Thủ thuật: Tăng tốc soạn thảo nhờ Text Replacement bất chấp "lỗi" do bộ gõ Telex

vuhoangtam
7/12/2019 16:16Phản hồi: 116
Thủ thuật: Tăng tốc soạn thảo nhờ Text Replacement bất chấp "lỗi" do bộ gõ Telex
Có một sự thật là trên máy tính có thể anh em chọn gõ tiếng Việt theo kiểu chữ VNI và rất nhuần nhuyễn với nó thì trên điện thoại vẫn phải gõ bằng Telex (trừ khi cài thêm phần mềm của bên thứ ba như Laban Key để gõ VNI).

Mỗi ngày chúng ta dành rất nhiều thời gian để chat chit với người thân, bạn bè, viết email hay sử dụng mạng xã hội (viết status, comment...) bằng smartphone. Mình tiết kiệm được kha khá thời gian nhờ tính năng Text Replacement (Thay thế văn bản) trên iDevices.

Mình nghĩ mình mắc căn bệnh OCD (Obsessive-Compulsive Disorder: Rối loạn ám ảnh cưỡng chế): Khó chịu khi ai đó chat sai những cái như tên riêng hay thuật ngữ. Ví dụ, kpi thay vì KPI, api thay vì API, ceo thay vì CEO...

Để khắc phục sự cố trên nhưng không mất quá nhiều thời gian gõ nắn nót từng chữ, mình dùng rất nhiều từ viết tắt trong Text Replacement.

Đây là một phần trong danh mục từ viết tắt trong iPhone của mình
Sẽ không bao giờ mình chat với ai đó chữ tch hay the coffee house vì chỉ cần gõ tch là tự nó sẽ chuyển thành TCH, hay gõ tchh là thành The Coffee House.

Ví dụ minh hoạ luôn​

Trên iPhone của mình có hơn 100 từ viết tắt thay thế. Do dùng lâu năm, thêm dần dần nên mới nhiều vậy. Mỗi giai đoạn thêm vài từ, gõ riết rồi quen.

Để thêm / xoá / sửa từ trong Text Replacement, anh em truy cập Setting / General / Keyboard / Text Replacement. Trên máy Mac thì là System Preferences / Keyboard / Text rồi dùng + / - để thêm / bớt chữ. Trong đó Replace là chữ gõ tắt và With là kết quả hiển thị.

Tuy nhiên có một lưu ý và cũng là một mẹo nhỏ. Vì điện thoại của chúng ta phần lớn sử dụng bộ gõ tiếng Việt là Telex thành ra có một số chữ khi hiển thị sẽ bị lỗi.

Ví dụ:
  1. Anh em xem kỹ lại hình bên trên sẽ thấy, khi gõ tchh thì phần kết quả hiển thị mình set là The Cofffee House chứ không phải The Coffee House.
  2. Phải set là Gooogle thì lúc chat chit mới hiển thị đúng là Google, không sẽ là Gôgle.
  3. Tương tự, muốn ra được chữ TestFlight ngon lành thì phải set là TesstFlight nhá.
Vậy nguyên tắc ở đây là chữ nào bị biến thành dấu do quy ước của Telex thì gõ. Tốt nhất là sau khi set xong anh em gõ thử để điều chỉnh.

Thêm một lưu ý nhỏ, nguyên tắc trên chỉ đúng khi bàn phím đang ở chế độ gõ tiếng Việt.

Quảng cáo

Thủ thuật này cũng có thể áp dụng trên iPad. Và lưu ý cuối, các iDevices dùng chung Apple ID thì chỉ việc set Text Replacement ở một máy là các thiết bị còn lại sẽ tự đồng bộ luôn.
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngày xưa dùng BB cực thích tính năng này, giờ qua dùng iPhone vẫn thích tính năng này nhất, nhiều khi nhắn tin viết tắt mà nó vẫn ra câu cú đầy đủ thiệt thích gì đâu 😁
@Darklord.Py Hồi mới xài BB cay cái đó lắm, mãi mấy hôm mới biết là tại sao =))
manhcuongdka
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackBerryz Quá bình thường với Xperia keyboard.
@manhcuongdka Nhưng trên Xperia Keyboard không sao lưu và khôi phục được bạn ạ.
Mình thì lại luôn xoá mấy từ viết tắt có sẵn đi
@Manhtoan112 nhất là từ Việt Nam! viết nó sẽ thành Việt Nam! có dấu chấm than như này
mrducpru
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thankss
Mod
@mrducpru Thực tế bài với nội dung này ít nhất đã được 2 lần đưa lên tinh Tế rồi, ko hiểu sao mod này vẫn tiếp tục tạo bài trùng nội dung Huýt sáo.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Bôi chữ ăn tiền cũng là một nghề mà anh ơi
DrTMA92
TÍCH CỰC
4 năm
Thanks mạnh. Bị dính lỗi ý suốt mà k biết làm thế nào. Mod cho mẹo này hay quá.
@DrTMA92 Hay quá cập nhật ngay thoi
DrTMA92
TÍCH CỰC
4 năm
@Osmopure Chuẩn bác. Add ngay. Trước add xong khi bấm vẫn toàn dính lỗi. Kiểu Max thì nó tự thành “mã”. H mới biết mẹo.😆
Mình hay dùng “...@“ cho những địa chỉ email khác nhau, rất tiện, đỡ phải ...@... mệt mõi😁
empty77
TÍCH CỰC
4 năm
Nhớ nhiều, mệt!
Mưa đâm thấm lâu chứ mọt lúc ngoiif thêm sao đx từng ấy
Hay quá
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này mình cũng dùng thường xuyên và thấy rất hữu ích. Anh em nên thử nhất là máy android. Không hiểu sao mình gõ trên iOS ít bị mà android hay bị thế. Mình dùng song song hai máy
@ngoisaola9 Bị ??
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
@duyvua Bị gõ nhầm ấy bạn!
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
@adagioleonard Gõ hay bị nhầm hoặc bỏ mất ký tự ấy bạn
ngoisaola9
TÍCH CỰC
4 năm
@adagioleonard Bị gõ nhầm hoặc bỏ qua ký tự
Cjnemax
TÍCH CỰC
4 năm
Quá tuyệt vời luôn cám ơn chia sẻ của Mod nhen 😁
@Cjnemax Bạn này chắc ko theo dõi sát sao các bài viết vì trước đây Tinh Tế từng đưa 2-3 bài với nội dung tương tự rồi Bình thường.gif
Dreamline
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay quá
Cái này hay với những bác nào chưa biết. Dùng thủ thuật này gõ từ nhanh hơn hẳn.
@Anthonie Le Chuẩn, hay gõ những cụm từ giống nhau thì xài tính năng này quá bá đạo, đỡ hẳn nhiều thao tác Bye (1).gif
SPL
TÍCH CỰC
4 năm
Món gõ nhanh thì ông anh mình là thánh rồi, cái món này lão ấy lưu đến cả chục năm nên nó dài như cái từ điển ấy, có đến hàng nghìn từ, dài lắm mình không rõ nhưng thấy vuốt mãi không hết, chỉ gõ mấy từ là ra cả một đoạn dài lưu sẵn
AuIT
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình hay dùng để điền số điện thoại, số tài khoản ngân hàng, địa chỉ, email, tên đầy đủ... để khi giao dịch mua bán chuyển khoản k bị nhầm
@AuIT Mình cũng hay gán từ viết tắt cho mấy thứ đó, quá ổn Chiến thắng.gif
Hay quá. Thanks Mod
AuIT
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình nghĩ không nên phụ thuộc tính năng này quá, nhất là những bạn luôn nhìn vào bàn phím. Vì nếu các bạn đã quen với shortcut, khi chuyển qua máy tính khác hoặc điện thoại khác k có hoặc chưa cài shortcut này thì gõ sẽ không chính xác được.
@AuIT bên apple nó sẽ đồng bộ xuyên suốt cái này giữa các thiết bị luôn nên k phải lo bác ạ. trường hợp mượn máy người khác thì chắc k có nhiều khi dính. nói chung là nó cứ tiện ngay trước mắt thì nên dùng chứ tính gì mấy trường hợp khác đâu
AuIT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tên Hiển Thị Ok bạn. Mình thấy tính năng đồng bộ này. Nó vẫn rất tiện nếu bạn chỉ dùng máy cá nhân 😁
@AuIT chuẩn ạ :D
tichuot215
TÍCH CỰC
4 năm
Đây là cái tát vào mặt vào người mà ai cũng biết ai rồi đấy
@tichuot215 Quả(dự) báo: dự kiến Mod và Ad sẽ có trận chiến chính tả long trời lỡ đất 😁
@Darklord.Py *lở nha bro
*admin nha bro
@nịnastorm mình phe admin mà b! 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019