Thử nghiệm Tenda Nova MW6, hệ thống Wi-Fi ghép nối nhiều router, phủ sóng hơn 500 m²

Trung Dt
5/4/2018 11:22Phản hồi: 166
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua bộ này đi ở mỗi tầng một cục thẳng hàng bao nhà diên tích 5x15 3 tầng sóng gió bao la honor huawei mesh giá 899 tệ về vn luôn tiền mua dùm nhaphang247 là 3tr5
@Đinh Việt Thịnh Mấy em hàng tàu này dc cái giá rẻ, bỏ thêm 1tr mua Velop của Linksys ngon hơn nhiều bác ạ
forzet
TÍCH CỰC
6 năm
Mình lấy bộ Tenda Nova được mấy hôm, nói chung Wifi dùng rất tốt, sóng ổn định. Tất nhiên ko bằng nối dây nhưng cũng được 50% ~ download/upload với cục NAS thì cũng được cỡ 5MB/s ~ 50 Mbps ở hầu hết các vị trí trong nhà.

Tuy nhiên vấn đề nảy sinh là con Tenda Nova bị fix tần số ở 2.4Ghz Channel 6 và 5Ghz Channel 40.

Tại tần số 2.4 Ghz Channel 6 thì nó bị trùng với bộ tai nghe không dây Sennheiser RS 170 (và khả năng cao là tất cả các bộ tai nghe không dây khác của Sennheiser) nên kết quả là nếu mở con RS170 lên thì toàn bộ sóng Wifi sẽ bị đánh nhiễu và vào Internet cực kỳ chậm, tương đương Dial Up thời cách đây chục năm. Đồng thời do sóng bị trùng nên tai nghe cũng chập chờn nốt!

Mình có báo bên NPP của Tenda Nova và họ sẽ cho người qua vào tuần tới để double check lỗi này vì họ nói là họ có test với các thiết bị khác như chuột, bàn phím, tai nghe bluetooth đều ko bị nhiễu sóng.

forzet
TÍCH CỰC
6 năm
@forzet Sáng nay mình có test với anh KTV về bộ Nova thì như sau:
  • Đèn vàng => Sóng 2.4Ghz => Bị nhiễu sóng với bộ tai nghe không dây.
  • Đèn xanh => Sóng 5Ghz => Hết bị nhiễu sóng và sử dụng bình thường
Hướng xử lý là chuyển cục Nova về 1 vị trí khác để đèn luôn xanh và giao tiếp bằng 5Ghz là ổn.

Tks các bạn bên Tenda & NPP rất nhiệt tình hỗ trợ ;)
@forzet Dùng Velop DuaBand AC1300 của Linksys có phải ngon hơn ko bác, giá hơn có mấy trăm nghìn
nhatduc239
TÍCH CỰC
6 năm
@longdaubac90 seeder linksys làm thì cũng đừng có lộ liễu thế, search bài post spam kinh khủng thế 😆
Cái này cắm dây Lan cho mỗi con được ko các bác ?
Cắm từ 1-2 và 1-3 được ko ?
@nguyennhut0507 Tenda em ko rành, nhưng Velop của linksys cắm nối nhau thỏa mái con gà mái nha bác
TP-Link cũng có con Deco M5, chênh lệch k nhiều mà thấy có vẻ ngon 😃
MoeDen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@SSTONE5903 Con deco phủ sóng 5000m2 luôn hả bạn, thấy quảng cáo thế
MoeDen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@SSTONE5903 5000 feet mà mấy ông đi quảng cáo 5000m2, chém gió kinh vãi, mấy ông đại lý bị mấy ông sale tplink chém gió 5000m2 rồi đi chém với khách 😃)
tính ra thua con mw6 chớ, mw6 nó để 6000 feet vuông lận
vanphuocmd
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho mình hỏi là 3 cục đó mình chỉ cần cắm dây mạng cho 1 cục hay phải cắm dây mạng cho cả 3
TendaVietNam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vanphuocmd chỉ cần cắm dây mạng cho cục chính rồi cấu hình, 2 cục còn lại chỉ cần cắm điện sẽ tự động cấu hình theo nhạ bạn
Cho mình hỏi cái này mua về gắn dây LAN từ cục router của nhà mạng vào nova 1, thì nova 2 và nova 3 kết nối với nhau bằng gì, có phải gắn dây LAN cho nova số 2 và số 3 không? hay chỉ cần gắn vào nova 1, 2 cục kia cắm nguồn là đủ?
strongwindp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cường Zet chỉ cần cắm nguồn và LAN cho 1 cục, mấy cục kia cắm nguồn thôi, tụi nó kết nối với nhau bằng sóng wifi
Mới lấy một bộ xài thử vì thấy đang sale. Nhà vẫn đang xài Asus RT-AC68U khá good.

https://www.facebook.com/1618079461844913/posts/2185846371734883/

lil.justme
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này tối đa được mấy node trong 1 hệ thống vậy?
Nếu ví dụ 6 node.
Mình lắp 12 node chung modem nhưng chia ra thành 2 SSDI khác nhau cũng đc phải ko?
@lil.justme Tối đa 10 cái.
How many nova units can be used together to establish a network?
A mesh network system can be composed of up to 10 nova units. Considering network stability, we recommend a maximum of 6 nova units.
spirit3x
TÍCH CỰC
5 năm
có bác nào đang xài MW6 không cho mình hỏi tí
mình thấy hình trên mạng con này phía dưới không có lỗ để treo tường, mà con của mình mua thì lại có
với lại vỏ hộp của mình chỉ toàn tiếng trung , có khi nào có 2 bản khác nhau không, bản cho thị trường TQ thì có lỗ treo, bản quốc tế thì ko có

Chưa kể điện vào theo như hình của bác chủ là 12V-1,5A, còn của mình là 12V-1A

Hay là đến nổi con này cũng có hàng fake nữa

Buds
TÍCH CỰC
5 năm
@spirit3x bác mua phải hàng nội địa của tàu thôi, giá nó rẻ hơn chính hãng còn dùng thì thấy cũng như nhau cả
Mọi người cho mình hỏi mình dùng em NOVA3 có cách nào reset không? bữa mình đăng kí bằng số dt, bây giờ số dt không đăng nhập được, chỉ còn cách reset cài lại, hix
@german chọc vào lỗ reset là được mà bạn, mình cũng đang dùng MW3
acmahello
ĐẠI BÀNG
4 năm
đừng mua router linksys xài chán lắm. ít thay thổi giao diện. 1 lần reset kết nối internet rất lâu, xài draytek update thường xuyên fw , hoặc tp-link rẻ mà ok hơn
Căn hộ của mình chỉ bố trí mỗi 1 chỗ dây mạng vào, mà lại lệch hẳn về 1 phía nên rất cần mấy con mesh hay reapeater ntn.
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác nào xài MW3 và MW6 rồi cho em hỏi với. Nhà em có 3 phòng ở 3 tầng, em đang phân vân không biết nên mua 2 cái MW6 đặt 1 cái ở tầng 1 và 1 cái ở hành lang giữa tầng 2 và 3; hay là em mua 3 cái MW3 rồi đặt mỗi phòng 1 cái nhỉ? Tiền thì em chỉ có loanh quanh 1 - 1,5 củ thôi.

Em thì thích con MW6 hơn nhưng chỉ sợ 2 con MW6 xuyên tường không đủ dùng cho cả nhà.
spirit3x
TÍCH CỰC
4 năm
@phongpt.neu nếu thích thì bác có thể mua 1 node MW6 cắm dây vào cho nó và dùng nó làm node chính để ở tần 2
2 node còn lại chỉ cần MW3 để ở tần 1 và 3
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@spirit3x cảm ơn bác. hôm đó mình đã quyết định quất 3 node MW3 rồi. Song sánh căng đét ở mọi góc nhà luôn
bachikho
TÍCH CỰC
2 năm
công nhận tiền nào của nấy, phương án 1 mw6 làm node chính, 3 mw3 làm node phụ là ngon bổ rẻ nhất, tốc độ toàn hệ thống tăng gấp rưỡi so với khi xài 3 node mw3
Cửa hàng em đang sử dụng mấy em Aruba 225 cũng 2 năm nay, mesh cũng ổn nhưng không phát xa đến vậy, anh em có sử dụng qua hàng này chưa? https://smartkey.vn/san-pham/aruba-iap-225-us-rw-mesh-wifi-ac-chuyen-dung-chiu-tai-nhap-my/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019