Thủ thuật tạo thanh công cụ truy cập nhanh trên Windows Taskbar

vn_ninja
11/11/2019 8:1Phản hồi: 59
Thủ thuật tạo thanh công cụ truy cập nhanh trên Windows Taskbar
Thanh Taskbar của Windows 10 có rất nhiều các thanh công cụ (Toolbars) được tích hợp sẵn. Ta có thể bật một Toolbar để gõ nhanh một địa chỉ web, một Toolbar để chứa các link website và một Toolbar để hiện các shortcuts trên Desktop. Lợi ích của những thanh Toolbar như vậy là để bạn có thể truy cập nhanh các file riêng biệt, các trang web và rất nhiều thứ khác ngay trên thanh Taskbar.

Thêm một cái hay nữa đó là ta có thể tạo một thanh Toolbar tùy chỉnh của riêng mình, chứa các file hoặc folder cần truy cập nhanh. Xin chia sẻ lại một vài thủ thuật với anh em đang dùng Windows 10 nhé.

Toolbar có sẵn trong Windows

Nhấp chuột phải trên thanh Taskbar, sẽ thấy dòng Toolbars trên cùng, có 3 Toolbars có sẵn

1. Address

Đây là Toolbar cho phép anh em truy cập nhanh một trang web mà không cần phải mở trình duyệt rồi gõ địa chỉ trang web. Chỉ cần gõ trực tiếp địa chỉ web vô Toolbar này, ấn Enter tức thì trình duyệt sẽ mở ra trang web.

Video minh họa

2. Links

Toolbar này có thể chứa các trang web hoặc các folder tùy chọn. Nhấp vào nút mũi tên cạnh chữ Links sẽ thấy các trang web bạn hay truy cập. Để thêm một địa chỉ web vào Toolbar này, mở trình duyệt, gõ địa chỉ trang web, xong bôi đen địa chỉ, giữ trỏ chuột kéo đường link thả vô dấu mũi tên là xong. Làm tương tự với folder, kéo thả folder vô sẽ tạo shortcuts.

Như trong hình là mình đã kéo thả folder Pictures vô.

Quảng cáo

3. Desktop

Toolbar này đúng như tên, sẽ chứa tất cả các icon và shortcuts trên Desktop.

Tự tạo Toolbar của riêng bạn

Tới phần thú vị nhất, tự tạo Toolbar, click chuột phải vô Taskbar, trong mục Toolbars chọn New toolbar…. Cửa sổ File explorer hiện ra, chọn một folder bất kỳ nào bạn muốn thêm vào Toolbar này, chọn xong nhấn Select Folder.

Quảng cáo

Lúc này tên của Folder sẽ xuất hiện trên Taskbar, nhấp vào nút mũi tên sẽ hiện ra những nội dung có trong folder, như của mình là có bộ phim Người Kiến 😁

Để tạo Toolbar chứa tất cả những thứ bạn thường truy cập, tạo một folder mới, copy tất cả những nội dung bạn muốn truy cập nhanh vào folder này dưới dạng Shortcuts (chứ đừng copy tất cả nội dung gốc vào đây nhé). Nghĩa là bạn sẽ tạo Shortcuts tới từng file, folder bạn muốn trên desktop, sau đó Cut hết mấy Shortcuts này bỏ vào folder mới tạo.

Xong làm tương tự như bước trên, New toolbar..., chọn folder, DONE. Toolbar của mình

Để xóa Toolbar thì cũng click chuột phải vào Taskbar, Toolbars, bỏ tick ở tên Toolbar là xong.

Thủ thuật nhỏ giúp anh em tự tạo Toolbar tùy ý để truy cập nhanh trên Taskbar. Anh em có đang dùng Windows không? Thử chức năng này nhé :D
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Maisuong92
ĐẠI BÀNG
4 năm
Desktop trống trơn luôn 😃
vohuong1964
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Maisuong92 Empty desktop
Maisuong92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vohuong1964 Full wallpaper 😃
lehongxuan
TÍCH CỰC
4 năm
@Maisuong92 giống tui
@Maisuong92 Cài phím tât hết cần gì là mở lên 😁
@Maisuong92 Mình cũng thích để trống trơn vậy đó.
Lấy ca
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho gọn Desktop 😁
@micheal9000 Họ chuyên làm về âm nhạc thì sao
GiT
TÍCH CỰC
4 năm
@micheal9000 Thường desktop mình trống trơn, ko có bất cứ một cái gì hết. Thi thoảng thì có một vài file đang xử lý còn dang dở. Khi nào hoàn thành thì đưa nó về thư mục lưu trữ. Như vậy biết được mình đang còn cần phải làm cái gì. Với mình nó đúng nghĩa desktop (bàn làm việc) chứ ko phải là quầy tạp hóa, cái mẹ gì cũng đưa lên.
@GiT Do cậu single task thôi 😃 Nhiều người phải làm đa nhiệm không phải xong cái nào thì mới chuyển qua cái khác được. Đang làm cái này, tịt, nhưng ý tưởng của các khác lại nổi lên 😃 Kiểu thế 😃 Với lại nhiều người có thói quen dọn dẹp theo chu kì, 1 tháng, 1 năm chẳng hạn 😃
GiT
TÍCH CỰC
4 năm
@micheal9000 Tịt cái này chuyển sang cái khác thì vẫn làm mà, nhưng như bạn nói thì cái đấy cũng chỉ là đơn nhiệm thôi, đa nhiệm phải là vừa đánh trống, vừa thổi kèn, vừa hát CÙNG MỘT LÚC, còn các công việc dang dở thì lúc có 1 cái, lúc vài cái, nhưng những cái ko quan trọng thì để nó chỗ khác, những dự án quan trọng mới đưa lên desktop, còn icon phần mềm hả? Miễn đi.
OK
Desktop để mỗi thùng rác, wallpaper màu trơn, taskbar để mỗi Chrome, góc phải để bộ gõ, báo pin còn lại hide hết
Tối giản
@batmanletruc Mình bây giờ không để gì luôn
traitay95
TÍCH CỰC
4 năm
Ai dùng win 10 cảm thấy nó như cái bức tường cũ win 7 đc sơn mới. Lag éo chịu đc
@traitay95 chê win10 1 hồi bị chửi bây giờ 😁
@traitay95 Máy cùi thôi.
Ai khóc cho nỗi đau này 😁
mrdrg10
TÍCH CỰC
4 năm
@traitay95 Máy yếu quá thì dùng w7 đi bạn.
@traitay95 SSD giờ rẻ lắm rồi, 400k 1 cái 128GB, mua về mà lắp
Nhiều máy nhìn desktop phát sợ
cái này trước mình làm hoài, desktop không có một icon/shortcut nào hết.
blogkien
TÍCH CỰC
4 năm
Chẳng khác bấm vào start menu chọn app/phần mềm.
ides
CAO CẤP
4 năm
@blogkien Đừng nói nữa :
@blogkien Suỵt 😆))))
GiT
TÍCH CỰC
4 năm
@blogkien Ghim vào taskbar thì sao? Mình nhiều phần mềm to nhỏ lắm, nên gom hết vào menu chuột phải... 😃
Phth411
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho xin hình nền full đi ông. Cái đầu tiên ấy
@Phth411 Mời bác xơi
random-wallpaper-pc-18-01-2019 (31).jpg
C:\ProgramData\Microsoft\Windows\Start menu\Promgrams
Cái này là start menu cổ điên nè
Hồi trước cũng nghịch cái này, giờ chẳng cần, toàn mở trình duyệt lên dùng thôi, ít dùng phần mềm trên máy tính rồi.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
4 năm
trò này có từ thời win 7.
xpvuol
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr.Fly Có từ thời Win 98, rất ít người xài... Mình thấy tiện nên vẫn xài đến giờ...
Nể nhất đội icon kín màn hình 😁
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
Hay, quá hay, nào h dùng nhưng chưa biết tới Tips này
thahnv
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng thích để Desktop trống
Annotation 2019-11-17 160853.png
@thahnv Xmind là bản free hay paid thế !?
thahnv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Darklord.Py Trả phí bác ah
jin_279
TÍCH CỰC
4 năm
Desktop càng ít icon càng tốt mà tốt nhất là ko để shortcut gì để show hình nền cho đẹp, shortcut công việc thì thiếu gì chỗ 😁
trungking
TÍCH CỰC
4 năm
Ủa rồi cái menu window khi bấm lá cờ lên ko sài tự nhiên nhét thêm vào toolbar chi vậy @@
Mũi tên bé xíu, rê bấm vào thấy ko hứng r

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019