Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thủ thuật] Cách mở file cài đặt bị báo lỗi "Damaged and can't be opened" trên macOS

12/10/2018 7:44Phản hồi: 45
[Thủ thuật] Cách mở file cài đặt bị báo lỗi "Damaged and can't be opened" trên macOS
Chắc chắn sẽ có vài lần anh em sẽ gặp báo lỗi "Damaged and can't be opened" khi muốn cài một ứng dụng nào đó, lúc này, hệ thống mac sẽ không cho phép chúng ta có thể mở bộ cài và sẽ yêu cầu chúng ta xoá file đó vào thùng rác hoặc reject ổ cài đó ra. Tuy nhiên, cách khắc phục vô cùng đơn giản, chúng ta chỉ cần chỉnh lại một tí trong cài đặt là có thể mở lại một cách bình thường.

Có hai cách để khắc phục, cách đầu tiên là bật tuỳ chỉnh cho phép cài đặt từ mọi nơi. Apple không bao giờ khuyến khích chúng ta cài ứng dụng từ các nguồn không tin cậy, còn bản thân bộ cài hay file đó không hề bị lỗi gì cả.
  1. Vào cài đặt hệ thống (System Preferences) >> Security & Privacy privacy.jpg
  2. Ở tab General, nhìn xuống bên dưới sẽ thấy mục Allow apps downloaded from, nãy chọn vào tuỳ chỉnh Anywhere (Mọi nơi), nếu trước đó đã là Anywhere rồi thì anh em hãy tích lại vào mục khác rồi lại tích lại Anywhere một lần nữa anywhere.jpg
  3. Lúc này mở lại sẽ không còn gặp lỗi báo bên trên nữa mà đã có nút Open để mở bộ cài bình thường
  4. Lưu ý nhỏ là ở macOS Sierra trở lên thì mục Anywhere sẽ bị ẩn đi, hãy mở ứng dụng Terminal, nhập dòng lệnh
    nhập mật khẩu và enter (lúc nhập cứ gõ bình thường, mặc dù nó sẽ không hiện lên là anh em đang nhập), quay lại bước 2 sẽ hiện lại mục Anywhere
Cách thứ hai là khởi chạy bộ cài bằng dòng lệnh
thay thế chỗ vào tên ứng dụng mà chúng ta muốn mở là được.
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
Nói thế này cho gọn:
- Hiện Anywhere, vào Terminal gõ: sudo spctl --master-disable
- Tắt Anywhere, vào Terminal gõ: sudo spctl --master-enable

Nếu ko tắt, sau này nhiễm spyware đừng trách Apple nhé bà con. Thớt chỉ ngta mở mà ko chỉ đóng lại, có tâm dễ sợ!!!
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@nospecial Bác chạy được 1 lần thì sau khi đóng lại vẫn chạy được nhé.
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@nospecial Đúng rồi bác, nên như vậy. Mà chỉ có 1 vài app khi cài báo lỗi thì mới cần mở ra, chứ bình thường cài app cũng ko cần phức tạp vậy đâu.
kenie.2811
TÍCH CỰC
5 năm
Cách thứ 3: click right mouse vào file và chọn open anyway =))))
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@kenie.2811 Cách 4: giữ phím Control + Click icon, chọn Open. Tuy nhiên tùy mức độ truy cập hệ thống mà đôi khi các cách khác đều ko cho Open Anyway, lúc đó vẫn phải xài Terminal nhé.
trời ơi không hiểu nổi, lâu lâu trong các mục thủ thuật về macos lại xuất hiện các cách phải sử dụng Terminal. Hệ điều hành như vậy có thể coi là thân thiện với người dùng không cơ chứ...
@beluxubu mình đã có dùng qua tính năng này của MacOS. quả thật rất giản tiện và nhanh chóng. Mình ở Việt Nam và xài gói ADSL 24mbps tại thời điểm đó. Cũng 2 năm rồi chưa cài lại máy - và chuẩn bị cài lại đây.
@beluxubu quả là gà, và cơ bản do tính ì tâm lý nên ko hăng hái tìm hiểu mac như hồi dùng windows.

vấn đề là, bản thân mac, có lẽ để dễ bề quản lý, cũng đã giản lược nhiều thứ và vô tình làm những thứ hơi 'kỹ thuật' một xíu trở nên khó tiếp cận hơn với người dùng.
beluxubu
TÍCH CỰC
5 năm
@officialnguyen Có gì đâu bác, Google miễn phí mà -)))
@beluxubu tính tiện dụng không đồng nghĩa tính sẵn có =))
Cho hỏi
Có lai lên mac os mojave bị lỗi ko vào finder đc ko

Nó cứ hiện cái thông báo này hoài mà ko thể vào finder xoá đc
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@băng tải hai tín TotalFinder hiện chưa tương thích với Finder Mojave, bạn có thể thử tắt SIP (System Integrity Protection) xem có khắc phục được không. Link hướng dẫn: https://totalfinder.binaryage.com/sip. Tuy nhiên, mình nghĩ là bạn nên gỡ bỏ TotalFinder đi, dùng Finder nguyên gốc có sẵn là ổn định rồi.
@1234hdpa Finder gốc cùi bắp lắm bạn
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@băng tải hai tín Bạn đợi thông báo hỗ trợ Mojave của TotalFinder đi, tầm vài tháng nữa có phiên bản mới thôi, bây giờ thì đành xài Finder vậy.
Quan_psi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này có đến 8 tỉ năm trước bên maclife.vn rồi, đăng lên làm gì
vatlitre
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân cho mình hỏi lỗi preview này làm thế nào khắc phục? giờ trình xem ảnh mặc định bị lỗi k mở được
Ảnh chụp Màn hình 2018-10-12 lúc 19.32.52.png
chuvannang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Anh cho em hỏi làm sao để khắc phục lỗi này và cần làm như thế nào ah? Thanks anh!
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
@chuvannang format lại ổ cứng hoặc tạo ổ cứng mới để cài, tránh chọn tuỳ chọn case sensiv
cứ nhấn chuôt phải, chọn Open, xong chọn Open Anyway là được. Làm như chủ thớt là tạo ra 1 rủi ro an ninh đấy 😆
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thề là mình không biết xài cái Terminal luôn. Mỗi khi muốn sử dụng quyền admin thì phải sử dụng đến cái này, mà mình không hiểu gì hết. Cứ tìm trên mạng rồi sao chép, dán rồi làm theo từng bước mà cũng không biết mấy cái lệnh đó làm gì, hay điều chỉnh, ảnh hưởng như thế nào đến máy mình nữa. Đúng là khổ thân tôi quá mà
Ui cha :eek:
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu là một ứng dụng không xác định được nhà phát hành thì mình sẽ không sử dụng
Tưởng ông nào đào mồ bài viết cơ chứ, hoá ra là bài mới.
Cài đặt thoải mái, mai mốt thẻ ngân hàng, thông tin cá nhân bị mất thì đừng hỏi tại sao 😁
Mình đã làm từ lâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019