[Thủ thuật] Kinh nghiệm nâng cấp RAM desktop

QuanNDD
22/9/2015 1:31Phản hồi: 224
[Thủ thuật] Kinh nghiệm nâng cấp RAM desktop
RAM (Random Access Memory) hay bộ nhớ truy cập ngẫu nhiên của máy tính là một trong những nguyên nhân chủ yếu gây ra hiện tượng thắt cổ chai. Vì vậy nâng cấp RAM là giải pháp cải thiện nhanh hiệu suất máy tính với chi phí thấp, dễ thực hiện cả khi bạn không có nhiều kinh nghiệm về phần cứng. Tuy nhiên trong một số trường hợp thì việc gắn thêm RAM không giúp máy tính chạy nhanh hơn.

Bài viết chia sẻ kinh nghiệm thực tế giúp bạn quyết định chính xác liệu gắn thêm RAM hoặc dùng khoản đầu tư cho phần cứng khác đạt hiệu quả tốt hơn.

Kiểm tra cấu hình

Task Manager.jpg
Về cơ bản, RAM được hệ điều hành và ứng dụng sử dụng làm nơi lưu tạm dữ liệu và các lệnh thực thi trước khi ghi chúng lên ổ cứng khi kết thúc phiên làm việc. Trường hợp máy tính không đủ dung lượng RAM cần thiết theo yêu cầu, hệ điều hành sẽ dùng đến bộ nhớ ảo (virtual memory), vốn là một phần của ổ cứng làm nơi trao đổi dữ liệu. Việc này sẽ ảnh hưởng đáng kể đến tốc độ xử lý hàng lệnh chờ cũng như hiệu năng tổng thể thống do tốc độ truy xuất của ổ cứng truyền thống lẫn SSD thấp hơn rất nhiều lần so với RAM.

Để xác định máy tính có cần nâng cấp RAM hay không, trước tiên bạn cần khởi chạy các phần mềm thường sử dụng, nhất là ứng dụng chỉnh sửa hình ảnh như Photoshop, Lightroom và đặc biệt là trình duyệt Chrome nổi tiếng với việc “ngốn” bộ nhớ hệ thống. Kế tiếp trong Windows 10, nhấn phải chuột trên Taskbar và chọn Task Manager. Kế tiếp chọn tab Performance và nhấn chọn mục Memory, bạn sẽ thấy biểu đồ thống kê mức dung lượng RAM sử dụng theo thời gian thực. Kiểm tra giá trị Memory và nếu nó thường xuyên cao hơn mức 75%, bạn cần gắn thêm RAM.

Chọn loại RAM phù hợp

3. upgrade RAM.jpg

Dù chiều dài tương đương nhưng DDR4 (trên) có đến 288 chân trong khi DDR3 (dưới) chỉ 240 chân. Ngoài ra vị trí khuyết trên chân RAM cũng khác nhau nên bạn không thể gắn vừa trên bo mạch chủ khác loại.

Phần lớn máy tính hiện nay sử dụng RAM DDR3, một số sản phẩm cũ hơn dùng DDR2 và mới nhất, nền tảng Skylake Z170 hỗ trợ DDR4 với xung nhịp đạt mức 3.000 MHz. Nguyên tắc cơ bản là tùy thuộc bo mạch chủ hỗ trợ loại RAM nào thì bạn phải chọn loại RAM tương ứng khi nâng cấp. Chẳng hạn nếu bo mạch chủ chỉ hỗ trợ DDR2, bạn không thể thay thế bằng RAM DDR3 và ngược lại.

Để xác định chủng loại, dung lượng RAM và số khe cắm đang sử dụng, cách đơn giản nhất là tham khảo tài liệu hướng dẫn (manual) của bo mạch chủ hoặc mở thùng máy, tháo RAM đang sử dụng và đọc thông số kỹ thuật của chúng. Bạn cũng có thể tải về một trong các tiện ích miễn phí như Cpu-z, System Scanner của Crucial hoặc thậm chí trên chính website hỗ trợ của nhà sản xuất bộ nhớ. Với Cpu-z, ngoài việc cung cấp những thông số quan trọng của bo mạch chủ, bộ xử lý, card đồ họa thì tiện ích này còn giúp nhận biết chủng loại, dung lượng RAM và số khe cắm đang sử dụng.

4. upgrade RAM.jpg So sánh DDR3 và DDR4 khi gắn trên bo mạch chủ Gigabyte GA-990XA-UD3, socket AM3+ và hỗ trợ DDR3.

Kinh nghiệm thực tế cho thấy với máy tính cho nhu cầu học tập, dùng trong văn phòng nên trang bị tối thiểu 4GB RAM và gấp đôi con số này (8GB) đối với máy tính chuyên game, biên tập video hoặc xử lý hình ảnh. Tất nhiên bạn cần cài đặt hệ điều hành Windows 64 bit để quản lý và khai thác RAM hiệu quả hơn nhờ các thanh ghi có độ rộng 64 bit.

Đừng tiết kiệm chi phí khi chọn mua vì RAM chất lượng kém sẽ gây nhiều phiền toái khi sử dụng. Có rất nhiều thương hiệu RAM trên thị trường để bạn tùy chọn, từ sản phẩm phổ thông cho đến hiệu năng cao của Corsair, G.Skill, Kingston, Patriot, Adata, Crucial, PNY, Super Talent, Mushkin… Sự khác biệt chủ yếu giữa những thương hiệu này là thiết kế tản nhiệt trên các chip nhớ của RAM.

2. upgrade RAM.jpg
Việc sử dụng hai thanh RAM chạy ở chế độ kênh đôi (dual channel) mang lại hiệu quả thiết thực hơn so với RAM đơn.

Quảng cáo

Nếu cần hiệu năng cao cũng như đảm bảo tính ổn định khi máy tính hoạt động liên tục trong thời gian dài thì các hãng cũng có sẵn những kit hai thanh (dual channel) và bốn thanh (quad channel). Đây là những cặp RAM đồng nhất về chất lượng, cùng số lượng chip nhớ, thông số kỹ thuật được tối ưu cho một hệ thống mạnh mẽ hiệu năng cao và ổn định lâu dài.

Lắp ráp

6. upgrade RAM.jpg

Quá trình nâng cấp RAM khá đơn giản, tuy nhiên vẫn đòi hỏi bạn thao tác tháo ráp cẩn thận để tránh hỏng hóc. Trước khi thực hiện, bạn cần tắt máy tính, rút cáp nguồn và đeo vòng khử tĩnh điện (nếu có) hoặc có thể chạm vào phần kim loại của thùng máy để cân bằng tĩnh điện trong người. Ngoài ra, bạn cũng cần mang giày dép để cách điện và tránh đặt máy tính trên thảm khi dọn dẹp.
  • Đặt thùng máy nằm trên mặt phẳng, tháo nắp đậy bên hông và xác định vị trí gắn RAM trên bo mạch chủ.
  • Trường hợp bo mạch chỉ có 2 khe cắm và đã sử dụng hết, bạn phải bỏ bớt một (hoặc cả hai) để gắn RAM mới. Chẳng hạn bạn phải bỏ cả 2 thanh RAM 1GB và thay bằng 2 RAM 4GB nếu muốn nâng dung lượng RAM lên 8GB.
  • Để gỡ bỏ RAM cũ, đẩy chốt gài ở hai đầu khe cắm cho đến khi thanh RAM bật ra và nhẹ nhàng nhấc lên.
  • Đặt RAM mới theo đúng chiều, sao cho vị trí khuyết trên chân RAM tương ứng với nấc khe cắm và ấn chặt xuống cho đến khi nghe tiếng "tách" hoặc chốt gài ở hai đầu khe cắm "bập" vào vị trí cũ.
7. upgrade RAM.jpg Đặt thùng máy nằm trên mặt phẳng giúp bạn gắn RAM dễ và đúng cách.
  • Cấp nguồn, khởi động máy tính và kiểm tra tổng dung lượng RAM hệ thống nhận được trong quá trình POST.
  • Kế tiếp, nhấn phím Del (hoặc F2...) tùy quy định của nhà sản xuất để vào CMOS Setup.
  • Chọn mục Performance (hoặc Configuration) và thay đổi giá trị mục DRAM Frequency. Với DDR2 thì giá trị này nằm trong khoảng 533 MHz đến 1.066 MHz và DDR3 từ 1.333 MHz đến 2.400 MHz.
  • Nhấn F10 lưu lại thiết lập mới trước khi khởi động hệ thống vào Windows. Hãy chắc chắn mọi thứ hoạt động tốt trước khi đóng nắp thùng máy.
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Razor11
CAO CẤP
9 năm
Kinh nghiệm lắp thêm ram là: ưu tiên cùng bus-> bộ nhớ-> hãng sản xuất
tuhai944
TÍCH CỰC
9 năm
@Razor11 CÒn nữa
CÙng Bus ---Bộ nhớ --- Hãng----- Date ( càng gần nhau càng ok )
madam77
TÍCH CỰC
9 năm
dân it thì ít ra trong máy cũng phải 4gb ram trở lên mới pro...hi
skylarkcob
ĐẠI BÀNG
9 năm
@madam77 Hic, máy mình có 3GB RAM à.
debutant
TÍCH CỰC
9 năm
@madam77 Con laptop 12.5inch mình đang dùng ram 16GB mà mình thấy mình chưa pro tí nào cả bro ạ, còn pc thì 32GB ram rồi mà vẫn chưa đủ. Con đường ảo hóa và RAMDISK còn lắm gian nan.
madam77
TÍCH CỰC
9 năm
@debutant Theo mình bạn nên bán máu tươi để tậu về cái thùng rác màu đỏ của táo thì mới mong thành pro nổi
madam77
TÍCH CỰC
9 năm
@skylarkcob Bán 1xj máu kiếm 1cay ram nữa mới len pro đc bạn ạ ...
@madam77 máy thường hầu hết đã 4 GB rồi
ga2gro
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tưởng cái này thì ai cũng biết rồi chứ
mimosa1805
TÍCH CỰC
9 năm
@ga2gro Nhiều người trong cơ quan mình không biết thanh ram là cái nào chứ đừng nói đến tự thay thế
@mimosa1805 Trong co quan mình cứ mua máy là hỏi core mấy. Chứ k cần biết ram như thế nào
@ga2gro Bạn biết cá lóc nhiêu 1 kí, dưa leo nhiêu 1 trái và mua loại nào ngon không? Không phải cái gì thông dụng là ai cũng biết. Cũng k phải bạn biết là người ta cũng biết 😁
Mình xài Dell Vostro 1320 mua cách đây tầm 5 năm, Core Duo, Ram 2G ko biết nâng cấp Ram có tăng tốc đáng kể cho máy ko nhỉ? Hiện mình xài đồng thời CS6 Portable và Chrome, máy bị lag kinh khủng, chỉ chạy 2 thứ này mà ko chạy song song nổi, được 1 lúc là đơ cứng, fải tắt 1 trong 2 cái thì mới chạy được cái còn lại 😔
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry Bold Touch)
@kekk Mình đã mua máy mới, máy cũ vẫn giữ :p
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
nvdk
ĐẠI BÀNG
7 năm
@crazysexycool1981 5 năm thì cái ổ cứng đó chắc là chậm rồi, chưa kể phân mảnh. Mình vote bạn thay SSD. Còn RAM thì 2Gb bây giờ là ít rồi, lap mới bây h tối thiểu 4Gb RAM, mình đang dùng windows 10 pro và mình dùng thì lúc nào chạy cũng hơn 5Gb RAM rồi( máy mình 8Gb RAM - lướt web chrome có cả chục cái extension 😆 )
MoNoJi
CAO CẤP
7 năm
@crazysexycool1981 wow không ngờ giờ vẫn còn người xài máy giống mình 😁 em tưởng con vostro 1320 tuyệt chủng hết rồi chứ :D em nghĩ bác gắn thêm cây ram 2gb, tháo ổ quang ra gắn SSD vào thì cũng tạm dc, nhưng cơ bản là con này yếu rồi, giờ khoảng 10tr có mấy con Acer core i3 card rời mới cũng dc lắm
vieted
TÍCH CỰC
6 năm
@crazysexycool1981 chịu khó ra mấy tiệm kiếm thêm 2G ram cu đi, máy chạy khác hẳn
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình hỏi laptop của mình là HP 6530s max ram là 8G
Ram hiện là DDR2
Slot: 2, Bug Ram: 800
Vậy laptop mình có hỗ trợ Ram DDR3 không ?
Nếu không thì bạn nào biết chỗ nào ở Đà Nẵng bán Ram DDR2 4G ? Tìm miết ko ra :3
@{••ººGod Fallenºº••} Chạy bằng niềm tin à. Thánh phán kinh quá 😁:D:D
thongeuro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@{••ººGod Fallenºº••} Bus 1333 là DDR3 bác êy, cắm vào main xài DDR2 kiểu j 😁
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@goodbye77 rAM 2 BẠN
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@skylarkcob mình tra trên ccs trang nước ngoài họ nói là max ram 8G
thế à 😁 :D
Red_Skin
TÍCH CỰC
9 năm
Bài viết loằng ngoằng vãi, tôi tóm tắt cho:
- Nếu đang có 2Gb, 4Gb -> Nâng cấp luôn và ngay
- Đang có sẵn 8Gb trở lên nhưng dùng chậm -> Mở Tast Performance kiểm tra xem có cái gì ngốn nhiều ram bất thường ko, có phải do virus ko
- Máy hay bị treo, hay bị dumb (lỗi báo màn hình xanh, check hardware...) kiểm tra lại ram.

Nâng cấp:
- Ram có tiêu chuẩn DDR2,3,4 và bus ram (800,1333,1600...) Mainboard dùng chuẩn nào nào thì cắm ram loại đấy, nếu mua nhầm thì ko thể dùng đc (đừng cố)
- Nếu ko biết mình đang dùng mainboard gì, ram loại gì, down phần mềm CPU-Z, nó sẽ cho bạn biết chính xác bạn đang dùng main loại nào, thanh ram bạn đang dùng là loại nào, của hãng nào, hỗ trợ bus tối đa bao nhiêu, có bao nhiêu khe (slot ram). Thường là có 2 hoặc 4 khe, nếu đã cắm hết các slot thì phải bán ram cũ đi, mua ram mới. Nếu còn thừa thì mua thanh giống hệt thanh cũ cắm vào, hoặc ít nhất là cùng bus. Cắm ram 2 loại khác nhau, 2 bus khác nhau máy vẫn chạy bt nhưng ko phải là cách làm tối ưu.

Nếu mua ram có bus lớn hơn bus hỗ trợ tối đa của main board -> Có thể sẽ ko chạy. Tốt nhất nên mua thanh ram giống hệt thanh đang dùng.

Khi cắm thì phải rút điện hoàn toàn, cắm 1 thanh đầu tiên, bật máy lên, thấy OK ko vấn đề gì. Cắm tiếp thanh thứ 2, lại bật máy lên test.. Nếu cắm hết các thanh vào mà máy vẫn lên bt thì ok rồi, xin chúc mừng bạn!
netaddiction
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Red_Skin Vụ bus RAM lớn hơn bus hỗ trợ của Main thì mình confirm là vẫn chạy nhe.
Máy mình Main từ thời 2010, bus hỗ trợ tối đa 1333, hôm CN gắn 2 thanh 4GB Kit = 8GB 1600 vào chạy ngon lành. nhưng trước khi gắn phải gỡ hết các thanh RAM cũ ra, gắn từ từ lần lượt từng thanh và restart máy sau mỗi lần gắn.
0xiangjiao0
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Red_Skin Nhân tiện có bài về ram, hỏi thăm các cao nhân.
Máy em trước đây:
- Khởi động: 1.4GB ram
- Dùng tác vụ v.v.: 4-5 GB ram
- Tắt tác vụ: về 1.4-1.6GB ram
Máy em hiện nay:
- Khởi động: 1.4GB ram
- Dùng tác vụ v.v.: 4-5 GB ram
- Tắt tác vụ: về 2.5 - 3 GB ram
Trong khi mở Tásk manager lên ko hề có cái nào ngốn ram nữa.
Các bác giúp e với, em ức chế lắm rùi 😔
Red_Skin
TÍCH CỰC
9 năm
@0xiangjiao0 Bạn phải chụp ảnh lên xem là cái gì chứ làm sao biết đc.
doquangphong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy mình 8G DDR3 chạy Adobe Premiere Pro báo low system memory, dùng SSD nên tắt virtual memory, bác nào có kinh nghiệm cho hỏi nâng cấp RAM lên 16GB có đủ chạy ko? Thanks.
vitkon
CAO CẤP
9 năm
@doquangphong Mình nghĩ dùng Premier thì RAM giời nó cũng báo thiếu.
@doquangphong Bác chạy máy ảo thỉ ram tầm 32gb là vừa
steals1988
TÍCH CỰC
9 năm
Điều quan trong nữa là main Foxcom hay kén ram !
nhdien
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới nâng cấp lên 1Gb RAM cho con gái học tiếng anh online, tổng chi phí 100k. Hehehehe!!!!!
grandboy88
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhdien Bác keo vừa 😁 mua cho nó cái tablet nó học trên đó tiện hơn. Loại cùi giờ có hơn triệu :D
long_pn
TÍCH CỰC
9 năm
Có mấy loại RAM qc chạy bus 1600 mà SPD có 1333, lúc nâng cấp thêm vào loại đang chạy có SPD 1600, ko hiểu có ảnh hưởng gì ko ?
Thời đại ứng dụng công nghệ đám mây nên bạn hoàn toàn có thể xài Ram trên cloud. Hiện tại đang free cho dùng thử, hãy vào đây download Ram về máy bạn để tăng tốc: http://downloadmoreram.com/
@chetdichoroi Download về rồi thì nó tự cài đặt và dùng luôn khỏi khởi động lại máy. Sướng lắm.
@ruacon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quanghashd Mấy cái đó là tào lao đấy, bạn đừng có tin coi chừng bị lừa
@dualshock với tình trạng mạng của VN mà bác tin dùng vào những QC ntn sao ???
@HDD18HAMLONG Đang xài ngon nhé ^^
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Cho mình hỏi hiệu năng, công nghệ ram máy bàn vs laptop và cả dòng sever thì thế nào ạ?
th4nhvtvn
TÍCH CỰC
9 năm
Cứ cắm vừa là ok thôi 😁
HIện tại thì RAm 4GB là đủ cho nhu cầu văn phòng bình thuờng, 2GB hơi đuối, giờ tụi web quảng cáo khó chịu lắm, ăn ram kinh khủng.
Còn mấy bác xài laptop hơi cổ tí thì nâng lên SSD là ngon nhất, hiệu năng tăng đáng kể, còn nâng ram thì rất ít, hầu như chả cảm nhận được.
Pc mình 32GB mà ko đủ dùng vỉ làm psd và phim hao kinh dị.
@ragefighter Vậy thì lên mạng Doanload thêm RAM về mà dùng 😁 downloadmoreram2.jpg
ubslum
ĐẠI BÀNG
9 năm
ai xài win 8/10 thì nên nâng 8G ram có vậy thôi, 4G chỉ là tạm đủ thôi, xài lâu sẽ thấy chậm, mà xài mấy cái ngốn ram như netbean, PS, ... thì 8G sợ có khi còn ko đủ 😁
OxJade
TÍCH CỰC
9 năm
Sẵn cho em hỏi luôn, máy em win 8.1 32bit,ram 4gb nhưng nó share cho màn hình hết 1.5gb rồi, h xài thấy nó lag lag sao á,khi vào light room xử lý 1 ảnh là load hơi chậm,vậy h em phải cài win xp hay làm sao để mượt hơn bây h vậy các huynh
ubslum
ĐẠI BÀNG
9 năm
@OxJade up ram thôi, ram rẻ mà, giờ mà xài XP thì...
@OxJade làm gì có chuyện share màn hình thế đâu bác, nếu bác đang chạy iGPU hay aGPU thì nó ngốn có mấy trăm mb tuỳ thôi à...bác cài win 32 nó ko nhận đủ 4gb ram đâu.cài sang win 64 nhoé
vietleminh
TÍCH CỰC
9 năm
@OxJade ram 4Gb thì tốt nhất cài win 64 bit để nhận đủ 4Gb
votinh_tq
ĐẠI BÀNG
9 năm
@OxJade bạn cài bản 64 bit thì windows mới nhận đủ 4G nhé (có thể bị mất một ít cho card màn hình)
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@OxJade Nếu xử lý lightroom em thêm cho nó 1 cái card đồ họa rời tầm 512 hoặc 1gb là ổn, giờ card màn hình cũng rẻ.
Hi các bác,
Mình đang dùng Elitebook 8470p 16Gb/2 thanh rồi, không biết có loại nào 32Gb cho laptop ko ? Đang cần nâng lên để làm lab ảo hóa.

Thanks.
ubslum
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SouthWindz 8470p max 16G ram nha bạn :3, chỉ có loại workstation mới lên dc 32G ram 😁
@ubslum Thanks bác, vậy là giờ chỉ có nước đổi máy mới có thêm ram được thôi 😕, tăng thêm hiệu suất máy thì chắc chỉ đổi chip sang core i7 Quad core :oops:
stunvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang có 8GB và muốn thêm 8GB nữa đây 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019