Thử nghiệm tính năng Multi-View trên Smart TV LG 2016: 1 TV chiếu thành 2 màn hình

agp8x
28/6/2016 8:37Phản hồi: 34
Thử nghiệm tính năng Multi-View trên Smart TV LG 2016: 1 TV chiếu thành 2 màn hình
Sau một thời gian sử dụng cái TV UH950T, mình thấy bên LG họ tích hợp một tính năng khá thú vị trong WebOS 3.0 mang tên Multi-View. Và trong bài viết này mình sẽ chia sẻ với các bạn tính năng Multi-View, cách sử dụng cũng như những tình huống thú vị mà mình nghĩ bạn có thể tận dụng nó.

Multi-View là gì?

Multi-View là một tính năng mà LG tích hợp trong tất cả các dòng Smart TV sử dụng hệ điều hành WebOS 3.0. Mình không rõ các dòng TV năm ngoái có hỗ trợ hay không, tuy nhiên tất cả các dòng Smart TV 2016 của LG đều sở hữu tính năng thú vị này.

Nó cho phép bạn có thể trình chiếu cùng lúc 2 nguồn tín hiệu đầu vào khác nhau trên cùng màn hình. Bởi vậy, nếu kích thước TV bạn càng to thì sử dụng Multi-View sẽ càng hiệu quả hơn. Đặc biệt là nó tối ưu cho các dòng TV 4K, với độ phân giải mỗi khung hình tương đương với chuẩn FullHD.

Cách kích hoạt tính năng Multi-View

Để làm minh hoạ, mình sẽ sử dụng TV LG UH950T. Bạn vẫn có thể áp dụng hướng dẫn của mình đối với tất cả các dòng Smart TV LG tích hợp hệ điều hành WebOS 3.0.

Để sử dụng tính năng Multi-View, đầu tiên bạn truy cập vào màn hình chính của WebOS 3.0 bằng cách bấm phím Home trên Magic Remote. Ở danh sách liệt kê các ứng dụng và tính năng bên góc dưới, bạn tìm thẻ Multi-View và kích hoạt nó.
Trong hướng dẫn này thì mình đã cắm sẵn 2 chiếc laptop vào cổng HDMI 2 và 3, vì vậy khi kích hoạt thì TV sẽ ngay lập tức hiển thị 2 khung hình từ 2 nguồn tín hiệu khác nhau. Nếu như có nhiều thiết bị hơn, bạn có thể ấn vào mũi tên ở phía góc trên màn hình để vào tuỳ chọn chi tiết.Tuỳ chọn chi tiết sẽ cho phép bạn lựa chọn tín hiệu đầu vào cho từng khung hình. Danh sách đầu vào tín hiệu mà UH950T hỗ trợ bao gồm:
  • Live TV (tín hiệu từ Ăn-ten)
  • HDMI 1
  • HDMI 2
  • HDMI 3
  • Component (cáp hoa sen với 3 đầu cho hình ảnh)
  • AV (cáp hoa sen với 1 đầu cho hình ảnh)
Một số tình huống vui vẻ mà bạn có thể dùng tính năng Multi-View

• Đấng mày râu xem đá banh nhưng cũng không cản trở chị em xem phim Hàn
  • Vừa chơi game vừa hóng truyền hình
  • Chơi 2 máy game cùng lúc với bạn bè mà chỉ cần 1 TV
  • Vừa lướt web (xuất từ máy tính) vừa xem TV (xài Ăng-ten hay set-top box)
Và dĩ nhiên là còn rất nhiều tình huống nữa mà bạn có thể áp dụng tính năng Multi-View này. Chúc các bạn vui vẻ!
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gakek3
ĐẠI BÀNG
8 năm
TV ngon, nhưng hiện tại thì không đáng mua vì nền tảng còn yếu quá. Dùng Android TV thích hơn.
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gakek3 Smarttivi giờ chỉ có Sony chạy android là vô địch, sợ nhất dọng panasonic, chạy os chán chết đi đc
Sony nhà mình có cái này lâu rồi ko hữu dụng lắm
jing
CAO CẤP
8 năm
dùng android cho có nhiều app
Sony nhà mình có cái này lâu rồi ko hữu dụng lắm
Ha Khoa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duclinh79. Mình xài 50w800 có tính năng này ko bác
tan7espa
TÍCH CỰC
8 năm
không bàn về nội dung, nhưng hình thức nhìn em này sexy quá! 😁
Bài viết rất hay chi tiết sẽ thử xem. Hình chụp tối quá.
B6 B6 B6
mới con này vẫn chưa ngon. Màu sắc đẹp thì ok, coi đá banh thì hết ý. Nhưng mà thấy sao sao...
nói chung đợi đời sau nữa xem nó sao, rồi xúc. Giờ TV nhiều loại quá chả biết đâu mà lựa
Chả biết cái chức năng sao mà cái Tv đẹp quá. Sao đội ngũ thiết kế cái này ko đi thiết kế con LG G5 nhỉ
Dùng còn 2 trận banh cùng giờ thì quá đã
lumia_525_99
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy bạn Web OS 2.0 được không
hoasua800
TÍCH CỰC
8 năm
Đẹp, nhưng LG chăm sóc khách hàng kém quá, nhà mình có con LG 2016 mà đâu có lên 3.0 được. Thua anh Apple hết.
Silver TiTan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoasua800 So sánh tv mak bác đem anh Apple ra nói 😆
Silver TiTan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoasua800 So sánh tv mak bác đem anh Apple ra nói 😆
hudaji11
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sony có tính năng này lâu rồi 😆 nhưng mà xài chán lắm 😃))
thuahet
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vui. Lấy cái tv 85tr làm hai cái màn hình. Giá này mua 4 cái led 42 inch ráp lại còn vui hơn
xem 2 đài truyền hình khác nhau đc k nhỉ? ví dụ vừa xem htv7 vừa xem htv 9
2 kênh ra 2 tiếng độc lập hả các bạn? Nghĩa là 2 loa, mỗi loa cho ra tiếng 1 màn hình hả?
yupee
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tưởng đây là tính năng picture by picture TV đời mới nào mà chả có
quachtankiet
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi nếu vậy thì âm thanh sẽ được phát từ đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế