Thử nghiệm Tenda Nova MW6, hệ thống Wi-Fi ghép nối nhiều router, phủ sóng hơn 500 m²

Trung Dt
5/4/2018 11:22Phản hồi: 166
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có viết bài này, cũng giới thiệu dòng Tenda Nova MW6 trước đó 😁 ngoài ra, còn giới thiệu dòng Honor của Huawei nữa :D

[WIFI] Những bộ phát Wifi đang được đánh giá cao, đôi khi hơn cả Xiaomi và nhiều hãng khác
em dùng cục phát wifi 4G đi đâu đem theo khỏi mất công 😁
nhìn cái cục đẹp nhưng ko biết cách nó sử dụng hoạt động ra sao nhỉ
@daotruong94 Velop của Linksys nhìn còn đẹp hơn bác ạ, tháng nữa là bán đại trà rồi, giá cũng ngon
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói chung những con này chỉ thích hợp với mấy hộ đã chững chạc ko vọc vạch.
Mình thì vẫn trung thành Tenda AC1200 chỉ dùng làm Repeater, móc wifi từ tầng 2 lên 4 và phát lại băng tần 5Ghz.. Nói chung tốc độ ổn hơn 2.4Ghz 20%.

Tiếc là em nó ko hỗ trợ flash ddwrt.
vietrich09
TÍCH CỰC
6 năm
4.7 triệu là cái giá không thực tế cho phổ thông.
sogoku_vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sogoku_vn Tiền thế thì bỏ thêm 1tr mua bộ mesh của Velop AC1300 ngon hơn nhiều
TendaVietNam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longdaubac90 Đề nghị nhân viên linksys dừng việc nói xấu hãng khác, hãy phục vụ khách hàng bằng chính sản phẩm và sự hỗ trợ của mình chứ đừng đi dìm hàng hãng khác

Bùi.Tâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giá 4.7 thì cũng ngon cho cho các chức năng mang lại: roaming, gigabit ethernet, mu mimo(không biết ?x? tầm giá này chắc 2x2), mesh, lại dễ dàng mở rộng. Không có PoE cũng không sao vì dùng gia đình, nhưng dùng gia đình sao mà thiếu Nas nhỉ?. Quan trọng nhất vẫn là tính ổn định của ping từ thiết bị của con xa nhất ra internet, nên nếu đi dây được thì nên đi dây.

Với mô hình này, nếu bỏ qua số lượng thiết bị cân tải và quản lý tập trung thì tiết kiệm đáng kể khi sử dụng mô hình mạng cho DN nhỏ, kinh phí cũng tầm 8tr rồi. Cơ mà chắc tính ổn định không bằng:p
@Bùi.Tâm bỏ thêm 1tr mua bộ mesh của Velop AC1300 ngon hơn nhiều bác nhé, DN nhỏ chạy thỏa mái, chưa kể nó còn mix thêm được nữa chú không chỉ dừng lại ở 3 bộ.
Bùi.Tâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longdaubac90 Bác là nhân viên rất có tâm, chúc bác công việc thuận lợi nhé. Cơ mà mấy cái này dùng gia đình thôi, DN thì không phù hợp đâu, còn bác nào nói DN chỉ cần có internet là đủ thì e không dám bàn rồi 😁
@Bùi.Tâm Doanh nghiệp nhỏ thôi bác, gọi đúng ra là cty vài ba chục nhân viên ^^
TendaVietNam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longdaubac90 Đề nghị nhân viên linksys dừng việc nói xấu hãng khác, hãy phục vụ khách hàng bằng chính sản phẩm và sự hỗ trợ của mình chứ đừng đi dìm hàng hãng khác

Mình dùng AC quen rồi đúng là tốc độ không có gì để bàn cũng dùng 1 tên wifi cho các tầng. bộ này chạy chắc ok lắm 3 cục cơ mà.
Em có thắc mắc là tại sao các mod tinhte hay nói giọng lai giữa 2 miền nhỉ
MOD ơi cho mình hỏi, nhà mình chung cư 120 m2 trong hệ thống tín hiệu của căn hộ đã có các dây mạng sẵn thì viêc sử dụng em này cho 3 vị trí trong nhà ổn không, có cần đầu tư gì nữa không. Thks alot.
Bùi.Tâm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MINHTAM VA MINH ANH Được bạn ạ, nếu dây mạng cho phép thì để cục kết nối dây mạng ở giữa, 2 cục còn lại ở 2 đầu nhà.
@Bùi.Tâm Cám ơn nhé.
@MINHTAM VA MINH ANH Ko biết Tenda thế nào nhưng Velop của Linksy thì cắm dây hay ko dây đều oki cả, chỉ cần node chính có dây là dc.
forzet
TÍCH CỰC
6 năm
Có liên lạc với Tenda VN thì họ nói tháng 5 mới về hàng mà chả biết thật ko. Trong khi con này quảng cáo từ tháng 1 năm nay tới giờ.

Đang cần 1 bộ để loại bỏ luôn Repeater đây, về Mesh thì con Tenda này là rẻ nhất rồi.
TendaVietNam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@forzet đúng là dự kiến tháng 5 đó bạn, đúng ra bài review này sau khi ra mắt mới post, nhưng do sai sót nên mod lên bài trước :p
@forzet Bác đợi tháng 7 này mua bộ Velop của Linksy AC1300 Dual-Band ngon hơn nhiều
hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
thank bác đã riuviu con này mình đang chú ý tiếc là mắc quá tầm 2tr chắc xúc ngay
hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
cá nhân mình khá thần thánh dòng ac cua tenda hic từ lúc dùng AC6 phiền bác riviu con ac10 dc ko
@hero76132 vậy bác mua dòng A10U có cổng USB hỗ trợ ổ cứng 😁 một số dòng còn hỗ trợ print server nữa :D

dòng A10U có tính năng Print Server, nghĩa là cắm máy in vào router này, thì mọi người trong công ty đều có thể truy cập và in được :D còn ngày trước, thì phải để 1 máy tính luôn bật, rất tốn điện và phiền phức nếu ai đó tắt điện :D

mua rời Print Server tầm 500-1 triệu/cái rồi đó :D

AC10U has multi-function USB interface, it supports sharing storage and printing server extensions and so on. You can share wonderful movies and photos in the storage once connect the hard disk, AC10U makes sharing happiness with families and friends so easy.

[WIFI] Những bộ phát Wifi đang được đánh giá cao, đôi khi hơn cả Xiaomi và nhiều hãng khác
hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Xiaomi Nha Trang uk cũng lạ sao tất cả các dòng đều ko dc phân phối ở vn nhỉ chỉ 1 số dòng cùi thì lại phân phối
@hero76132 Vì những dòng ngon và xịn thì giá lại cao, mà dân VN thiếu hiểu biết, nên ra tiệm, chẳng hiểu sao giá nó lại cao, nên cứ loại rẻ nhất mà mang vè thôi.

các nhà phân phối bỏ số vốn lớn, nhập hàng về, không bán được thì sẽ không phân phối dòng ngon và xịn nữa 😁 quy luật cung cầu dựa trên sự hiểu biết mà :D
@hero76132 Thần thánh với mức giá thôi, chứ sản phẩm thì... 😁
TendaVietNam
ĐẠI BÀNG
6 năm

Làm sao biết điện trong nhà có hỗ trợ Power-line vậy các bác ?
TendaVietNam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TheShinichi power line thì dây điện nào cũng dùng được nhưng chú ý mấy điểm sau
- Qua aptomat hay cầu dao thì bị suy hao cực mạnh
- Dây điện chất lượng kém thì bị suy hao nhiều hơn dây xịn
@TendaVietNam Tenda làm nhiều dòng, mà không hiểu nó khác nhau cái gì luôn :v

ví dụ: Tenda A10 rồi A10U rồi A800R, rồi dòng W15E rồi W20E :v

một só dòng thì hỗ trợ ứng dụng khá hay 😁

D-Link rất nổi tiếng trên thế giới, nhưng không hiểu sao, ở VN ít người dùng :D
tamha44
ĐẠI BÀNG
6 năm
chỗ nào bán vậy các Bác
Cho hỏi cái này cắm dây vào nó có đồng bộ như sóng ko ? . Mình chỉ thích dây kết nối với nhau rồi phát chung 1 sóng ( SSID ) !
hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyennhut0507 đây chính là thứ bạn thích đó 😃 giá hợp lí nhất trong các hãng
@hero76132 Mình ko thích Tenda cho lắm ! Ko biết hãng nào khác có những thiết bị tương tự ko ?
@nguyennhut0507 Linksys có Velop nha bác, tháng 6, tháng 7 này là bán tại việt nam luôn rồi, nghe nói giá cũng ngon lắm, chắc hơn Tenda 1 củ.
Tenda thì mình ko rành nhưng Velop của Linksys thì cắm dây hay ko cắm dây đều oki hết.
Dragonthl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tìm mãi chưa thấy bán mà đã quảng cáo sớm quá =.=
@Dragonthl Đợi Linksys Velop nha bác, tháng 6, tháng 7 này là bán tại việt nam luôn rồi, nghe nói giá cũng ngon lắm, chắc hơn Tenda 1 củ.
Doanh nghiệp của mình có khoảng 100 thiết bị kết nối trong diện tích 120m2, bộ này liệu có ổn ko các bác? Hiện tại em đang dùng tạm giải pháp Repeater nhưng thấy có vấn đề. Đang tìm phương án tối ưu, cảm ơn các bác.
@bang3lang dùng Huawei Q2 nhé 😁 quảng cáo lý thuyết là 192 thiết bị :D

https://tinhte.vn/threads/wifi-nhung-bo-phat-wifi-dang-duoc-danh-gia-cao-doi-khi-hon-ca-xiaomi-va-nhieu-hang-khac.2781099/
@bang3lang Wifi WIS AIRMESH
70-80 thiết bị. Sử dụng công nghệ Mesh.
(Trọn gói : 1 Router + 1 Satellite + 1 dây mạng + 2 power adapter + Sách hướng dẫn)
- Chuẩn 802.11ac/n/a/b/g
- Hai băng tần 2.4 GHz và 5 GHz
- Tốc độ mạng không dây 1167Mbps (300Mbps+867 Mbps)
- Công suất phát sóng 25dBm
- 4 anten trong 7dBi
- 3 cổng mạng RJ45 Gigabit
- PPPoE/DHCP/Static/MAC Address filter/Bandwidth Control
- Quản lý bằng APP (Android/IOS)
- Khả năng mở rộng: Tối đa thêm 2 Satellite (350 mét vuông)
@bang3lang Bộ này chạy 100 user thì cu tèo sớm, Bác chạy Velop Tri-Band của Linksys thì cân được nhé, chưa kể nó còn mix lên tới 10 thiết bị chứ ko phải 3 thiết bị với nhau, mở rộng mạng thoải mái. Đợi 2 tháng nữa bán ở Việt Nam tha hồ mua nha bác
TendaVietNam
ĐẠI BÀNG
6 năm

Ko biết linksys có sản phẩm tương tự như vậy ko ?
@nguyennhut0507 Hi anh
Anh có thể sử dụng dòng này tương tự
Wifi WIS AIRMESH
70-80 thiết bị. Sử dụng công nghệ Mesh.
(Trọn gói : 1 Router + 1 Satellite + 1 dây mạng + 2 power adapter + Sách hướng dẫn)
@nguyennhut0507 Có nha Bác, Velop của Linksys, có hẳn 2 dòng Dual-Band AC1300 giá rẻ và Tri-Band AC2200, tháng 6, tháng 7 là có bán tại Việt Nam rồi bác nhé, gom xiền thôi ạ, Dual-Band chắc hơn Tenda xíu tiền thôi, khoảng 5tr
@Phap TTI Theo quan điểm của em thì Airmesh của Asus sao gọi là mesh chính thống dc, chỉ là nâng cấp tí firmware 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019