Thủ thuật Samsung Galaxy A80 và một số tính năng hay của One UI

Duy Luân
20/7/2019 10:25Phản hồi: 116
Thủ thuật Samsung Galaxy A80 và một số tính năng hay của One UI
Chia sẻ với anh em chút thủ thuật sử dụng Samsung Galaxy A80, ngoài ra anh em nào đang dùng điện thoại Samsung mới thuộc dòng A cũng có thể tham khảo làm theo luôn đấy. Chúc anh em xài máy của mình vui vẻ, mình đang khá là hài lòng với A80 vì chạy rất mượt, chụp hình auto tuyệt vời và mình cũng thích giao diện One UI nữa.

Nhớ dùng camera góc rộng khi chụp selfie nhóm

Camera là một trong những cái ấn tượng nhất của Galaxy A80, và mình thích nhất là vụ chụp ảnh selfie góc rộng 123 độ. Do sử dụng camera trước và sau thực chất đều chung 1 cụm nên chất lượng hình ảnh ở mức tốt nhất có thể chứ thường không bị giảm độ phân giải đi như các máy sử dụng camera trước truyền thống.

Để dùng selfie góc rộng rất đơn giản, bạn chỉ cần ấn vào biểu tượng hình 3 cái cây lúc chụp hình. Có điều mình muốn chia sẻ đó là nhiều khi mình quên mất là Galaxy A80 có tính năng này nên phải tập nhớ vài lần thì mới quen, từ đó về sau cứ selfie nhóm là mình bật chức năng này.

Ngoài việc selfie nhóm, khi chụp 2-3 người nhưng bạn muốn ghi nhận được cảnh rộng phía sau lưng mình, hoặc muốn lấy được hết góc văn phòng, thì cũng nên bật chức năng góc rộng nhé. Nó đem lại hiệu ứng rộng và thoáng hơn cho ảnh, hạn chế hiện tượng những người ở ngoài rìa bị mập 😁

Thật ra ban đầu mình định chia sẻ với anh em một số cái liên quan tới chỉnh tay, màu sắc... nhưng sau một thời gian sử dụng mình nhận ra Galaxy A80 chụp auto cực kì tốt, cứ đưa lên bắn thôi không cần làm gì thêm ngoài việc chạm vào chủ thể để lấy nét. Đây là cái mình đánh giá cao ở chiếc điện thoại này.

Dùng lấy nét động để nhấn mạnh cái bạn cần nhấn mạnh

Live Focus cho phép bạn chỉnh độ mờ của nền, đây là cái bạn nên dùng khi cần nhấn mạnh một chủ thể nào đó mà bối cảnh phía sau hơi rối. Để dùng chức năng này bạn chỉ cần chọn vào nút "Lấy nét động" trên giao diện camera. Nhớ là đừng đứng sát chủ thể quá, lùi ra chút xíu thì máy mới phát hiện được khoảng cách giữa chủ thể với nền và áp thuật toán tách nền.

Ví dụ như trong hình bên dưới của mình, có một bạn barista đang pha cà phê rất hay, mình muốn chụp lại nhưng background phía sau rối quá. Mình chuyển sang chế độ Live Focus (tên tiếng Việt là Lấy nét động) thì mọi thứ khác liền.

Anh em lưu ý là anh em không cần phải chỉnh độ mờ chuẩn 100% ngay lập tức. Anh em hoàn toàn có thể chỉnh lại khả năng lấy nét sau khi về nhà xem lại, tạm gọi là "chụp trước lấy nét sau" (trong giao diện chụp ảnh có sẵn thanh kéo độ mờ). Nếu anh em cứ mãi canh cho đúng độ mờ phông thì nhiều khi lại bỏ qua mất khoảnh khắc đẹp. Cứ chụp trước đi cho chắc ăn.

Dùng cử chỉ vuốt để tận dụng màn hình sexy của bạn

Galaxy A80 có màn hình viền mỏng rất đẹp, và để tận dụng tốt hơn màn hình này thì bạn nên ẩn luôn phím điều hướng ở cạnh dưới màn hình (là cái có nút back, home, đa nhiệm) và thay bằng cử chỉ vuốt cảm ứng. Đây là chức năng có rộng rãi trên mọi máy Samsung trong 2 năm trở lại đây, sau này anh em có nâng cấp lên con Samsung khác thì nhớ dùng luôn nhé.

Quảng cáo

Cách kích hoạt: vào Cài đặt > Màn hình > Thanh điều hướng > Thao tác toàn màn hình.

Sau khi bật xong nhìn xuống cạnh dưới bạn sẽ thấy 3 cái gạch. Vuốt gạch ở giữa là để về home, vuốt bên trái là để vào đa nhiệm và vuốt bên phải là để back (hoặc ngược chiều lại, tùy bạn cài đặt máy như thế nào trong mục Thanh điều hướng).

Xài mấy cái điện thoại viền mỏng mới của Samsung mà không bật các chức năng này thì thiếu sót lắm.

Chạm 2 lần vào màn hình để xem nhanh thông báo, giờ giấc... mà không cần unlock điện thoại

Chức năng nhỏ xíu nhưng mình để ý thấy là nhiều anh em chưa biết, nhất là anh em mới làm quen với điện thoại Samsung. Mặc định tính năng này đã được kích hoạt, bạn không cần làm gì thêm. Khi máy đang tắt màn hình, ví dụ đang để trên bàn, bạn hãy chạm 2 cái vào bất kì chỗ nào trên màn hình thì máy sẽ sáng lên để bạn xem giờ, liếc nhanh các thông báo mới.. Bạn không cần phải cầm máy lên, unlock hay nhấn phím nguồn gì cả. Đang đi ngoài đường rút điện thoại ra khỏi túi quần để gọi điện nhắn tin xem giờ cũng nên dùng cách này cho lẹ.

Kích hoạt dark mode để có giao diện ngầu hơn

Quảng cáo

Vào Cài đặt > Màn hình > Chế độ ban đêm > Bật. Toàn bộ giao diện sẽ chuyển sang tông màu đen nhìn ngầu và đẹp lắm. Đen ở đây không phải là đen đậm 100%, Samsung vẫn dùng một chút tông xám để tránh giao diện nhìn nặng nề. Không chỉ có giao diện cài đặt hay mà những app hệ thống như Samsung Internet (trình duyệt ), trình gọi điện, nhắn tin... đều đổi sang dark mode hết.

Thiết 2 dấu vân tay cho 2 ngón tay

Khi thiết lập 2 dấu tay, bạn có thể dùng điện thoại bất kể bạn đang cầm nó bằng tay nào. Tính năng vân tay trên màn hình của Galaxy A80 khá là nhạy, bạn chỉ cầm chạm nhẹ vào một phát là máy sẵn sàng để sử dụng rồi nên bạn cần tận dụng nó tối đa.

Cách cải thêm 1 vân tay nữa cho điện thoại của bạn: Cài đặt > Sinh trắc học và bảo mật > Vân tay > Thêm vân tay.

116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Luân péo @Duy Luân seo phì...kín hết camera góc siêu rộng...ộng hộng hộng
@songthuong09 Người ta vậy mà cứ nói người ta béo. Mà béo hay không cũng có sao, bài hay là được rồi. Xin nhắc lại, a Luân mập chớ không có béo nha. 😃
@Lực Trịnh Thì giọng North mà..à hà hà...
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con này có nên đầu tư không nhỉ hay đợi con Rốcg 2 của Á sụt.
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tautenlatop Giá đó mua được 10 luôn chứ e chi cho cực.
galaxy@
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kaka0 Rog 2 đảm bảo giá cao hơn con này, nhiều nữa là khác
@Kaka0 Thì đó còn tốt hơn con A này
Kaka0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@galaxy@ Giá bên anh hàng xóm 12 củ cải thì về đây chắc cũng vừa vừa chứ như thằng đời 1 nó tận 20+ củ muốn đú cuzng đú không nổi.
hettiensai
TÍCH CỰC
5 năm
về thao tác vuốt mà giống iphone hay bphone thì hay. Cái nữa là vân tay trong màn hình giá vậy lẽ ra phảo đc như trên dòng S chứ./
qhquang196
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon vậy
@qhquang196 Có gì mà ngon, chỉ dc mỗi cam còn lại bth
hugo1m8
CAO CẤP
5 năm
@qhquang196 Nếu ~ 10 củ thì ngon thật, còn trên 10 thì next đi bạn ơi, còn rất nhiều sự lựa chọn.
pvtlen
TÍCH CỰC
5 năm
@qhquang196 Ý nói em mẫu ngon phải không
wire_EDM
TÍCH CỰC
5 năm
@pvtlen Em mẫu có j mà ngon? Bt
pvtlen
TÍCH CỰC
5 năm
@wire_EDM Cười tươi không cần tưới vậy thôi bác còn đòi gì nữa
Con này cam trước chưa thấy chế độ auto panorama như thằng oppo ngày xưa nhỉ
Lại là bạn Nga của @Duy Luân
Máy cực tốt, thích cái bản BLACKPINK Edition mà giá chát hơn Galaxy S10e mới tội 😔
@Giản Dao ai cũng bít vậy mà !, nhưng cái giá trị nữa chứ mình ko nói cái bản limited
@MrMedic229 Bạn có hâm mộ Hàn xẻng ko mà thích bản BLACKPINK. Phù hợp dành cho mấy chị mấy em fan cuồng thôi, giống kiểu fan cuồng BTS đó 😁
@Metalcore0310 my name is THE BIGGEST FAN OF BLACKPINK !!! ok !????
@MrMedic229 Ok. Vậy thì nó dành cho bạn là hợp. Còn tui méo khoái Hàn xẻng nên ko quan tâm con này =)))
Con này cũng được, có đôi chút khác lạ với đa phần các em đt khác nên cảm giác cũng khá hay.
@Tèo bánh bèo Cứ thò thụt thì k ưng dc
Sao 5 ngày rồi mới lên trang chủ
@viethoangrf rảnh tranh thủ viết trước 😁 thường cuối tuần mình mới rảnh
@Duy Luân Cố lên mode ơi, ra bài thường xuyên
Con này nhìn đẹp phết
Good tips ;)
Thêm dấu vân tay cũng cho vào.nản
Tks ad
Con này có camera hay quá
@hoangpm Dễ hư
blizzaro
TÍCH CỰC