Thủ thuật sử dụng iPhone bạn nên biết để dùng máy sướng hơn

Duy Luân
8/5/2019 22:49Phản hồi: 228
Thủ thuật sử dụng iPhone bạn nên biết để dùng máy sướng hơn
Đây là các thủ thuật sử dụng iPhone, iPad mà bạn nên biết để có thể dùng chiếc điện thoại của mình ngon lành hơn. Hãy cầm điện thoại trên tay, vừa đọc vừa trải nghiệm nhé.

Đừng mất công mò app làm gì, search là ra hết

Đây là thứ cực sướng của iOS. Thay vì phải mò mẫm sắp xếp, tìm kiếm app mỗi khi cần sử dụng, bạn chỉ cần vuốt nhẹ màn hình chính từ trên xuống dưới, sau đó gõ vài chữ cái đầu của tên app bạn muốn chạy là xong. Chỉ sau vài lần thử nghiệm bạn sẽ thấy sướng vì chẳng phải quan tâm app đó nằm đâu trên home. Nhẹ đầu!

Tắt tất cả tab trong Safari

Khi sử dụng trình duyệt Safari, nhiều bạn cũng sẽ không quan tâm đến các tab đang mở giống mình, đặc biệt là trên iPhone. Bạn cứ vô tư mở tab mới để xài, nhưng tới lúc bạn cần tìm lại một vài tab cụ thể trong khi có 200 tab đang mở thì cực khổ lắm. Vậy nên thỉnh thoảng bạn cần đóng hết tất cả mọi tab cho gọn nhé.

Cách làm: vào trình duyệt Safari > nhấn vào biểu tượng tab > Nhấn giữ nút Xong > Đóng tất cả tab

Sắp xếp lại icon trong Control Center

Control Center là khu vực để bạn tắt mở nhanh các kết nối thường dùng, kích hoạt bằng cách vuốt từ dưới lên với iPhone 8 trở về trước hoặc vuốt từ góc phải của tai thỏ xuống với iPhone X về sau. Để dùng khu vực này hiệu quả hơn, bạn hãy sắp xếp các icon lại theo đúng ý muốn của mình bằng cách:

Vào Cài đặt > Trung tâm kiểm soát > Tùy chỉnh điều khiển. Dùng dấu + màu xanh để add thêm các nút bạn cần, dấu - màu đỏ để xóa, và dấu ba sọc để di chuyển sắp xếp lại vị trí của các nút.

Chỉnh lại kích thước chữ cho người mắt kém

Nếu đưa điện thoại cho người lớn tuổi sử dụng, hoặc bạn bị cận muốn nhìn chữ to, thì bạn có thể làm như sau: Cài đặt > Màn hình & độ sáng > Cỡ chữ > kéo thanh trượt cho đến khi nào thấy phù hợp là được.

Tăng cường số lần nhắc khi có tin nhắn mới, hoặc tắt hẳn nó đi

Quảng cáo

Mặc định iPhone sẽ nhắc bạn 1 lần khi có tin nhắn mới mà bạn chưa đọc, nhưng nếu bạn cần tăng số lần nhắc nhở lên hoặc ghét muốn tắt luôn vụ nhắc nhở này thì hãy làm như sau:

Vào Cài đặt > Thông báo > Tin nhắn > Lặp lại cảnh báo > Chỉnh số lần lại theo ý thích của bạn

3D Touch

3D Touch là tính năng khá thú vị của iPhone mới, có từ iPhone 6s trở đi (không áp dụng cho iPhone SE) nhưng không nhiều người biết. Khi bạn nhấn đè mạnh vào một icon nào đó ngoài màn hình chính, ví dụ như trình gọi điện, app nhắn tin hay app Facebook Messenger, bạn sẽ thấy một menu xuất hiện để bạn thực hiện nhanh các thao tác mà không phải mở app. Ví dụ, bạn có thể nhấn 3D Touch vào biểu tượng Evernote để bắt đầu ghi chú ngay mà không cần phải mở app rồi đi từng bước thủ công.

Cái này tiện lắm, bạn cứ thử nhấn 3D Touch với nhiều ứng dụng xem nó ra gì nhé.

Quảng cáo

Lắc để undo

Khi bạn đang gõ chữ, nếu lỡ xóa nhầm một đoạn văn thì thay vì phải gõ lại từ đầu, bạn chỉ cần lắc điện thoại 02 cái, hộp thoại Undo (Hoàn tác) sẽ xuất hiện. Nếu bạn nhấn Undo thì đoạn chữ lỡ xóa sẽ xuất hiện trở lại. Quá tiện đúng không. Cái này giống với Control + Z trên máy tính đó.

Bạn không cần phải vuốt để tắt app làm gì cả

Đây là một thao tác thừa, bởi hệ điều hành đã xử lý cho bạn rồi. Mỗi khi có app mới chạy lên, iOS sẽ tự động điều chỉnh lại CPU, RAM và các nguồn lực khác miễn là đủ cho app hoạt động, bạn làm sao làm lại máy. Chưa kể đến việc iOS giờ còn có tính năng tối ưu chạy nền tùy theo thói quen sử dụng app của bạn nữa kìa. Bạn không cần mở máy ra vuốt vuốt để tắt app nữa, chuyện này là chuyện của 10 năm về trước.

Vậy khi nào thì vuốt tắt app? Khi app bị đơ, bị lỗi, chỉ duy nhất trong tình huống này bạn mới cần phải đóng app thủ công thôi.

Thế nhé, đơn giản vậy thôi, chúc bạn vui.
228 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

calvintien95
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ủa s k nhắc tới dùng 3D touch để chuyển app ?
@calvintien95 Đang dùng Iphone mà quên luôn cái 3D đấy không dùng bao giờ luôn
@cau3.daohoa Với những trường hợp cụ thể dán màn hình cũng an toàn hơn ko dán (đương nhiên, rất nhiều người bị va chạm vào màn mà chỉ vỡ miếng dán, màn hình ko bị, nếu ko có miếng dán thì màn hình lãnh đủ rồi không?)
@cau3.daohoa Cái gì cũng vậy, nó chỉ có mức độ thôi, miếng dán nó cũng bảo vệ tới một mức nào đó, té xe với rơi cả mét xuống đường thì miếng giời cũng vậy thôi. Không nên vì mình vụng (rơi bể liên tọi) mà phủ nhận cái ưu điểm của nó.
iphoner13
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hữu Viên Chắc anh bạn toàn bán cường lực đểu nên bạn mới nghĩ chỉ chống trầy xước :p. Mình có lần dán cường lực rơi úp mặt điện thoại xuống tưởng đi cái màn, ai dè chỉ vỡ miếng kính cường lực.
sir.le
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hơi cũ
vo tonq
ĐẠI BÀNG
5 năm
Toàn dùng nút home ảo. Bấm mạnh 1 phát là về home, bấm mạnh là mở khoá
anhtt1987
TÍCH CỰC
5 năm
@vienanh288 Xài dòng plus khó với thì may ra cần chứ dòng thường và x trở lên còn xài home ảo thì đúng là dị hợm vl 😃
Mat sat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhtt1987 Hôm ảo giúp hiển thị các tính năng tắt như khoá màn hình, chụp ảnh màn hình, trung tâm kiểm soát, trở về màn hình chính.... cũng khá tiện lợi.
@vo tonq nút home ảo thì mình hay dùng để làm auto click =)))) cho nó ghi lại 1 chuỗi thao tác rồi cứ vậy mà chạy thôi
sidloxydoo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vo tonq Tui xài từ 3Gs tới giờ chưa bao giờ xài cái nút ảo ấy hết.
Trước khi có 3D touch thì còn sợ hư nút, nhưng 6S trở về sau thì có 3Dtouch chuyển apps hay ra home dễ dàng.
Tới 7 thì nút home 1000 năm sau mới hư, tha hồ nhấn.
Từ X trở đi lại càng khỏi nói rồi.
Cười vui vẻ
loupsauvage
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhiều người vẫn thói quen quét app lên. Giải thích nhưng người ta không tin
@Duy Luân Sao ipad của mình dù đã chỉnh phông chữ như cách trên và vọc luôn cả phông chữ trong trợ năng nhưng khi đọc cmt chữ mặc định không thay đổi và khá nhỏ ( tương đương chữ 11 trong ms word), Nhấp đúng thì nó to hơn được một tẹo. Chỉ có bài của mod và bật chế độ đọc sách thì nó mới to.
@RC213v Chắc do cái app đó nó không đi theo font hệ thống đó bâc
@Duy Luân app safari nó bị vậy bác còn như fb thì nó có thay đổi khi mình tùy chỉnh font chữ. Chữ thì sắc nét nhưng hơi bé đọc nhiều như báo, truyện hơi mỏi mắt.
HaoVy92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhlt vào cài đặt xoá app..chứ tìm ngoài home mệt lắm
Có cách tắng kích thước bàn phím không?
.acu.
TÍCH CỰC
5 năm
@kevinmobavn bác dùng labankey á, tăng dc hết mà
Sau khi đọc các chia sẻ ở #1 thì mình xài iPhone theo cách như sau:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
  1. Đồng ý mục tìm kiếm rất đơn giản, kéo xuống rồi gõ và tìm 😃
  2. Khi ko xài tab nào nữa, mình sẽ tắt cho gọn và đỡ rối mắt mặc dù mình xài Safari hiển thị nhiều Tab như trên Macbook :cool:
  3. Trên CC mình chỉ cho hiển thị những gì mình cần nên ko fải modify, sửa 1 lần để dùng lâu dài :rolleyes:
  4. Máy mình xài chỉ để mình xài nên luôn đặt size mặc định :cool:
  5. Mình ko bao giờ đặt lại cảnh báo, xem cái gì mới thì xem luôn, ko thì cứ để đó, lúc nào rảnh coi sau 😃
  6. Gần như chả xài 3D Touch, máy có cũng coi như ko 😁
  7. Tương tự, ko quan tâm "Lắc để Undo" mần chi :D
  8. Trước đúng là hay tắt app, gần đây bỏ trò đó rồi, cứ để vậy thôi, bao nhiêu app cũng kệ, lúc nào ngứa tay thì vào đa nhiệm rồi nhấn 1 phát vào biểu tượng đầu lâu xương chéo màu trắng nền đỏ ở góc dưới bên trái là y như rằng cả loạt chục app được tắt cái rụp, chứ ko fải khổ sở vuốt từng app lên đã tắt :cool:
clapika
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Ồ thế thì em chịu roài. Vì một số lý do mà điện thoại của em không thể JB ạ 😔(
@clapika Vậy chỉ xài CC mặc định thôi 😁
clapika
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Em vừa mượn được con 8+ nghịch mấy hôm. Công nhận là JB xong nhiều cái hay thật. Mà không hiểu sao hãng không tích hợp luôn mấy cái này vào cho đỡ mắc công JB nhỉ :D? Có khi nào nhiều chức năng quá thì hiệu năng nó giảm xuống không ạ? Em xài mấy hôm nay (song song với XR) thấy 2 máy như nhau. Có thể do em chỉ xài những chức năng quá thông thường.
@clapika Nếu Apple tích hợp sẵn các tính năng từ kho Cydia thì chả còn gì để vọc và JB nữa rồi, Apple ko muốn người can thiệp quá sâu vào HĐH nên bất đắc dĩ người dùng mới phải JB! Thật sự nếu ko JB thì mặc định các FW sẽ ko biết bao giờ mới được tích hợp những thao tác trải nghiệm tuyệt vời! Đơn cử như các Dark Mode trong khi bá tánh xài và vọc mấy năm qua nhưng đến giờ OS13 mới cho phép các user được dùng :D
pekuon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thánh cứ như kiểu đợi bài là comment ấy nhỉ
Uả sao của mình vuốt từ trái qua mới dc ... hay vuốt sai 😁 3CA22B65-B6D7-4468-8913-1C51D6A6FA62.png
@trungnguyenhp Mình xài tính năng này từ iphone 7 rồi, có chứ, bạn vuốt thông báo là sia nhé, vuốt từ home nhẹ cái thôi
@Duy Luân Vuốt từ home xuống ngon hơn mod ợ, vuốt từ trái qua nó k auto bật bàn phím :p nếu nói cũng đc thì chấp nhận tạm chứ đã xài thì cái gì đỉnh nhất mà xài :eek:
@Duy Luân Thua BB9900 chỉ cần bấm bàn phím là muốn app gì có app đó.
@Lê văn zyx Uh và bb chết rồi 😁
Hầu như là biết hết.
@renovatio Bạn set nhạc chuông, bạn đăng nhập vào 1 điểm wifi mới, bạn muốn copy nhạc,...
Còn gì nữa ko ta?
HaoVy92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@porco-rosso ios 13 nhấn giữ wifi như android r..nhạc chuông thì bất tiện, chứ nhạc khác thường bây giờ nghe trực tiếp trên app hết r, ít ai copy vào máy nghe
@HaoVy92 Muốn nguồn chuẩn thì tự copy nhé bạn
HaoVy92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@porco-rosso tidal, spotify giờ cũng toàn nhạc chất lượng cao...nhất là Tidal
hoanghiep313
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái tính năng soạn tin nhắn bằng giọng nói trên bàn phím ios cũng tiện lắm đó bác. Giúp soạn tin nhắn nhanh hơn nhiều
@hoanghiep313 Nó nghe tv khá chính xác đấy chớ😃
@hoanghiep313 Xưa cũng hay dùng, nhưng ngồi nhắn tin mà đọc ồn ào quá nên thôi
@Duy Luân Chuẩn, ngồi chỗ công cộng mà cứ đưa đt lên nói nói, hơi phiền người xung quanh
Yêu cũng nên có tý thủ thuật để phê hơn chứ nhỉ như vậy sẽ dễ ngủ ngon hơn. Chứ suốt ngày dài đến đêm thâu cắm mặt vào cái smarphone cũng không phải là thượng sách đâu. Nên truyền bá tư tưởng cho anh em tý
Thiếu 3D touch để biến bàn phím thành bàn rê chuột.
CN.One
TÍCH CỰC
5 năm
@Cea mình thì k bao giờ tắt 4g/wifi luôn 😆)
Cea
TÍCH CỰC
5 năm
@CN.One Tại mình hay dùng cái này nhất, rồi sau đó mới đến space button!
@trantrungkien.ct Viết tiêu biểu thôi chứ viết hết thì đến Tết Congo cũng chưa hết 😁
@1000kiss Viết tiêu biểu thì lấy cái nào tiêu biểu nhất mà viết.
Và đừng quên là không nên tắt ứng dụng chạy ngầm
dxinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua máy Android
Liệng cái iPhone rồi mua android về sài là sướng nhất.
@angle_squall Lại về cái máng lợn :d
@junying1607 máng lợn còn đỡ hơn 1 chén cơm thúi rùm. thấy thúi mà vẫn khen ngon thì khổ dâm quá.
CN.One
TÍCH CỰC
5 năm
@angle_squall sao bạn biết người ta thấy thúi 😁
Hoàng_CV
ĐẠI BÀNG
5 năm
@angle_squall Mình cũng bỏ 7 qua Note 8 vì dùng không quen. Mấy cái android làm rất nhanh thì IOS phải vào trong cài đặt mới làm đc.
Tagaryen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@angle_squall Tấu hài vui quá 😁 cười cho ku dc thêm comment cuối tháng thêm lương nhé =))
Tất cả đã có trên website chính chủ của Apple. Có hình ảnh minh hoạ đầy đủ

Bổ sung cái kéo xuống là search, nên mình gom apps vô folder như vầy luôn. Vì mình thích hiện full hình nền. 😁
@anhlt Mình gom app của Apple thành một, app cài thêm vô một. Muốn xem những ứng dụng nào có thông báo thì dùng 3D touch.
anhlt
CAO CẤP
5 năm
@nhankiet_arch 3d touch nó chỉ hiện app có thông báo hả b?
@anhlt Nó vầy nè B.
@nhankiet_arch Hay quá bạn ơi
Thích nhất là trở về khi dùng safari bằng cách vuốt trái sang. Quá tiện
buiphuloc
TÍCH CỰC
5 năm
@lamtien338 Vuốt bằng tay trái thì thích chứ vuốt bằng tay phải khó vl
baoto_banme
ĐẠI BÀNG
5 năm
@buiphuloc Cái này xiaomi làm tốt hơn, vuốt bên nào cũng về dc. Vuốt giữ mép thì chuyển app nữa. chuyển qua iphone mình ko biết vào cài đặt wifi nhanh ntn, ai biết chỉ giùm nghe.
@lamtien338 Cầm dt Tay phải thì sao vuốt tận bên cạnh kia được giờ bạn? Hic
HHHIEP
TÍCH CỰC
5 năm
@baoto_banme Bạn ấn mạnh vô biểu tượng Cài Đặt rồi ấn vào biểu tượng Wi-Fi là vào cài đặt Wifi nhanh ngay mà. 3D Touch không vô dụng chẳng qua là mình chưa biết sử dụng nó thôi. Xiaomi bắt chiếc Apple mà bạn ơi. Trên iPhone bạn ấn và dữ vào mép màn nó ra đa nhiệm và chuyển App, đời X, Xr, Xs, Xs Max thì vuốt nhẹ mép dưới màn hình là xong. Còn trong trình duyệt hoạc cài đặt... vuốt nhẹ là nó Back lại mà.
vucoi2010
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao mình thử lắc để hoàn tác mà ko đc @Duy Luân nhĩ
renovatio
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vucoi2010 lắc mạnh 2 cái rồi dừng bạn nhé
Ngoài ra bạn phải bật shake to undo nữa, search theo từ khóa đó là ra luôn
vucoi2010
ĐẠI BÀNG
5 năm
@renovatio Lắc mạnh thì cũng bất tiện quá nhỉ. Nếu có thể làm ai lắc theo phương ngang chiều go back thì tuyệt zời
renovatio
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vucoi2010 Thật ra thì mình diễn tả hơi sai, vảy mạnh dứt khoát 1 cái có khi chính xác hơn, mình note nhiều trên đt nên dùng nhiều thấy mượt
vucoi2010
ĐẠI BÀNG
5 năm
@renovatio mình đã làm được. nhưng ý mình sao APPLE ko làm lắc nhẹ hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019