[Thủ thuật] Bảo vệ sự riêng tư trên Facebook

TDNC
5/4/2012 16:36Phản hồi: 70
[Thủ thuật] Bảo vệ sự riêng tư trên Facebook
Rất nhiều người trong chúng ta chọn Facebook là nơi chia sẻ những buồn vui và sự kiện trong cuộc sống, nhưng không phải ai cũng muốn những câu chuyện của mình phơi bày ra với tất cả mọi người. Làm sao để bảo vệ thông tin riêng tư của bản thân? Làm sao biết người khác đang xem được gì trên Facebook của mình? Nên sử dụng Facebook thế nào để hiệu quả nhất, vừa thoải mái trò chuyện mà không sợ những người mình không muốn đọc được? Tất cả sẽ được trình bày và hướng dẫn trong bài viết này.

Thủ thuật 1: Làm sao biết ai đó đang đọc được những gì trên Facebook của mình?
Có bao giờ bạn tự hỏi Facebook của mình trên máy tính (tài khoản) của người yêu trông ra sao không? Các sếp thấy được những gì trên trang Facebook của mình?... Thật tuyệt vời là Facebook sẽ giúp chúng ta biết được điều này. Cách làm:
  1. Vào trang Facebook của bạn (ví dụ www.facebook.com/xyz...).
  2. Nhìn sang góc bên phải, ngay bên dưới hình Cover, bấm vào nút cuối cùng có hình bánh răng > chọn View As...
  3. Nhìn lên góc trên bên trái màn hình, có một ô trống, bạn gõ tên của người mà bạn muốn biết họ đang thấy gì trên Facebook của mình, sau đó bấm vào tên người đó trong danh sách vừa hiện ra.
  4. Lập tức trang Facebook của bạn sẽ tự động tải lại để giả lập trang Facebook mà người đó thấy được trên tài khoản của họ.
  5. Để trở về chế độ xem ban đầu (tắt giả lập), bạn bấm vào nút Back to Timeline ở góc phải màn hình.
Thủ thuật 2: Bảo vệ sự riêng tư trên Facebook
  1. Vào link này: http://www.facebook.com/settings/?tab=privacy&ref=mb.
  2. Bấm vào dòng chữ Edit Settings trong phần How you connectTimeline and Tagging để thay đổi các quy định về sự riêng tư trên Facebook của mình, ví dụ như không cho ai viết lên Timeline, ẩn status của những người khác trên Facebook của mình...

Thủ thuật 3: Ẩn các status cũ
  1. Nhìn sang khung bên phải màn hình, bạn sẽ thấy cột danh sách các năm mà bạn đã sử dụng Facebook, kể từ lúc mới tạo tài khoản cho đến hiện tại (và cộng thêm những năm bạn thêm sự kiện vào đó, ví dụ như năm sinh ra, năm tốt nghiệp...).
  2. Nhấn vào từng năm đó, danh sách 12 tháng sẽ hiện ra, nhấn tiếp vào mỗi tháng đó để xem các status mà bạn đã viết trong thời gian đó.
  3. Giờ muốn giấu status nào thì bạn rê chuột vào góc trên bên phải status đó, bấm vào nút có hình cây viết > chọn Hide from timeline để ẩn nó đi.

70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

QPR
TÍCH CỰC
12 năm
Hay, cảm ơn bác chủ, mà em nghĩ là mình đã tham gia vào xa lộ thông tin rồi thì tính cá nhân còn rất ít, cái chính là tuân thủ luật thôi ạ.
Xào facebook là cộng đồng nện không quan tấm cho lắm
Andy_Trinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết hay cho những ai chưa biết 😃
muahot.com
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng có thêm vài thông tin hay! ;)
hay! sẽ áp dụng thử!
VN vẫn chặn FB nên còn khó khăn để chơi. Yahoo blog đang beta sắp mở cửa lại rồi nha các bác. ai thích thì vào http://blog.yahoo.com
xuxu09
TÍCH CỰC
12 năm
facebook chỉ vào được buổi tối.. ngày không vào đc. nên không quan tâm lắm. việt nam vẫn chèn ép facebook..ít nhất là thế
@xuxu09 mình không bị như vậy! mình vẫn online được hết sức bình thường! vào bất cứ thời gian nào trong ngày, trên mọi thiết bị có kết nối internet!
Vote Vote...
ducminh60
TÍCH CỰC
12 năm
Uh ,hầu như là phơi bày tất cả ,thỉnh thoảng cũng có chút riêng tư
mình chẳng để gì riêng tư tên FB cả vì chẳng có gì là riêng tư, đặc biệt là mấy cái app vớ vẩn
hieukom
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này hay đấy, mình sẽ thử xem thế nào. Cám ơn bác TDNC.
Một thủ thuật hay
pisces232
ĐẠI BÀNG
12 năm
chưa bao giờ để ý những cái này. GIờ mới biết hì hì thank pác chủ thớt nhé ;)
quanggiao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái vụ hide bài viết trong timeline mà nó cho phép thao tác theo nhóm thì có phải tốt hơn ko (ví dụ như hide tất cả các bài tiết trong năm 2010 ...v..v)

chứ đi xóa từng cái một thì thời gian đâu ra 😔
@quanggiao Bác nói chuẩn luôn, vụ này chắc feedback lại cho FB thì nó sẽ ghi nhận ngay thôi 😃.
Nhỡ mà năm 2010 chụp với em yêu cũ, giờ còn đó. Đến 2012 thay áo mà vẫn còn thế thì chết ngắt ;))
Thêm một thủ thuật rất hay nữa. Thks!
Cái này mình đã áp dụng từ lâu ^^ 😃 Thank bác 😃😃
tuuquy
TÍCH CỰC
12 năm
Em đặt share thông tin chỉ cho Bạn bè xem, vậy Bạn của Bạn bè có xem được những thông tin này không khi họ comment? Nếu có thì có hạn chế được điều này không ạ?
mình thì chỉ bạn thân mới xem dc,còn cái nào cần chia sẻ mở rộng mới chia sẻ
losbancos
TÍCH CỰC
12 năm
phụ ray!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119