Thủ thuật đơn giản mà hiệu quả trên iOS 12, mời anh em chia sẻ thêm

Duy Luân
11/9/2018 22:30Phản hồi: 199
Thủ thuật đơn giản mà hiệu quả trên iOS 12, mời anh em chia sẻ thêm
Chia sẻ với anh em một số thủ thuật để sử dụng iPhone, iPad chạy iOS 12 một cách hữu ích hơn. Đây là những thứ bé bé nhỏ nhỏ nhưng thú vị. Mời anh em chia sẻ thêm các kinh nghiệm và thủ thuật mà anh em có nhé.

Dùng trackpad để di chuyển con trỏ

Với iPhone và iPad, giờ đây khi đang gõ chữ bạn có thể nhấn giữ vào bàn phím, sau đó kéo ngón tay thì con trỏ sẽ di chuyển một cách rất linh hoạt để bạn chỉnh tới đúng vị trí cần chỉnh sửa, có thể sai chính tả cần viết lại hoặc thêm từ mới vào chẳng hạn.

Cài thêm 1 gương mặt cho Face ID

Face ID trước giờ chỉ nhận một gương mặt thôi, nhưng nếu bạn cần chia sẻ máy với một người nữa, hoặc bạn có những phục trang rất khác biệt so với bạn của ngày bình thường (ví dụ: diễn ra sân khấu) thì iOS 12 cho phép bạn thiết lập thêm một gương mặt khác. Tuy vẫn chưa tiện như vụ cài 5 ngón tay của Face ID nhưng cũng là một giải pháp dễ dàng hơn cho những tình huống đặc biệt như thế này.

Cách làm: Vào Cài đặt > Face ID và Mật mã > Thiết lập diện mạo thay thế.

Do Not Disturb nhanh hơn nhiều

Do Not Disturb (DnD) là tính năng tắt mọi thông báo và cuộc gọi của iOS, giờ đây bạn có thể cài giờ cho DnD tự tắt sau một khoảng thời gian nhất định. Tưởng tượng thế này, bạn có một cuộc họp sẽ kéo dài trong 1 tiếng, bạn bật DnD lên và trong 1 tiếng đó sẽ không có gì làm phiền bạn cả. Khi hết giờ, điện thoại tự trả về như trạng thái cũ, bạn không lo bị quên tắt DnD như hiện nay. Chức hạn tự động tắt DnD theo giờ đã được Android tích hợp từ lâu, giờ bên iOS mới có.

Cách dùng: kéo Control center xuống > nhấn giữ vào biểu tượng mặt trăng > bạn sẽ thấy menu như hình dưới.

Giữ im lặng giùm cái

Lock screen là một trong những nơi bạn thường nhìn vào nhất khi xài điện thoại, đặc biệt là khi cần kiểm tra xem mình có những noti nào. Tuy vậy, vẫn có có những app không quan trọng nhưng đẩy thông báo ra đều đều, làm bạn cảm thấy phiền, nhưng ngặt cái vẫn không thể xóa app này do thỉnh thoảng vẫn dùng tới nó, thỉnh thoảng vẫn có vài thông báo hữu ích chứ không thể tắt noti hoàn toàn.

iOS 12 giúp giải quyết vấn đề này bằng cách cho phép app hiện thông báo trong Notification Center nhưng không hiện ngoài lockscreen, nhờ vậy bạn sẽ ít bị phân tâm hơn, Lockscreen giờ chỉ hiển thị những thông báo quan trọng nhất với bạn mà thôi.

Favicon trên iPad

Trên iOS 12, Apple đã cho phép hiện icon của các website trên tab của trình duyệt Safari, nó sẽ giúp bạn phân biệt giữa các trang web rõ ràng hơn đặc biệt là khi bạn mở nhiều tab cùng lúc, và cũng đẹp hơn một chút nữa. Để bật chức năng này, bạn làm như sau:

Quảng cáo

1. Vào Cài đặt > Safari
  2. Chọn Hiển thị biểu tượng trong Tab
Lưu ý: trên iPhone khi cầm máy dọc sẽ không thấy tab, tức là cũng không thấy icon này, phải bấm vào nút duyệt tab hoặc xoang ngang máy mới thấy. Trên iPad thì bạn sẽ luôn thấy được các tab (và icon) đang mở.

Tải về ứng dụng Shortcuts

Siri Shortcuts là một ứng dụng được Apple mua lại và đổi tên để cho phép bạn thiết lập các chuỗi hành động nhất định. VÍ dụ, bạn có thể cài cho máy tự mở app Google Maps, tự tìm các quán có chữ Cà phê rồi chỉ đường cho bạn. Shorcut cũng được tích hợp với Siri, ví dụ bạn chỉ cần nói với Siri là "tao đang xem phim" thì nó sẽ tự đổi máy sang chế độ im lặng. Nhiều app bên thứ ba đang chỉnh lại hệ thống của họ để có thể dùng với Shortcut. Mình sẽ chia sẽ với các bạn kĩ hơn về Shortcuts sau nhé.

Tải về ứng dụng Shortcuts ở đây

Xem thêm:
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lên, mời anh em góp thêm mấy cái mà anh em mò ra trong iOS 12 nhé
@Duy Luân face id quét rộng sướng.
@chu0tjnh Do tính năng mới của nó, nó xem đó như là cuộc gọi điện thoại bình thường luôn. Mình không chắc cái này có tắt được hay không
chu0tjnh
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Thêm 1 tính năng e thấy khó chịu là vuốt từ dưới lên để vào đa nhiệm trên ipad, giờ phải vuốt dài từ đáy lên tận nóc mới hiện ra, phiền phức hơn rất nhiều, ipad pro 10.5
@Duy Luân Có cách nào đeo khẩu trang mà nó vẫn nhận ko bác, nhiều khi đi xe máy mà đeo khẩu trang lại phải tháo ra phiền quá
Thích nhất là cài thêm 1 gương mặt cho Face ID
leeyuong
TÍCH CỰC
6 năm
Mình ko hiểu cái trackpad mới lắm. Mình nua 7+ từ thời ios 10 cũng toàn dùng chức năng này mà. Giờ vẫn đang dùng. Sao lại nói là trackpad mới nhỉ.
leeyuong
TÍCH CỰC
6 năm
@dualshoсk Thế mới nói @Duy Luân nên thử tính năng này trên máy ko có 3d touch. Lại thử trên ipx nên tính năng nay chả có ý nghĩa gì mới 😆)
peterh
CAO CẤP
6 năm
@dualshoсk Mình thì không thích nhấn mạnh như vậy, nên có 3D touch mà vẫn xài chạm giữ hơn.
ST610
ĐẠI BÀNG
6 năm
@peterh Có cần mạnh gì đâu, thế này vẫn ngon
linhxu.it
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenhanh028pr Từ iphone 6s có 3d touch, ios9 hay 10 gì đấy đã làm được như vậy rồi bạn ạ. Còn bản ios12 này mình k biết trên các thiết bị không có 3d touch thì có làm được k.
Dr.Jackal
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái vụ trackpad chắc chỉ hỗ trợ một số dùng thôi hả anh? iPhone SE đang dùng không có.
Anthony Viet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kaizvn 5s thì bạn chỉ bấm được ở nút space thôi. các phím khác sẽ không được
@Dr.Jackal Bấm giữ nút Space nhé bác
Dr.Jackal
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Anthony Viet Xác nhận dùng được với phím Spacebar nhé.
Cám ơn bác
Sanggaudy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kaizvn 5s đây nek 😆
Cho mình hỏi cách gộp thông báo sao vậy. Mình tìm k thấy
@Mập Automatic gộp theo từng app, chồng lên nhau
thieuha01
TÍCH CỰC
6 năm
@Mập Automatic E thấy vụ notice nó tự động gộp các thông báo của 1 app chồng lên nhau rùi mà, có phải setting gì đâu bác
lightness
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mập Automatic Hình như nó tự gộp mà nhỉ 🤔
_hmpc_
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mập Automatic bạn vào cài đặt rồi setting cái notifi thành auto đi!! Mà mik thấy lên một cái là nó để auto luôn rồi mà hoặc là phải có từ 3-4 cái notifi của cùng một app thì nó ms gộp đấy 😁
Cái trackpad có trên ios 11 rồi mà ?
Anthony Viet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doctortuanruong có từ ios 10 rồi nhưng chỉ có ở những máy có 3D Touch bạn ạ. còn giờ lên ios 12 thì những máy không có 3DT từ 5s sẽ có cái này.
@doctortuanruong Mới là với những máy ko có 3D touch bác ạ
Nhờ bài này biết thêm đc vài cái gọi là 😁
trung38
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trackpad chỉ hỗ trợ những máy có 3D touch thôi, và đã có từ rất lâu rồi chứ không phải lên iOS 12 mới có nhé Mod!
Anthony Viet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trung38 có từ lâu rồi nhưng chỉ có ở những máy có 3D Touch bạn ạ. còn giờ lên ios 12 thì những máy không có 3DT từ 5s sẽ có cái này. mod bổ sung thì hợp lý hơn =))
bomy
CAO CẤP
6 năm
@trung38 đúng là các máy 3d touch có từ lâu rồi nhưng giờ hỗ trợ luôn cả các dòng ko có 3d touch vẫn xài được, 6 plus, se lên xài vi vu nè 😃
thấy tính năng này là đáng giá nhất luôn
peterh
CAO CẤP
6 năm
@trung38 Chưa chắc mà đã khẳng định chắc nịch thế bạn, còn bôi đen thui luôn chớ.
rất hay, like like
trackpad có từ ios 11 rồi bạn ơi. Cơ mà bàn phím gõ ko tiện nên h đang dùng laban key - thì tính năng trackpad của app lại lại cực dở 😔 .
@megatroll laban key, bấm giữ phím G để làm trackpad đc mà 😁
@ngockhanh1988 Uh mình biết, chỉ là nó ko tiện bằng việc bấm đại xuống bàn phím (ko cần nhìn) để di, mà phải nhì xuống để mò chữ G ý mà.
peterh
CAO CẤP
6 năm
@megatroll Mình thì gỡ Labankey rồi, cái gì cũng hay chỉ có gõ không chính xác bằng mặc định thôi.
@peterh @peterh Công nhận với bác, bàn phím mặc định em chưa đến mức gõ ko thèm nhìn bàn phím, nhưng quả thực gõ rất nhanh, ít nhìn và ít sai so với laban. Bao h cái Swiftkey nó hỗ trợ tiếng Việt sẽ cài lại, vì tớ chuyển từ Android sang IOs nên vẫn muốn dùng những thứ quen thuộc 😁 . Thậm chí nó còn đỉnh cao ở chỗ gõ sai chính tả toe toét vẫn biến thành đúng và tự học nên tớ ưng cái app này dã man :D .
He he với ios thì mấy thủ thuật hơi ít nên thôi kệ, ít khi dùng ios mà được tinh chỉnh theo thói quen sử dụng của cá nhân :p
Mình phát hiện 1 update của iOS 12 trên iPhone X đó là vd chúng ta đưa dt lên nhưng ko nhìn vào màn hình thì Face ID ko mở đc sẽ hiện lên bàn phím nhập mật mã, trên iOS 12 khi nhìn vào lại màn hình mật mã Face ID sẽ auto mở khóa, theo mình nhớ ko nhầm thì khi đã hiện màn hình nhập mật mã trên iOS 11 thì Face ID sẽ ko scan auto nữa. Còn trên iOS 12 thì Face ID vẫn scan khi yc nhập mật mã.
cristiano2
ĐẠI BÀNG
6 năm
iphone 6 lock ió 9.3 có nên lên 12 không các bác?
lengoctienth
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cristiano2 9 dùng khoẻ ngon, còn thích mới thì lên
ST610
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cristiano2 Ko bác ơi, ko có gì khác biệt lắm đâu, tốc độ 9 nhanh như gió, giữ lại nhé.
phuongthao93
ĐẠI BÀNG
6 năm
"Với iPhone và iPad, giờ đây khi đang gõ chữ bạn có thể nhấn giữ vào bàn phím, sau đó kéo ngón tay thì con trỏ sẽ di chuyển một cách rất linh hoạt để bạn chỉnh tới đúng vị trí cần chỉnh sửa, có thể sai chính tả cần viết lại hoặc thêm từ mới vào chẳng hạn."
Tính năng này có lấu rồi mà không có 3D touch thì iOS12 cũng nhịn đi nhé.
Anthony Viet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phuongthao93 lên ios 12 thì từ 5s làm được nhé bạn.
peterh
CAO CẤP
6 năm
@phuongthao93 Thêm cha bôi đen nữa!
Jakee
ĐẠI BÀNG
6 năm
@peterh haiz với mấy đó, ko hiểu bản chất cái sự mới của trackpad trên ios 12 là gi mà cứ auto comment bôi đen, hố nặng vkl
mrgiapvo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@peterh Làm như ng ta ko biết vụ này. Còn đi bôi đen nữa...😃
Dùng Trackpad đã có từ iOS 10 rồi mà, 6s+ mình xài đã có.
Còn vụ notification mình nhớ và vào từng app setup theo ý mình dc rồi, có gì gọi là mới trên iOS 12 đâu ta @Duy Luân
luker
TÍCH CỰC
6 năm
@sontinh1911 Lên iOS 12 thì những máy ko có 3D Touch cũng làm dc
Don'tBelieve
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ai xác nhận giúp mìn cái. Tính năng dnd đâu có hoạt động nhỉ. Mìn thử bật nó trong 1 giờ và lấy số lạ điện vào. Lần 1 nó báo máy bận nhưng màn hình đt k báo gì hết. Điện lần 2 thì đổ chuông bìn thường chứ có im lặng đâu
Don'tBelieve
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Anthony Viet À do mình hiểu nhầm là chức năng này nó chỉ tắt chuông thôi và vẫn nhận cuộc gọi. Hoá ra là nó từ chối cuộc gọi. Thanks các bác
Anthony Viet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Don'tBelieve cái đó từ lâu rồi bạn =)) người khác gọi sẽ thấy thông báo bận chứ nó không đổ chuông thôi đâu
gthanhn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Don'tBelieve Bạn gọi cuộc 2 trong vòng 3 phút nó sẽ không yên lặng. Nếu muốn nó yên lặng luôn phải bỏ lựa chọn “Repeat call” đi mới được.
@Don'tBelieve 8BA3786B-806B-4486-A9E1-C8F5E58B7960.png
Dinhquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho hỏi 1 câu chậm tiếp thu chút nhé mn: Siri đã nhận giọng nói với ngôn ngữ Tiếng Việt rồi phải không ạ? Cảm ơn
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@Dinhquoc Bây giờ bạn có thể thu âm giọng nói của mình để ra lệnh cho Siri rồi đó, tuy là nó chỉ hiểu tiếng anh nhưng cứ thử nói đơn giản lại rồi nó sẽ gợi ý cho từ tiếng anh có phát âm gần giống, hơi củ chuối tí nhưng ăn tạm được. Thậm chí có thể thay thế bằng một từ tiếng anh bất kì.
Ví dụ, mình muốn tạo lệnh mới cho Siri để chỉ đường về nhà bằng Google Maps:
1. Vào Siri Shortcut, vào thẻ bộ sưu tập (Gallery)
2. Kéo tìm cái chỉ đường về nhà (Directions Home) rồi cài đặt theo mong muốn
3. Về lại thẻ thư viện (Library), sẽ thấy cái shortcut vừa tạo, nhấp vào 3 chấm của shortcut đó
4. Nhấp cái biểu tượng On/off trên góc phải, bên cạnh nút share
5. Nhấp thêm vào Siri (add to Siri)
6. Thu âm giọng nói của mình.

Cố gắng nói đơn giản nhất mà mình có thể hiểu và phân biệt được, ví dụ:
- "Show me the way home"
- "I want to go home"
- "Where is my home"
- "Home"
- "Vania" (về nhà)
Dinhquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Syter Chân thành cảm ơn bạn đã nhiệt tình chỉ dẫn
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@Syter Hỏi ké tý, tải app shortcut về ak hay siri đã có rồi.
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@Khanh_Ichi Tải trên Appstore nhé.
Có bác nào up 12 cho 8plus lock chưa ạ?
Từ hôm qua đến giờ vẫn chưa cập nhật được. Thông báo 'update requested' vẫn đang chờ. Không biết khi nào sẽ có đây.
@Chau Duc Dung Cắm vào iTunes và cập nhật bằng file IPSW đi cho lẹ 😁
@Penguin Pingu Oh, cám ơn bạn. Mai mình thử xem.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019