Thử nghiệm khả năng điều chỉnh âm thanh thông minh của HomePod: hoàn toàn thuyết phục

ND Minh Đức
14/2/2018 17:18Phản hồi: 76
Thử nghiệm khả năng điều chỉnh âm thanh thông minh của HomePod: hoàn toàn thuyết phục
Apple trước đây tuyên bố rằng HomePod được trang bị công nghệ thông minh cho phép nó tự phân tích và tùy chỉnh âm thanh để dù có đặt nó ở đâu trong phòng và người dùng đứng ở đâu cũng nghe được âm thanh đồng nhất với chất lượng cao. Để kiểm chứng điều này, mấy anh Audiophile đã sử dụng các phần mềm, thiết bị và bài test chuyên dụng để kiểm chứng xem có thật như vậy không. Kết quả của họ là: hoàn toàn thuyết phục.

Cụ thể, Apple cho biết HomePod sử dụng công nghệ beam-forming để “hiểu” được và đáp ứng môi trường mà nó đang được đặt, triệt tiêu tiếng vang và đảm bảo rằng âm thanh được phân phối với chất lượng đồng nhất bất kể vị trí của nó và người dùng đang ở đâu trong phòng.

Apple cho biết: “Đặt HomePod ở bất cứ đâu trong phòng. Nó sẽ tự động phân tích âm thanh, điều chỉnh âm thanh dựa vào vị trí của chiếc loa và phân lập thành âm thanh trực tiếp và xung quanh. Âm thanh trực tiếp sẽ được truyền để giữa phòng, âm thanh xung quanh sẽ được khuếch tán vào các kênh trái phải và sau đó phản xạ lại từ tường. Kết quả cuối cùng là chất lượng âm nhạc đáng kinh ngạc dù bạn đang ở đâu trong phòng.”

HomePod đang được test bằng các thiết bị chuyên dụng trong phòng thí nghiệm của Apple
Để kiểm chứng tuyên bố này, mấy anh bên FastCo đã tìm tới một hãng chuyên tiến hành các thử nghiệm thiết bị và phần mềm âm thanh mang tên NTi Aduio AG. Tại đây, họ mượn các thiết bị, phần mềm và những microphone chuyên dụng để thử HomePod trong phòng khách của một anh BTV - một môi trường tự nhiên nhất có thể. Trong thử nghiệm, họ cho HomePod liên tục phát ra tiếng ồn trắng (white noise) với cường độ bằng nhau trên các dải tầng. Sau đó, họ đặt HomePod ở 4 vị trí khác nhau trong phòng và đo đặc bằng một bộ công cụ chuyên dụng.

Anh Mark Sullivan bên FastCo cho biết: “Sau khi đo lường toàn bộ dải tầng (6.3 Hz tới 20.000 Hz) do chiếc HomePod phát ra tại mỗi vị trí, chúng tôi so sánh từng profile âm thanh để kiểm tra sự thay đổi trong cách nó chỉnh theo từng vị trí trong phòng. Kết quả là profile âm thanh của HomePod thay đổi rất ít. Biến động trung bình trong toàn dải tầng nghe được chưa tới 1 decibel (0.95 dB). Mấy anh bên NTi cho biết rằng con người không thật sự phát hiện được sự thay đổi trong âm thanh dưới 1 dB.”

Phía NTi nhận định rằng những điều chỉnh thay đổi âm thanh trong profile âm thanh của HomePod nếu so với một phối ghép loa thông thường của audiophile thì phải cần phải cố gắng rất nhiều mới chỉnh được. “Các lập trình viên đã hoàn thành xuất sắc trong việc cho HomePod khả năng điều chỉnh theo căn phòng. Nó có tính nhất quán ấn tượng trên tổng thể các cường độ âm thanh và dải tần đáp ứng. HomePod tự động bù đắp những không gian mà trước đây cần phải đòi hỏi chuyên môn audiophile chuyên nghiệp, các công cụ và thời gian mới khắc phục được.”

Bởi thế, Sullivan cho rằng những người nói HomePod không thông minh thì cần phải nghĩ lại. “Định nghĩa loa thông minh của Apple có thể khác với những suy nghĩ thông thường vốn cho rằng cứ loa có trợ lý ảo là thông minh. Sự thông minh theo định nghĩa của Apple có thể là “sự điều chỉnh âm thanh một cách thông minh” chứ không phải thông minh nhờ Siri.”

Và trên đây cũng chỉ là một trong số rất nhiều ý kiến bàn luận được đưa ra xoay quanh chiếc HomePod. Mấy hôm nay mình có đọc từ rất nhiều người đã mua được HomePod và chia sẻ thì đa số đều khen sự thông minh trong điều khiển âm thanh. Về chất lượng âm thanh kiểu audiophile thuần túy thì có nhiều người khen rất nhiều, cho rằng nó đáng giá với số tiền bỏ ra, tất nhiên là cũng có người nói nó chưa đủ độ audiophile. Đặc biệt có anh audiophile trên Reddit còn không tiếc lời khen HomePod, dẫn tới vô số bình luận bên dưới. Bọn mình sẽ sớm mang một em về để nghịch thử và chia sẻ những trải nghiệm thực tế với anh em. Nhớ chờ xem nhé.

Tham khảo 9to5mac, Ảnh Loop
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đi sắm tết thôi ;)
Sắp hết năm rồi, mong samfan và ifan chung sống hòa bình cho e đỡ nhức mắt
@vietnew2128 Hòa bình còn gì vui nữa bác, ngồi đọc mấy cmt hai bên móc máy nhau nó mới vui
vu van cong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tiền nhiều nên chi đậm!
Định mua mà vẫn chờ đánh giá thêm
ko lq nhưng tinhte cho 1 bài kinh nghiệm mua mai, cây cảnh chưng Tết cho có không khí 😃
willxlazy
TÍCH CỰC
6 năm
@kijutonet Sợ mấy anh hùng bp vào chê là ko liên quan công nghệ bác ợ
@kijutonet Cho 1 bài để có knghiem năm sau mua
@willxlazy chơi hoa cũng lắm công phu , nghé qua tinh tế xem bài chơi hoa. 😃
@kijutonet thôi họ lại bảo tinh tế mất chất , xàm xí 😃 không chất lượng
Tức là nó để đâu cũng được nhỉ
MoNoJi
CAO CẤP
6 năm
Để mua về r vứt xuống gậm giường hay nóc tủ quần áo xem nó phân tích ntn 😁
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
Năm nay em này có ở VN chậm ghê, cũng tại tết 😁.
hamyty
CAO CẤP
6 năm
apple là vậy. luôn làm người ta bất ngờ. ko như ai đó quảng cáo cho lắm. cuối cùng thì thất vọng
anhutsg
CAO CẤP
6 năm
@hypous xa thì cũng xa có mức độ trong cái phòng bạn ơi . chứ kg phải xa hàng trăm mét
Man404
TÍCH CỰC
6 năm
@hamyty Zzz cái công nghệ này sonos nó bán ỏ tây cả chục năm rồi. Có gì mới đâu mà bác nâng bi gê vd vậy
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Unjc3f bạn có link dẫn chứng không? vì mình k thấy sonos có đề cập đến tính năng này trên các sản phẩm của họ.
sonos chỉ tối ưu hoá khả năng quản lý, kết nối đến kho nhạc và đồng bộ hoá giữa các thiết bị của hãng trong cùng 1 không gian nhất định.
Man404
TÍCH CỰC
6 năm
@HiiamGhost Sonos trueplay Bác check nhé. Mình trải nghiệm rồi k phải nói điêu. Còn multiroom của son thì nó là ng đi đầu r
DanielTran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quan trọng là âm thanh đến tai nghe có flat hay không, chứ dời cái loa rồi đo sóng âm phát ra chung quanh nó như cái ảnh chụp thì chả cần điều chỉnh, bất cứ cái loa nào cũng phát ra y như vậy thôi.

Tôi đã vào bài gốc của Fastco ở dây
https://www.fastcompany.com/40530628/apple-homepod-frequency-response-flat-sound

cũng không thấy họ mô tả chi tiết cách đo như thế nào; chứ nếu như trên cái hình kia thì đo như vậy cái loa nào cũng đạt cả.
@DanielTran Tóm tắt là Fastco chỉ đo lường độ suy hao & biến dạng của âm thanh do airpod phát ra khi đặt ở những vị trí khác nhau, và thấy là nó chỉ lệch vài db. Với 1c loa chỉ 2 tấc mà khả năng như vậy thì quá ổn r, nếu ko nói là độc nhất vô nhị. Apple mà làm lun loa hi-end chắc chất lắm. Trở ngại duy nhất khiến mình khó mua loa này là Apple hạn chế nguời dùng quá: ko tích hợp với ampli hay nhiều nguồn phát nhạc khác nhau, nối với tv cũng éo đc (tiên sư thằng Apple 😁 )
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
6 năm
@c0mmand0 ơ chắc với ApTV thì phải kết nối đc chứ nhỉ
@HiiamGhost Chính xác là mình cần nối với AppleTV. 1c homepod chắc ko đủ phê, nghĩ đến 2c loa bé tẹo đi đứt 20m cũng xót thiệt 😔
Apple thì sản phẩm lúc nào cũng thông minh không ngờ.

Mấy ông bạn mình chê iPhone không có thông báo bằng đèn Led.

Mình bật thông báo bằng đèn Led lên, suýt mù vì quá rực rỡ
@vnstockguru Bb ngày xưa có mà sau này hình như không thấy nữa. Kiểu như iPhone không có bàn phím cứng t9 nên bấm số đt chán hơn Nokia 3310 nhiều.
@gachiennuocmam Bb còn nào cũng có đèn led thông báo hết bác nhé. Kể cả mấy dòng fulltouch mới nhất
buihai
CAO CẤP
6 năm
@vnstockguru Ngày xưa thì cần led nhưng từ đời 6s có raise to wake thì không cần lắm nữa, lại thêm ai đeo smart watch nữa thì lại càng không cần thiết nữa, tốn pin
finely
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy bữa trước có bác nào có chiếc Tesla review nhanh cái homepod này, bác ấy chê âm thanh chỉ ở mức ổn. Một số bạn mặc dù chưa dùng nhưng cũng nói Apple làm chất âm trung bình hoặc kém trung bình. Rồi chốt là đừng đọc review, đừng lên xem mấy trang khác đánh giá. Giờ lại có bài này. Khó hiểu quá. 😆
@finely Bài này có nói về âm thanh đâu, đang nói về tính năng của nó mà. Có gì khó hiểu đâu.
buihai
CAO CẤP
6 năm
@finely Đang nói về độ thông minh chứ có đánh giá chất âm đâu.
finely
TÍCH CỰC
6 năm
@buihai Đọc kỹ hơn đi bạn. Mấy trang nước ngoài cũng review HomePod hay hơn dàn audiophile đắt tiền.
@finely bài này ko nói về chất âm của homepod để nghe nhạc, chỉ nhấn mạnh tính năng phát âm thanh có định hướng & cân bằng dù đặt nhiều vị trí khác nhau. Trong 1 ko gian nhất dịnh, với 1c loa thông thường, bạn chỉ ngồi lệch sang bên là nghe âm thanh khác r, nếu ngồi phía sau loa thì còn tệ hơn nữa. Với airpod, dù chất âm thế nào, bạn ngồi đâu cũng nghe âm thanh như nhau. Đại khái là vậy 😃
Âm thanh lởm nên phải có cái khác bù trừ là đúng rồi
kokuchi
TÍCH CỰC
6 năm
@Fan_phong_trào Cầm chưa? Xài chưa? Có tiền mua ko ?
Carl
CAO CẤP
6 năm
@Fan_phong_trào Bạn xài rồi hả?
@Carl Tóm lại đều chưa xài, nhưng ít nhất ad đã trên tay và có đánh giá.
kokuchi
TÍCH CỰC
6 năm
@Carl Chưa xài nên chưa phun mồm ra chê? Đúng chưa?
m.khoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sắp tới có update cho homepod kết nối với nhau là ngon luôn :3
Audiophile có thích cái homepod này ?
@ngay13 Ko thích nhưng vẫn mua vì có tiền!?!
Âm thanh thế nào thì cũng 1 cụm thôi! Ko hiểu hifi stereo nghe thế nào đc!
@yushikara 2 cái:rolleyes::rolleyes:
Carl
CAO CẤP
6 năm
Apple lúc nào cũng có cách tiếp cận vấn đề khác biệt với phần còn lại của giới công nghệ.
Starks
TÍCH CỰC
6 năm
@Carl Cứ nhắc tới chuyện cấm bay làm gì :v. Các bạn fan phong trào lại im thin thít 😁
marilonluu
TÍCH CỰC
6 năm
@Fan_phong_trào ko hiểu vấn đề thì thôi im cho lành, nhỉ
@Carl thích Apple ở chổ đó, ko có sp nào của nó bình thường theo cách hiểu thông thường 😁
Vậy nếu apple tham gia lỉnh vực âm thanh chuyên nghiệp ngoài trời cho mình đở cực.
Bây giờ tốn tiền tỉ vô loa nhập về cũng ko dc như vầy. Tối ngày cứ nhứt đầu chổ bù âm thanh cho vùng bị thiếu
@Fan_phong_trào DMM
@Jimmyphan1980 bạn này chính xác nè, gắn xong 1 dàn loa đi vòng vòng test & điều chỉnh, cỡ nào cũng ko thể hoàn toàn hài lòng.
@Fan_phong_trào loa nó có 2 tấc thôi, mà các trang mạng đã khen tới tấp chất âm của nó. Apple đâu làm thứ j tệ đâu bạn.
Ko có hổ trợ tv cũng cực

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019