[Thủ thuật] "Đổi gió" với Taskbar đặt dọc, tinh chỉnh sao cho đẹp và tiện dụng nhất

bk9sw
24/11/2019 7:14Phản hồi: 117
[Thủ thuật] "Đổi gió" với Taskbar đặt dọc, tinh chỉnh sao cho đẹp và tiện dụng nhất
Giao diện Windows 10 đẹp thì có đẹp nhưng khá nhàm chán, mình thì thích đổi mới nên cũng thường tìm cách tùy biến lại sao cho mới mẻ. Taskbar đặt dọc là thứ đầu tiên mà anh em nên nghĩ tới nhưng để nó đẹp và tiện hơn thì dưới đây là vài thứ mình hay chỉnh:

Taskbar đặt dọc nhưng sao cho đẹp!

Taskbar đặt dọc thì không lạ nữa nhưng nếu anh em không chỉnh gì thì nó sẽ chiếm kha khá diện tích bên phải hoặc trái màn hình. Trên Windows 10 thì anh em đã có thể khiến Taskbar khi đặt dọc trở nên mỏng, đẹp hơn theo ý của mình thay vì chỉ có 2 cỡ như trước là 1 to hẳn với biểu tượng lớn, 2 là mỏng te với biểu tượng siêu nhỏ.

Cách chuyển Taskbar từ ngang thành dọc đơn giản như bao đời Windows nay đó là: Click phải vào thanh Taskbar > Lock the taskbar để mở khóa cố định vị trí > Gắp thả Taskbar lên bên phải hoặc bên trái màn hình.

Nếu cứ để mặc định thì Taskbar sẽ dày mập chiếm một phần lớn không gian màn hình thành ra anh em nên thu hẹp Taskbar lại khi đặt dọc bằng cách: Đưa trỏ chuột vào mép Taskbar sao cho biểu tượng có mũi tên 2 đầu hiện ra > Kéo vào để thu hẹp Taskbar. Sau khi đã điều chỉnh xong thì anh em lại Click phải vào Taskbar > nhấn Lock the taskbar để cố định nó.

Như vầy là đẹp nà :3.

Thiết lập Taskbar tự ẩn đi (tăng tập trung):

Mình rất thường xuyên ẩn Taskbar đi bởi khi làm việc, sự xuất hiện của Taskbar không chỉ chiếm không gian mà những thứ có trên đó còn khiến mình phân tâm. Thế nên từ lâu Microsoft đã thiết kế cho Taskbar tự ẩn hiện. Để thiết lập thì anh em lại: Click phải vào Taskbar > Taskbar settings > Bật nút Automatically hide the taskbar in desktop mode.

Nếu dùng Taskbar ẩn hiện thì nên đặt nó bên trái hay phải?

Mình gợi ý anh em nên đặt nó bên trái màn hình bởi khi chúng ta rê trỏ chuột đến nút X để tắt ứng dụng thì Taskbar không bị gọi lên, đỡ rắc rối. Ban đầu có thể không thuận mắt nhưng anh em thử xài vài hôm sẽ quen.

Taskbar đặt dọc sẽ hiển thị ít biểu tượng ứng dụng đang mở hơn so với đặt ngang, giải pháp?

Đến hiện tại cách duy nhất để khiến Taskbar có thể hiển thị nhiều ứng dụng đang mở cùng lúc hơn mà không phải bấm vào nút mũi tên để mở phần ứng dụng bị ẩn đi đó là: Trong Taskbar settings > Use small taskbar buttons. Lúc này các biểu tượng ứng dụng đang mở sẽ nhỏ đi và hiển thị được nhiều hơn. Tuy nhiên Microsoft phải cải tiến phần hiển thị này bởi biểu tượng ứng dụng quá nhỏ rất khó bấm, nhất là với những màn hình phân giải từ FHD đổ lại. Mình vẫn thích dùng biểu tượng cỡ tiêu chuẩn hơn.

Quảng cáo

Tối ưu không gian hiển thị biểu tượng ứng dụng đang chạy trên Taskbar bằng cách:

Ẩn trợ lý Cortana đi > Click chuột phải vào Taskbar > Bỏ chọn Show Cortana button. Bạn có thể gọi Cortana bằng tổ hợp Windows + C nhanh hơn là nhấn vào nút này.

Ẩn nút Task View > Click chuột phải vào Taskbar > Bỏ chọn Show Task View button. Chức năng này chỉ cần dùng tổ hợp Windows + Tab là xong, cần gì nút.

Ẩn luôn nút Search > Click chuột phải vào Taskbar > Chọn Search > Chọn Hidden. Để tìm kiếm qua Windows Search thì anh em chỉ cần nhấn nút Windows trên bàn phím để mở Start Menu và bắt đầu gõ hoặc có thể dùng tổ hợp Windows + S siêu nhanh.

Notification area bên dưới Taskbar cũng có thể sắp xếp biểu tượng đơn giản bằng thao tác gắp thả vào menu ẩn chỗ nút mũi tên. Chẳng hạn như phần Notification area của mình đang có các biểu tượng như OneDrive, âm thanh, pin, kết nối Wi-Fi, mình chỉ việc gắp thả các biểu tượng này vào menu ẩn để nhường lại không gian cho ứng dụng. Thực tế anh em xài laptop thì chỉ cần để 2 biểu tượng là pin và Wi-Fi, mấy thứ còn lại có thể mở Action Center để chỉnh hay dùng nút trên bàn phím.

Quảng cáo

Ẩn luôn Language Bar

Biểu tượng ngôn ngữ trên thanh Taskbar của mình là do mình sử dụng bộ gõ Tiếng Việt của Windows song song với US. Nếu anh em muốn nó biến mất luôn thì vào Time & Language trong Settings > Language > chỗ Preferred languages xóa các ngôn ngữ khác chỉ để lại một ngôn ngữ là xong. Dĩ nhiên anh em sẽ cần bộ gõ tiếng Việt khác như EVKey, Gotiengviet (riêng Unikey nó hiện cái hộp này lại)

Một vài thủ thuật nho nhỏ nhưng nó sẽ khiến anh em có trải nghiệm mới mẻ hơn trên Windows 10 đó, mời anh em thử 😁.
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SHiNE -n
ĐẠI BÀNG
4 năm
Language Bar tự có VIE mà trong Language Preferences lại không có thì làm sao xóa đi mod nhỉ,
SHiNE -n
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sidao Khó chịu vãi bác ạ, đôi khi đang chơi game bấm nhầm Win + Space, chết oan cay cú đ chịu được
tomhentdd
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SHiNE -n https://win10.vn/lam-cach-nao-de-language-bar-eng-o-khu-vuc-thong-bao-post3580.html
cách fix đây mấy bác 😃
SHiNE -n
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tomhentdd Em làm theo cách của bác @sidao trên được rồi :p
Wang Fu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SHiNE -n chọn Use language bar, xong vô Language bar options chọn hidden 😁
_ Mình thì đặt ngang, nhưng nó ở trên cùng ... 😁
@iceteazz Cảm giác mac rất khó tả 😃
@iceteazz Vậy khi bấm nút X sẽ khó chịu. Khi tao tác nhanh, cứ đưa chuột sang phải cùng, trên cùng là bấm ko cần quan sát.
@flower_cutter _ Quen rồi được hết bạn ạ 😁 Với cả mình hay dùng Alt F4 hơn chứ không di chuột
Cjnemax
TÍCH CỰC
4 năm
Thớt ơi ảnh nền là thớt tự chụp hay trên mạng mà đẹp quá
@Cjnemax Ảnh mạng đó bạn. Link cho bạn đây: https://i.pinimg.com/originals/bc/2c/3d/bc2c3d657b3837e37d0f3da5f17a6eb3.jpg
atidus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mai Hoàng Anh Vũ mờ quá ;))
Màn kiểu 16:10 hay 3:2 thì nên đặt trên top vì đỡ mỏi mắt liếu lên liếc xuống nhiều
quá ngon, Mac thì cuhiep khuyen để Dock nằm bên phải, Window thì ngược lại
Thank Ad!
windows 10 đẹp hơn cả Macos ae nhĩ?
tự mò mẫm là ra hết, ẩn đi để khi xem phim phụ đề nó không che chữ.
Loctr8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lâu lâu làm mới lại cũng hay hay
@Loctr8 Lâu quá lâu luôn chứ
Thích kiểu ẩn bên Mac hơn 😁
@ldthai ẩn bên mac kiểu ntn mà bác thích?
Cho minh hoi xiu
Phần mềm nào làm kiểu mũi tên và chữ như này trên windows ạ?
Hỏi thêm là trên ios mình note như này thì dùng app nào ạ?
Thanks
@Hentai Ouji Yes, nó ngưng lâu rồi, lên store tìm vẫn còn đó
@bk9sw không còn anh ơi.
còn file cài app desktop thôi lâu lắm rồi
@Hentai Ouji Vào trang này down
https://download.cnet.com/Skitch-for-Windows/3000-12511_4-75835711.html
@centernc thôi dùng snagit được rồi, app desktop này add 1 cái vào rồi ko di chuyển được
Mình thì cho nó lên trên :v
ptd0312
ĐẠI BÀNG
4 năm
anh ơi cho em xin cái wallpaper rừng phong đó với
Mình vẫn để mặc định chưa làm gì, đánh dấu kho nào rảnh thử xem sao.
xưa giờ mình vẫn để bên trái và auto hide, rất tiện. Khi rê chuột sang trái để hiện taskbar cũng đỡ mỏi tay hơn là rê chuột xuống phía dưới
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@If you dont mind Mình thì để bên phải
@If you dont mind Mình thì chỉ auto hide thôi còn vẫn để bên dưới. Còn bên trái và bên phải thì dùng để dock các thanh công cụ trong các phần mềm khác.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
Mình có xài taskbar dọc bên phải ở win 7, xài ok hơn đặt ngang nhiều 😃
Mình cũng bật tự động ẩn taskbar, vì vậy để dọc ít bị bấm nhầm hơn
whowho496
ĐẠI BÀNG
4 năm
Taskbar để bên trái tiện hơn. Dễ tháo tác, quan sát và chiếm ít diện tích hiển thị hơn so với đặt bên dưới
Vẫn cứ đặt dưới ngắm ảnh cho trọn vẹn, người lạ sờ vào nhất là con gái thì k biết dùng như nào luôn
Screenshot (44).png
@Quang Hưng Phạm cái hình nền đẹp tự nhiên đỉnh núi bên phải có trái tim làm hư cái cảnh uổng thật
@Giản Dao Cũg thấy mà lười tìm nên kệ 😆
doublerick
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng đặt dọc như anh em 😁
Screen Shot 2019-11-24 at 19.10.01.png
@doublerick Cho mình xin hình nền với ạ.
doublerick
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhvule0310 Hình này của bạn mình, mình không cho được bạn
@doublerick Cảm ơn bạn, mình có rồi https://weheartit.com/entry/18073773
doublerick
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhvule0310 Thanks, giờ mình mới biết hình này không phải bạn mình làm ra, mình lấy trên facebook 😁 @thanhvule0310
trutan
TÍCH CỰC
4 năm
Language Bar Tôi nghĩ sẽ ko lên ẩn khi dùng bộ gõ tiếng việt tích hợp của MS. Khi bạn chuyển qua lại giữa các kiểu gõ sẽ ko có icon để bạn nhìn thấy. Cách chuyển nhanh giữa các ngôn ngữ của bộ gõ là Windows + Space

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019