Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thủ thuật] Kinh nghiệm nâng cấp RAM desktop

QuanNDD
22/9/2015 1:31Phản hồi: 224
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh_yeu_Su
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã có một câu hỏi thế này:
- Trong một máy tính thì linh kiện nào là quan trọng nhất? (cái nào cũng quan trọng nhưng phải quan trọng nhất).
Câu trả lời đó chính là Ổ Cứng.
vietleminh
TÍCH CỰC
9 năm
@Anh_yeu_Su thực ra thì cái nào cũng quan trọng như nhau. nếu nâng cấp max cpu, card đồ họa, ram mà dùng ổ hdd thì hdd là quan trọng nhất, ngc lại max card đồ họa, ram, ổ ssd mà cpu cùi thì cũng như nhau. tốt nhất là cứ cân bằng tốt k có cái nào quá nổi trội. ý kiến của e :3
Thanks các bạn nhiều nha! Vậy là giờ mình chỉ cần mua thêm 1 thanh ram DDR3 2 GB bus 1600 gắn thêm vào để chạy dual chanel phải không các bạn?
Stronghold
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duclinh3406 Bạn cần 2 cây cùng hiệu, cùng date
Nên, bán cây đang dùng, mua 2 cây mới lắp vào là ok.
@Stronghold Cảm ơn bạn nhiều nhé!
@duclinh3406 thực ra 1333 nó vẫn chạy dual đc bác ơi nhg bác nên để 1600 cho đồng bộ, sau nâng đời pc lên hasswell cũng đc, dù sao bus 1600 vẫn cao hơn...mà ram giờ giá rẻ bèo 4gb ram 3 1600 có tầm >400 tí ti, sang f68 bên voz mà kiếm ram còn BH cũng đc...ram 3 2gb chắc tầm 250k chưa fix...bác cứ cân đối mà đi tìm, chớ vào chính hãng nó chém gần gấp đôi cũng khổ...dual chanel chỉ có thấy là nếu bác ko xài vga rời thì nó làm tăng hiệu năng đồ họa onboard lên tầm 30% thôi.ngoài ra ko khác 1 thanh 4gb cái gì cả
quanghuyit
TÍCH CỰC
9 năm
đang dùng 8gb ram, bật mỗi cái chrome ngốn mất 29% 😕
dungluu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thêm 1 kinh nghiệm nữa là khi cắm ram vào mà nghe tít tít của bios, màn hình đen thui, thì kiếm 1 cục tẩy bút chì (loại càng mềm càng tốt) chà vào chân cắm ram, cho nó sáng bóng lên, cắm vào là ok (đã test qua nhiều máy rồi, desktop lẫn laptop).
Ram chạy ngon h phải ít nhất 8Gb, chứ 4Gb chạy cũng chẳng ổn tí nào
goodbye77
TÍCH CỰC
9 năm
@inconsolable1910 tùy xem bác chạy những gì đã
@goodbye77 mình làm việc văn phòng đơn thuần, ram nhiêu đó còn chạy k nổi nữa đó
goodbye77
TÍCH CỰC
8 năm
@inconsolable1910 Làm văn phòng ram 4G là đủ rồi bác, bác cứ bật task manager lên, nếu lượng ram bác trên 70% thì nên nâng cấp, ko thì thôi, gỡ bớt mấy app ra cho nhẹ bác ạ
Bác mua main buss 2333 chạy cho khỏe . Main bác cắm xong chạy phê ngay. ;)
ptcat
ĐẠI BÀNG
8 năm

Dell desktop 4 GB ram Windows 7 32-bit thường xuyên cảnh báo thiếu ram và tùy tiện đóng chương trình đang chạy. Chưa từng trải nên không biết chuyển sang 64-bit còn như vậy không?
@ptcat chuyển sang 64 bit còn tốn ram nữa
vietleminh
TÍCH CỰC
8 năm
k biết tốn Ram hơn k. nhưng nhận đủ ram thì dc nhiều hơn mất
cài 64bit cho nhận đủ ram nhé. 32bit mới nhận 3Gb kìa
@vietleminh mọi phần mềm đều sẽ nặng hơn 😁
vietleminh
TÍCH CỰC
8 năm
@chàng trai cô đơn 95 đúng hơn là phần mềm dc cung cấp đủ Ram cho n. ở 32bit thì mỗi ứng dụng chỉ dc cấp tối đa 2Gb. chứ k chả nặng hơn j cả. còn nếu bác sợ nặng thì cứ để 32bit hoặc xp đi. còn bạn kia thì 4Gb ram mà để 32bit là 1 sự lãng phí
Lúc trước dùng win 7 e bật cả chục tab Chrome + chục tab Coccoc vẫn chạy ngon lành, lên win 10 ngốn ram kinh khủng. Máy mới bật không sao, dùng đc tầm 3 tiếng là ram tự nhiên đầy >95% dù e chỉ bật 3 4 tab chrome thôi ??? Dùng 3 tiếng system nhảy lên tốn gần 2gb @@ Bác nào chỉ hộ e cách clear ram với ah 😔 Ram e 8gb DDR3
@blue_sky_269 định mệnh 8 GB mà vẫn tràn RAM @@, vãi thật em có 4 GB @@
@chàng trai cô đơn 95 E vừa bật máy lên đã thế này đây dù tắt hết mấy cái app startup rồi @_@ Không hiểu có cái gì tốn tận 5,2gb ram @@@@@

vietleminh
TÍCH CỰC
8 năm
@blue_sky_269 bạn nên cài lại win hoặc quét virus. làm j có chuyện mở máy lên mất 5Gb dc. bạn có thể show cho mình những app đã cài k
em ''định'' cắm 2 thanh cùng loại nhưng khác nsx và dung lượng dc ko ạ(VD:1 thanh ddr3 samsung 2gb,1 thanh ddr 3 kingston hyperx 4gb blue =>tổng 6gb)
ubslum
ĐẠI BÀNG
8 năm
@12345678abcd theo mình thì dc, thử đi 😃, nếu ko dc thì mua ram khác.
@12345678abcd Được ! Nhớ chọn RAM cùng bus. Mà đã chơi thì mần 8Gb luôn chứ lưng chừng hửng 6Gb chi vậy ? 1 khi đã máu thì chớ hỏi bố cháu là ai, quất lên 32Gb chơi pikachu mới đã ! 😆
em ''định'' cắm 2 thanh cùng loại nhưng khác nsx và dung lượng dc ko ạ(VD:1 thanh ddr3 samsung 2gb,1 thanh ddr 3 kingston hyperx 4gb blue =>tổng 6gb)
em sợ nát luôn máy bác ạ
ubslum
ĐẠI BÀNG
8 năm
@12345678abcd ko nát máy đâu, cùng lắm màn hình xanh chết chóc do đum ram thôi, tháo đi 1 thanh là chạy bình thường ah 😃
thì lúc e
e cảm ơn 😁
copee
TÍCH CỰC
7 năm
sao mình cắm 4 cây ram cũng là Dual chael v, phải là quad chanel đúng hk
ubslum
ĐẠI BÀNG
7 năm
@copee do công nghệ trên main, hiện tại máy dòng máy thường thì chỉ là dual channel thôi, chỉ có dòng máy workstation mới có triple ram và quad ram.
copee
TÍCH CỰC
7 năm
@ubslum v 4 cây 4gb với 2 cây 8gb thì ai tốt hơn bạn
ubslum
ĐẠI BÀNG
7 năm
@copee như nhau, nhưng nên xài 2 cây 8G cho dễ check nếu có lỗi phát sinh
Cho mình hỏi ở Sài Gòn chỗ nào bán linh kiện máy tính uy tín vậy các bạn? Nhà mình ở quận 4 thì có chỗ nào gần gần không ạ?
Bài viết rất chi tiết, tks ad
Mình có giải pháp thay thế cách đây vài tháng rồi: Macbook Pro Retina 2015! Xài hoàn toàn khác biệt so với em Dell kia, bán Dell thì ko được bao nhiêu, giữ lại làm backup, ko cài cắm gì! Chuyển sang Macbook sướng hẳn
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
MoNoJi
CAO CẤP
7 năm
@crazysexycool1981 tiền nào của nấy thôi bác ơi =))) tầm tiền đó mà không sướng nữa thì Apple nó bán nhà từ lâu r =))
Hiện máy em đang dùng ram Hynix 4gb bus 1600. giờ em lắp thêm 1 ram 4gb bus 1600 nhưng của corsair có ổn không các bác.
Hoang Min
TÍCH CỰC
7 năm
@BonMatIT Ổn nhé, miễn cùng bus là được ;)
@BonMatIT Miễn cùng bus là được. Hầu hết ram hiện tại đều hỗ trợ đa bus

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019