[Thủ thuật] Cách hiện dung lượng thư mục trong macOS

Duy Luân
2/7/2016 0:4Phản hồi: 31
[Thủ thuật] Cách hiện dung lượng thư mục trong macOS
Mặc định Finder trong macOS không hiện dung lượng của folder, chỉ hiện cho file mà thôi. Điều này gây khó khăn cho chúng ta khi cần giám sát folder nào đó hoặc khi cần copy, paste. Bình thường bạn sẽ phải bấm vào Get Info để thấy được thông tin này, nhưng với chỉ một tùy chỉnh nhỏ bạn sẽ thấy ngay size của folder mà không cần bấm thêm cửa sổ nào khác. Cách làm cực kì đơn giản như sau:
  1. Mở Finder
  2. Vào View > as List
  3. Vào View > Show View Options
  4. Chọn vào ô "Calculate all sizes"
Thao tác này bạn chỉ cần làm 1 lần duy nhất mà thôi, những lần sau không cần làm nữa. Bạn chỉ việc chuyển về chế độ xem theo dạng list để thấy được dung lượng folder. Chúc anh em làm việc vui và hiệu quả!

Nguồn: 9to5Mac
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

daomanhhai85
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mẹo nhỏ mà rất hữu ích 😃 thanks
Người ta đã ẩn hết đi để máy chạy cho mượt rồi, mod lôi ra làm gì
@quocanh_ltk Đúng vậy, muốn nhanh thì phải đánh đổi, âu cũng là cái liễn thôi.
ngocultra
ĐẠI BÀNG
8 năm
KLQ nhưng MacOs Seirra mượt quá !
Cái này hay nhưng cho hỏi Win có cái nào giống vậy không mọi người??
laodaivuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@gaugau321 rê con chuột lên folder là nó hiện lên trong 1,2 giây, đây là chức năng cải lùi nên win nó bỏ từ bản vista rồi bạn ơi, chức năng này khiến hdd hoạt động nhiều hơn, tốn ram hơn.
@gaugau321 ah, tại sao bạn cần phải biết folder size làm gì nhỉ, lở vào 1 cái directory của 1 cái soft nào mà nó cở vài ngàn file trong đó thì có vở mòm, góp phần kill ổ cứng của bạn.
@traisaigon win thì cần gì bạn nó có sẵn size của file rồi mà
@chàng trai cô đơn 95 của thư mục chứ file bt rồi
Apollon
TÍCH CỰC
8 năm
Muốn xem dung lượng folder thì dùng 3 ngón tay click lên folder đó. Đâu cần mắc công vào Get info làm gì.
minoan
CAO CẤP
8 năm
@Apollon ẹc, mình dùng imac
doancaosang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Apollon Mình hay dùng spacebar^^ cực kỳ thích spacebar và preview của mac.
@Apollon Tiện cái là chả cần thao tác gì cũng quản lý được dung lượng folder! Hơn nữa, theo dõi được nhiều chứ ko fải 1 folder! Giả dụ ổ có vài chục đến hàng trăm folder chả nhẽ đủ kiên nhẫn để nhấn các ngón tay cho kỳ hết ngần ấy folder 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
Vẫn Có 1 vài folder không hiện Mod ơi -^,^ ->>... Mod ơi , thêm câu : Bạn phải làm từng folder 1 , chứ nó không tự nhận size cho các folder khác đâu nha. >> Mình làm đc rùi ty tinhte
hay mà, giờ tui muốn dọn rác cho ổ cứng mà có hàng trăm triệu folder dung lượng lớn, ko lẽ ngồi gõ 3 ngón tay?
Vả lại tui đang xài Mac Pro late 2013 mua bàn phím 50k gắn vô thì lấy gì mà 3 ngón tay.
Thanks mod đi chứ sao lại bắt bẻ nhỉ?
Apollon
TÍCH CỰC
8 năm
@chuyenvientuvan Thế đọc bài chỉ biết thanks thôi à. Có những cách khác tiện hơn thì người ta góp ý để mọi người ai chưa biết thì biết.

Không dùng touchpad hay magic mouse thì dùng phím Space.

Nói chuyện bớt trẻ trâu đi nhé.
@Apollon ê nói chuyện bớt trẻ trâu đi nha, già rồi đầu có tóc bạc ăn nói đừng để bị bắt bẻ. Cái nào đáng để khen thì khen, còn ông biết thì mời ông đi chỗ khác. Cái này dành cho ai chưa biết. Còn nói chuyện trẻ trâu bố láo thì coi lại ai? Tui chưa quote comment của ông, thì đừng có quote rồi chữi người khác nhé. Ăn nói cẩn thận.
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
8 năm
@chuyenvientuvan phím Space also
Các bạn có thể dùng phần mềm DaisyDisk để xem và quản lý dung lượng. Giao diện rất đẹp và chuyên nghiệp.
Trải nghiệm của Mac vẫn là nhất
THANHDATNHUY
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm ơn mod!
Chuẩn, vừa thử phát được luôn! Nhanh gọn mà tiện lợi trong việc kiểm tra dung lượng các folder 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
motlep
CAO CẤP
8 năm
Mac thì dùng columm thích và tiện nhất ^^!
Hay đó bạn, nhưng phải chọn vào mục "Use as defaults" thì nó mới có tác dụng với tất cả các ổ đĩa, thư mục khác
luserbai
ĐẠI BÀNG
7 năm
có cách nào xem lớn ảnh khi chọn ảnh tải lên web không các bác?
giống như view big size trên windows ấy a
Screen Shot 2017-05-09 at 09.32.16.png ?
em cần xem lớn hơn
@luserbai Để trình bày kiểu colum thì sẽ có phần preview bên phải khi chọn ảnh, đủ xem
Lam sao coi dimension cua file ha ban
Cho mình hỏi folder Documents là như nào ạ?sao thấy dung lượng đến 21gb mà vào thì không thấy file nào hết.Thanks ad
Screen Shot 2021-09-20 at 15.00.25.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019