Thủ thuật dùng iPad có thể bạn chưa biết: vuốt tối đa, Night Shift đỡ hại mắt, đa nhiệm và gõ tắt

Duy Luân
20/3/2018 22:59Phản hồi: 108
Thủ thuật dùng iPad có thể bạn chưa biết: vuốt tối đa, Night Shift đỡ hại mắt, đa nhiệm và gõ tắt
Xin chia sẻ với anh em đang dùng iPad và những người sắp mua iPad một vài thủ thuật nhỏ để anh em dùng máy tiện hơn, dễ hơn và tự nhiên hơn. Mấy cái mình nói trong bài nhỏ nhỏ, dễ làm mà mang lại tác dụng lớn lắm. Anh em tham khảo qua nhé, và nếu mình nói thiếu cái nào thì anh em nhớ comment vào bài, mình sẽ bổ sung vào nhé. Cảm ơn anh em.

Tận dụng tối đa thao tác vuốt

Mình để ý rằng xung quanh mình vẫn nhiều người chưa dùng tốt các thao tác cảm ứng trên iPad. Để quay về home, thay vì phải đưa tay qua nhấn nút home, bạn có thể chụm 4 ngón tay lại trên màn hình là xong. Thao tác này tuy nhỏ nhưng lại giúp ích rất nhiều vì tay bạn khi đang lướt nội dung thì đã nằm sẵn trên màn hình rồi, mọi thứ diễn ra vừa nhanh vừa tự nhiên.

Tương tự, hãy nhớ dùng 4 ngón tay vuốt lên trên để chuyển sang giao diện đa nhiệm, và 4 ngón tay vuốt sang trái / phải để chuyển giữa các app với nhau. Gần như bạn không phải dùng tới nút home cứng luôn.

Search nhanh ngoài màn hình chính

iPad thường được cài nhiều app, nhất là game và các ứng dụng phục vụ cho công việc, nên mỗi khi tìm app để chạy cũng vất vả lắm, tốn nhiều thời gian của anh em. Nhưng thay vì phải đi tìm thủ công, hãy để máy giúp chúng ta bằng cách dùng tính năng Spotlight. Spotlight có khả năng tìm bất kì app nào đang có trên máy, ngoài ra nó cũng search luôn cả danh bạ, ghi chú, lịch sử duyệt web và search trong một số app có tích hợp Spotlight.

Cách sử dụng cực kì đơn giản: từ màn hình chính (home screen), bạn vuốt 1 ngón tay xuống. Khung tìm kiếm sẽ hiện ra ngay, và bạn chỉ việc gõ tên app cần chạy là xong. Hãy tập dùng Spotlight, dần dần bạn sẽ hình thành thói quen cần app nào là cứ search và không cần quan tâm đến chuyện app được sắp xếp như thế nào nữa.

Tận dụng Control Center triệt để

Control Center là khu vực bạn sẽ thấy khi vuốt 1 ngón tay từ dưới màn hình lên. Trong này có gần như đầy đủ mọi công tắc để bật tắt những kết nối thường xài, có trình điều khiển chơi nhạc, có cả hai thanh tăng giảm âm lượng, độ sáng và khóa màn hình. Mình thường xuyên xài khu vực này để lock hoặc unlock màn hình, tiện vô cùng. Trong này cũng có giao diện đa nhiệm nữa nhưng mình không xài mấy vì các app quan trọng thì nằm trên thanh dock hết cả rồi.

Anh em lưu ý, anh em có thể truy cập Control Center từ bất kì app nào và màn hình nào. Chỉ cần vuốt 1 ngón tay từ dưới lên là xong.

Đừng quên bật Night Shift

Chúng ta thường ôm iPad lên giường lướt lướt trước khi ngủ, Apple hiểu chuyện đó nên đã trang bị tính năng giảm ánh sáng xanh cho iPad (và cả iPhone nữa), họ gọi nó là Night Shift. Night Shift sẽ đổi màn hình của bạn sang tông màu ấm, dịu mắt hơn, phù hợp cho phòng tối cũng như sáng sớm. Bạn có thể bật nhanh Night Shift bằng cách vào Control Center, nhấn giữ vào thanh điều chỉnh độ sáng > ấn nút Night Shift.

Quảng cáo

Nhưng không, ngày nào cũng phải tắt thủ công thế này thì cực quá. Có một cách hay hơn: bạn vào Cài đặt > màn hình & độ sáng > Night Shift > Lịch dự kiến. Chọn giờ mà Night Shift sẽ tự động bật tắt theo thói quen của bạn, ví dụ như bạn hay đi lên giường lúc 11 giờ và thức dậy lúc 6 giờ sáng thì cài giờ Night Shift tương ứng. Xong, cứ mỗi ngày iPad sẽ tự bật tắt vụ này, bạn không cần lo gì nữa.

Dùng bàn phím làm trackpad

Bạn có biết là bàn phím ảo của iPad có thể giúp bạn di chuyển con trỏ chuột giống như trackpad máy tính không 😁 Cách dùng dễ ẹc: giữ 2 ngón tay trên bàn phím ảo khi nó bật lên, chờ cho chữ trên bàn phím biến mất là con trỏ sẽ xuất hiện, sau đó bạn có thể thoải mái di chuyển con trỏ đến đúng đoạn văn bản bạn cần thêm bớt hay chỉnh sửa. Cái này ngon mà ít anh em biết lắm hehe.

Nhớ bật tính năng gõ tắt

Nếu bạn thường phải soạn nội dung dài trên iPad, ví dụ như viết bài Tinh tế nè, check email hay soạn văn bản, bài thuyết trình thì đừng quên bật tính năng gõ tắt. Ví dụ, bạn có gõ chữ ng -> người, dc -> được, ko -> không. Khi đó bạn tiết kiệm được đến mấy lần gõ trong một câu, và hãy tưởng tượng trong 1 tuần, 1 tháng bạn có thể tiết kiệm được biết bao nhiêu công sức đúng không nào. Bạn cũng có thể dùng gõ tắt để hoàn thiện nhanh cả một câu dài, tùy ý thích của bạn thôi, không có giới hạn nào cả.

Quảng cáo

Cách bật gõ tắt: vào Cài đặt > Cài đặt chung > Bàn phím > Thay thế văn bản. Nhập từ khóa và từ đầy đủ vào trong này là xong. Nếu bạn có dùng iPhone và MacBook, bảng gõ tắt sẽ được đồng bộ giữa các thiết bị với nhau.

Chạy đa nhiệm với 2 ứng dụng cùng lúc

iPad có 2 chế độ chạy đa nhiệm: Slide Over kéo một app nhỏ nằm đè lên app khác, và Split View để chạy 2 ứng dụng song song nhau, cố định. Bạn nên xem video bên dưới để làm theo nhé.

Chạy hai ứng dụng song song theo kiểu Slide Over (nên xem video cho dễ hiểu):
  • Slide Over vẫn có thể kéo app ra từ cạnh phải của màn hình, tuy nhiên khi kéo xuống bạn sẽ không thể duyệt qua danh sách các app
  • Thay vào đó, bạn cần chạy ứng dụng này lên để nó hiện ra trên Dock, sau đó kéo thả icon của app chồng đè lên một ứng dụng khác
  • Slide Over lúc này sẽ làm app trôi nổi trên màn hình, bạn có thể di chuyển nó qua góc trái hoặc góc phải tùy ý, và có thể chạy được 2 app Slide Over cùng lúc trên 1 app thứ ba khác nằm bên dưới
  • Để đóng app Slide Over này, vuốt app vào cạnh phải màn hình.
Để app chạy đa nhiệm cố định trên màn hình (cũng nên xem video)
  • Mở lần lượt 2 app muốn chạy đa nhiệm, sau đó gọi 1 app lên ở dạng Slide Over như hướng dẫn ở trên
  • Để ép nó thành một khung hình cố định trên màn hình, kéo ngón tay từ trên xuống, sau đó điều chỉnh kích thước app cho phù hợp
  • Để thoát app, vuốt xuống 1 lần là xong.

Update thêm: trên Safari iOS, bạn có thể duyệt web hai tab song song bằng cách mở 2 tab, sau đó nhấn giữ vào 1 tab rồi kéo nó qua một bên là xong. Xem hình minh họa bên dưới.

108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bkpro185
TÍCH CỰC
6 năm
Biết hết rồi. Cơ mà thích về home kiểu Iphone X hơn. Đang cầm 2 tay lại phải bỏ 1 tay ra chụm 4, mà ipad đã nặng lại thêm lực chụm ngón thì tay kia sẽ mỏi hơn.

Bọn Apple đúng là hút máu. Tính năng vuốt về home hay thế thì lại ko trang bị cho Iphone 8 - Cái duy nhất thích trên iphone X.
@bkpro185 Có nút home còn trang bị thêm tính năng vuốt về home làm gì 😁, apple đâu phải rảnh đi làm màu nhiều tính năng =))...
@bkpro185 iPhone X ko có nút home thì vuốt chứ 8 trở xuống có home thì cứ bấm chứ vuốt làm gì -_-
Mà tính năng như thế đem xuống cho mấy đời cũ thì đời mới bán cho ai.
@bkpro185 chụm mấy ngón tay xưa rồi b vuốt lên kiểu iphone x thì ipad có trước rồi iphone x mới ra đời nhé
@bkpro185 Trong trợ năng có cái chụm 3 ngón tay ngon hơn ipad chụm 4 luôn
bkpro185
TÍCH CỰC
6 năm
@voldemot Vuốt kiểu ipad có về home đc đâu
Đa nhiệm 2 cửa sổ trên ios 11 hơi rối.
Bo sung thêm cái Gõ kí tự nhanh trên bang phím ipad bằng cách kéo nhẹ xuống. Đơn giản mà hay sử dụng
@Timkelvin đố ông nào vừa bật bàn phím ảo vừa vuốt từ dưới lên chỉnh độ sáng màn hình?
@Fan_phong_trào Thì nó chuyên sang đa nhiệm r
leetromas
TÍCH CỰC
6 năm
Bài viết rất hữu ích. Cảm ơn bác chủ nhiều.
Đúng như bác viết, có nhiều người đã biết, nhưng có nhiều người chưa biết, hoặc sử dụng chưa tận dung tốt đa các tính năng trên.
tqt_ftu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@leetromas có một số tính năng bác Lân nói chưa biết, nhưng giờ biết rùi cũng hem dùng đến ^^
leetromas
TÍCH CỰC
6 năm
@tqt_ftu kakaka. Nhưng nếu làm quen 1 thời gian thì bác sẽ thấy là việc trải nghiệm sẽ thêm thú vị đấy!
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
thèm con pro 10.5 quá các bác.
Công việc em làm báo cáo Excel nhiều, nên không dùng ipad được. Bữa giờ cứ lọ mọ kiếm con windows rẻ rẻ đi làm thay cho con laptop 2.4kg xách muốn xệ vai.
@ThietKeWebChuyen-Com Cái balo 5kg thì nhẹ hều nhỉ. Phải khổ luyện như thằng trong PUBG vác 2 cây súng, thêm chục hộp đạn, mấy bình xăng và vài thứ linh tinh mới khoẻ :v
thonglb
TÍCH CỰC
6 năm
@bhuubao Mua con Panasonic S10 cũ đó bạn khoảng 6tr, bao bền. Pin 6-7h dù là máy cũ, nhẹ 1,2kg kk. Mình làm kiểm toán đây, Ipad thì làm gì làm excel được, kể cả Mac air, excel không chơi ngon được.
@hungthieuk Thế là hành chứ chăm gì.
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Tùy bác ơi, có thể bác vác nặng nhưng đến nơi là ngồi xuống mở máy ra. Em làm kiểm tra nhân sự nên đứng nhiều, túi em lại là loại đeo chéo chứ không phải balo
cayowl
TÍCH CỰC
6 năm
Như việc dùng force touch trên bàn phím iphone để di chuyển con trỏ tương tự trên kia, mãi gần đây mình mới biết 😁
nếu xoay ngang màn hình có thể đa nhiệm 3 app/lúc + 1 app stream overlay. Khá ổn.
thuthappass
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình dùng suốt, cực kỳ ghét nút home ảo luôn
Thôi đừng nói nữa ae seeder nó thèm
@Dong_ho_the_ky_com Thế trước giờ bác dùng HĐH gì ???😁:D:D:D
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
ngán nhất là cái drag n drop, ko thể tắt được.iOS 11 trên ipad quá ngon trừ cái này ko thể off nên nhìu khi kéo lên xuống bị dính rất bực bội
@akb48 Dính như nào nhỉ, mình xài miết mà không bị gì 😁
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân dể bị nhất là khi lướt twitter và youtube, kéo xuống mà giữ tay xíu là nó dính drag, đợi mình drop.Cái này chạy đa nhiệm 2 app ko nói, 1 app nó cũng on lên chẳng biết drop đi đâu lun mod ơi.
zlllongllz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@akb48 Chưa hiểu luôn
công nhân iOS 11 nâng cấp ipad thiệt
Night Shift là thứ mình thích nhất khi dùng ip ban đêm xem phim đỡ mỏi mắt 😃
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Con iPad Air dùng 4 năm bấm home mãi chả hỏng thì chụm làm gì 😁
@rosejaooh Chụm nhanh hơn
Jason845
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng ipad gần 1 năm, nhưng mà vẫn rất bực mình với cách kết nối wifi. Moi lần tắt bật là phải chọn lại wifi. Còn để chế độ tự động thì wifi liên tục kết nối mà ko tắt. Anh em nào rành chỉ giúp
@helldragon Để nguyên cũng có gì đâu bác nhỉ ?
@helldragon Khi bac tắt mở lại nó tự động kết nối mà bác.
Thích táo ở chỗ đồng bộ, cái khoản gõ tắt như lười như mình, đặt gõ tắt iphone là qua ipad có luôn khỏi đặt gõ tắt lại :v
@BigDargon Nó sync được qua macOS nữa đó bác, hay lắm
@Duy Luân Đúng rồi bác @Duy Luân ! Thích Táo ở chỗ đồng bộ mọi thứ trên cùng Apple ID, nhất là pass wifi, vào 1 lần lần sau mang đt khác đến quán cùng Apple ID thì nó tự vào luôn 😁
vinhtnk16
TÍCH CỰC
6 năm
@BigDargon hệ sinh thái của Apple thật tuyệt vời, có thể nghe cuộc gọi tới trên macbook, watch được luôn 😁
@vinhtnk60325 Gửi tin nhắn nữa :D
Dùng bàn phím làm trackpad khá hay. Cám ơn bạn.
Rất muốn dùng ipad cho công việc...nhưng hiện tại cái khoảng cắt hình và xử lý PTS vẫn phải dùng laptop nên ipad phù hợp cho giải trí hơn là công việc của mình 😔
@QuangKhoa1311 Không nên xài iPad thay máy tính haha
dacknia
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thank @Duy Luân. Có nhiều cái giờ mình đã biết 😃
diep024
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay
Tks mod, h mình mới biết cách dùng trackpad

Xu hướng

Bài mới