆
@lovanten thì. Bạn cứ kiếm thằng dân nghe nhạc nào rồi hỏicoi nó nghe nhạcbằng ? Chứ nguời nghe nhạc như mình thì nghe bằng tai ko à. Còn ngge lossless thì mình nge bằng dân dụng ko à
thanhttvm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ky_kisken Dân nghe nhạc méo ai nghe bằng đt đâu bác 😁 cái chất âm trên đt chỉ hợp với earphone rẻ tiền theo máy hay mấy cái earphone tầm trung 1 củ trở lại thoil
banh.tieu
TÍCH CỰC
8 năm
Nên thử tai nghe lightning đi cùng mới đúng, vì nếu dùng đầu chuyển thì cũng đã thành jack 3.5mm rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019