Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thử nhanh khả năng chụp và thời gian lưu ảnh trên Nokia 9 PureView: 30 giây để lưu xong một ảnh?

Kính Cận 0_0
25/7/2019 10:59Phản hồi: 31
Thử nhanh khả năng chụp và thời gian lưu ảnh trên Nokia 9 PureView: 30 giây để lưu xong một ảnh?
Mời anh em cùng xem qua đoạn video trải nghiệm nhanh khả năng chụp và thời gian lưu ảnh trên Nokia 9 PureView, có lẽ với anh em yêu thích chụp ảnh trên điện thoại cũng như anh em Nokia Fans sẽ rất quan tâm đến trải nghiệm camera trên Nokia 9 PureView, chiếc smartphone đầu tiên được trang bị đến 5 camera và đều sử dụng ống kính ZEISS.

Video test nhanh khả năng chụp và lưu ảnh trên Nokia 9 PureView
Trên Tinh tế cũng đã có nhiều bài chia sẻ chi tiết về thông số kỹ thuật và chi tiết về Nokia 9 PureView anh em có thể xem lại. Trước khi chưa trên tay thực tế, mình cũng đọc hay xem nhiều video review từ các kênh lớn ở nước ngoài, thấy phản hồi về khả năng lưu chậm trên Nokia 9 PureView, nên mình càng háo hức muốn tìm một chiếc trên tay để xem thế nào. May mắn tình chờ mình gặp bạn Chỉnh trên Facebook, mình cũng không quen biết bạn ấy, nhưng may là bạn ấy rất nhiệt tình đã cho mình mượn trải nghiệm và chia sẻ đến anh em 😁
Nokia 9 PureView.png
Cảm nhận lần đầu mình cầm trên tay Nokia 9 PureView phải nói là rất thích thú, phần thiết kế hoàn thiện từ mặt tính cho đến khung viền máy kim loại vẫn rất cứng cáp, tỉ mỉ của Nokia xưa giờ. Phần logo Nokia nhỏ xíu đặt bên góc phải rất tinh tế và là điểm đặc trưng mặt trước của Nokia từ trước đến nay. Tuy phần viền màn hình trên và dưới còn dày, không mỏng như nhiều smartphone cao cấp hiện nay, nhưng điểm cộng mình thích là màn hình máy không chạy theo xu hướng tai thỏ, giọt nước... màn hình này trên Nokia 9 full hiển thị sẽ cho cảm giác trải nghiệm tốt nhất hơn là kiểu màn hình khuyết. Màn hình Nokia 9 PureView độ phân giải cao, kèm công nghệ HDR 10 thì không có gì để chê, màu sắc hiển thị đẹp (nếu anh em nào đã dùng chiếc Nokia 8.1 tầm trung nhưng màn hình cũng có HDR 10 sẽ phần nào cảm nhận được).

Nokia 9 PureView 2.png

Mình sẽ quay về chia sẻ cảm nhận nhanh về camera, chi tiết kèm hình ảnh mình sẽ nói nhiều hơn bài sau nhé. Camera sau trên Nokia 9 PureView có lẽ là điểm mà gây nhiều tranh luận nhất, có anh em khen, anh em khác lại chê, hay nhìn thấy sợ sợ, hay bố trí xấu... nhìn chung 10001 ý kiến. Nhưng với cảm nhận của mình thì đây là chiếc smartphone có nhiều camera bố trí đẹp và hợp lý nhất. Nếu để ý anh em sẽ thấy từng camera lẻ đối xứng với nhau theo một trục rất hợp lý.

Tuy là có đến 5 camera nhưng điểm cộng là các camera trên Nokia 9 PureView phẳng, không lồi lên cao và to như hầu hết các smartphone khác hiện nay. Cảm giác cầm thực tế không đáng sợ vì lỗ nhiều, mà đôi khi chính những cái lỗ nhỏ nhỏ lại là điểm làm anh em nghiện. Cách phối màu sắc trên Nokia 9 cũng rất nhẹ nhàng, không quá rực rỡ, màu xanh nhẹ nhẹ và tùy theo điều kiện ánh sáng đèn hay ánh sáng trời bạn sẽ nhận thấy sự chuyển ra những màu sắc mới rất nhẹ nhàng.​

Nokia 9 PureView 4.png

Khi anh em bấm chụp thì 5 camera (đều có cùng 12MP) trên Nokia 9 PureView sẽ chụp cùng lúc, trong đó gồm có 3 camera là đơn sắc và 2 camera màu, ngoài ra còn có một cảm biến ToF để đo chiều sâu. Ảnh chụp bởi 5 camera Nokia 9 sau khi chụp xong sẽ được đưa vào bên trong máy, kết hợp phần cứng cũng như thuật toán phần mềm để xử lý, kết quả sau cùng sẽ cho ra tấm ảnh HDR rõ nét và chi tiết nhất.

Trên Nokia 9 PureView trong giao diện chụp ảnh Pro Camera sẽ có thêm tùy chọn bật hay tắt tính năng đo độ sâu (biểu tượng kiểu 3 mũi tên xếp chồng nhau), nếu anh em bật lên lúc chụp, thì ảnh sau khi chụp sẽ có biểu tượng mũi tên để nhận biết và với những ảnh này anh em có thể tùy chỉnh điểm lấy nét sau khi chụp rất hiệu quả. Ngoài ra Nokia 9 cũng có chế độ chụp ảnh RAW. Sau đây là kết quả thời gian mình chụp từ lúc bấm máy cho đến khi ảnh lưu xong.​
  • Chụp lần 1: chế độ RAW: tắt - Đo độ sâu: bật = kết quả 34 giây để lưu xong một ảnh.
  • Chụp lần 2: RAW: bật - Đo đậu sâu: bật = 38 giây
  • Chụp lần 3: RAW: tắt - Đo độ sâu: tắt = 30 giây.
Lúc đầu mình không dùng đồng hồ đo thời gian thì ngỡ tầm hơn 10 giây là lưu xong một ảnh, nhưng khi đo thực tế thì phải mất đến 30 giây. Con số 30 giây có lẽ khi mới nghe sẽ làm nhiều anh em giật mình, smartphone gì mà lưu chậm như rùa bò?

Nhưng việc chụp và xử lý cùng lúc 5 camera là không hề đơn giản. Nhưng đều đó theo mình chấp nhận được, bởi lẽ không phải chụp một tấm xong, là anh em phải ngồi đợi 30 giây sau mới bấm được tấm tiếp theo. Thực tế trên Nokia 9 thì anh em chụp, quay liên tục thoải mái như các smartphone khác, mỗi ảnh chụp xong sẽ đưa vào hàng chờ xử lý riêng bên trong, trong lúc xử lý ảnh đã chụp, anh em vẫn có thể bấm chụp nhiều tấm khác tiếp theo, cũng như có thể chuyển qua lại giữa chụp hay quay video dễ dàng mà không phải chờ đợi. Ảnh khi vừa bấm chụp xong, anh em cũng có thể mở xem lại ngay lập tức, nhưng lúc dưới góc ảnh có thông báo đang xử lý, để xem được chất lượng ảnh rõ nét nhất thì chờ sau khi ảnh xử lý hoàn tất.

Nokia 9 PureVire 3.png
Tuy nhiên cảm nhận của mình thì Nokia 9 PureView sẽ phải cần thêm những bản cập nhật mới tiếp theo, để tối ưu khả năng xử lý ảnh, có thể rút ngắn thời gian xử lý mỗi ảnh tầm 10 -15s là ổn. Cùng theo đó là cập nhật phần giao diện Pro Camera trên Nokia 9 tối ưu hơn nữa, hiện tại giao diện Pro Camera trên Nokia 9 PureView nói riêng, cũng như trên smartphone Nokia Android nói chung, khi anh em chuyển qua lại giữa các chế độ chụp còn chậm đôi lúc không mượt, so với Pro Camera trên dòng điện thoại Lumia ngày trước còn sự chênh lệch.

Trên đây là những chia sẻ cảm nhận của mình khi trên tay nhanh qua Nokia 9 PureView, còn cảm nhận của anh em thế nào về thiết kế ngoại hình trên Nokia 9 PureView, cũng như là khả năng chụp và thời gian xử lý ảnh như trên liệu có chấp nhận được và nếu máy có mở bán ở VN thì theo anh em mức giá tầm bao nhiêu sẽ hấp dẫn.​
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủa bán chính hãng rồi hả ta
@Duy Luân Đâu có bán, tình cờ hồi lâu rồi mượn của một bạn mua xách tay thôi à Luân ơi 😁
Sao phải để video premiere vậy?
@Hentai Ouji Bài đang viết chưa xong nên mình hẹn 7h lên video ấy, video đã lên rồi nè 😁
Lâu hơn cái Lumia 1020 hồi xưa
@MrMedic229 À cơ chế khác à nha, đúng ra nó chụp cũng nhanh như mọi smartphone cao hiện tại thôi, chỉ khác là xử lý và không ảnh hưởng đến quá trình chụp 😁
@Kính Cận 0_0 Ra là vậy, tiên sinh đã hiểu, cảm ơn thượng hạ chỉ bảo :D
@MrMedic229 Nhiều anh em cũng ngỡ vậy, mình cũng thế, nhưng thực tế thì chụp chụp chụp liên tiếp bình thường, ảnh vừa chụp chuyển vô trong nhà máy cho đội lính bên trong xử lý :D
SuQN1205
TÍCH CỰC
5 năm
thôi nghỉ khỏe. Ngồi chờ bực mình thêm 😔
@SuQN1205 Chưa đọc bài hay xem video à 😁
SuQN1205
TÍCH CỰC
5 năm
@Kính Cận 0_0 muốn coi lại tấm hình vừa chụp thì phải chờ vì nó chưa xử lý xong.
@SuQN1205 Có ghi rõ mà, chụp xong có thể xem lại ảnh liền luôn nhé, nhưng để xem ảnh chất lượng cao nhất thì mới cần chờ thôi. Cho nên chụp xem lại coi bố cục, ánh sáng này nọ ok là được rồi, chụp tiếp thôi tí coi đâu ảnh hưởng nhiều 😁
SuQN1205
TÍCH CỰC
5 năm
@Kính Cận 0_0 Mình có thói quen là chụp xong hay coi lại ảnh vừa chụp liền nên mình mới nói thế.
@SuQN1205 Thì trong bài có chia sẻ rõ mà, ảnh bạn chụp xong bạn vẫn xem lại liền như mọi máy khác nhé. Nhưng để xem ảnh full thì mới chờ hệ thống nó xử lý gộp ảnh chụp từ 5 camera lại thôi 😁
Ồ, vậy là không phải bấm chụp xong đợi 1 lúc mới chụp được tiếp
Thế thì cũng tạm ổn, đợi khi nào có ngân lượng thì đổi gió sang xem sao
@dangnhatanh1412 Lúc đầu mình cũng ngỡ vậy, nhưng không phải thế, ảnh chụp rồi chụp tiếp vẫn được ảnh chụp đưa vào trong xử lý riêng
@Kính Cận 0_0 Vậy nếu ta chụp khoảng 5-10 tấm liên tục thì tổng thời gian chờ là khoảng bao lâu vậy bác
@dangnhatanh1412 Bạn cứ nhân lên nè, nhưng có điểm là bạn cứ chụp xong là bạn có thể xem lại ảnh vừa chụp, chứ không phải chụp xong phải chờ 30s mới xem lại được ảnh mình chụp 😁
Chụp dc ảnh raw luôn à bác, chất lượng ảnh có ngon như máy ảnh k bác
@TonyNgo0805 Máy này có tùy chọn chụp ảnh RAW nè, còn chất lượng thì điện thoại cũng đâu thể nào so với máy ảnh được 2 máy khác nhau mà 😁
trước khi bán ra phải fix cho nhanh chứ, vậy chắc ít ai mua
@Nguyễn-Văn-Nhàn Có lẽ không bán ở VN đâu bạn ơi, một số quốc gia khác đã bán và nếu xem trên instagram sẽ thấy nhiều ảnh chụp đẹp lắm, còn vụ lưu đó nó cũng không ảnh hưởng đến chụp nên cũng không phải vấn đề quá lớn 😁
@Kính Cận 0_0 Nếu nokia ẩn luôn quá trình xử lí đó thì chắc nhiều ng ít bực hơn.
@Nguyễn-Văn-Nhàn Thưc tế thì lúc chụp bạn đâu có thấy đâu, nó chỉ hiện trên thanh thông báo, mình kéo xuống quay để anh em thấy thôi, chứ lúc chụp hay quay video liên tục đâu có hiện trên màn hình chụp đâu nên không có ảnh hưởng đến tầm nhìn lúc chụp gì cả 😁
Nhìn flagship của HMD cảm giác không bắt mắt
Sợ thiệt, 30s để lưu 1 tấm hình, khác nào tốc độ phơi đêm đâu Khỉ (162).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Chứ chụp và xử lý 5 camera cùng lúc không phải vấn đề đơn giản đâu anh, nhưng may là nó xử lý riêng, mình vẫn chụp bình thường chứ không phải chờ đợi 😁
0888800882
ĐẠI BÀNG
5 năm
30s mới nghe cũng giật mình
thuong911
TÍCH CỰC
5 năm
Con này fai xài chip 855 thì xử lý mới nhanh đc. Mà mod chụp tấm hình trong quán cf nhìn đẹp quá
Tuy k ảnh hưởng gì nhưng cũng có cảm giác chậm khó chịu , nhất là khi vuốt chuyển cảnh từ video qua chụp ảnh khá trễ , bỏ qua cái chậm chạp đó là thành phẩm của các bức ảnh đúng là có độ sâu ấn tượng nhất trên camphone hiện tại...
@Mr chanh 86 Cái đó chờ cập nhật giao diện Pro Camera là ổn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019