Thủ thuật với MIUI 9.5: gesture cho máy tràn viền, Mi Browser mới ngon hơn và gọi điện nhanh

Thủ thuật với MIUI 9.5: gesture cho máy tràn viền, Mi Browser mới ngon hơn và gọi điện nhanh

Discussion in '[Android] Tin tức - Đánh giá' started by Duy Luân, 08:06 ngày 17/4/18. Replies: 206. Views: 20,596.

Thảo luận trong '[Android] Tin tức - Đánh giá' bắt đầu bởi Duy Luân, 08:06 ngày 17/4/18. Trả lời: 206, Xem: 20596.

Chia sẻ

1. Duy Luân

Duy Luân Không có gì!

MIUI 9.5 là một bản nâng cấp lớn và có rất nhiều đóng góp trong việc giúp trải nghiệm của những chiếc điện thoại Xiaomi trở nên ngon lành hơn, tiện dụng hơn và hiện đại hơn. Mình tổng hợp mấy điểm mà mình thấy hay sau vài hôm nghịch chiếc Mi Mix 2s chạy MIUI 9.5 để anh em tiện tham khảo. Anh em thấy cái gì hay ho mà mình chưa đề cập (hoặc chưa biết) thì hãy comment vào thêm nhé, cảm ơn anh em Mifan nhiều.

Đang dùng Mi Mix 2 hoặc các máy có phím ảo trong màn hình, hãy thử các gesture mới

MIUI 9.5 trên Xiaomi Mi Mix 2s cho phép bạn làm các thao tác vuốt cực kì tiện: vuốt lên để về home, vuốt trái, phải để back, và vuốt rồi kéo lên để vào đa nhiệm. Thao tác này giống hệt trên iPhone X, thậm chí còn ngon hơn vì bạn có thể vuốt cả mép bên phải hoặc trái đều back được, rất tiện dù cho bạn cầm điện thoại bằng tay nào đi nữa. Tính năng này có thể dùng được với những máy Mi xài phím ảo trên màn hình, và anh em Mi Mix 2 phải trải nghiệm tính năng này đi, mới thấy được rằng cái máy của mình phê như thế nào.

Quan trọng hơn, nhờ hệ thống gesture mới cực ngon này mà mình đã hoàn toàn chia tay phím ảo trên màn hình. Mi Mix 2s giờ đây hiển thị full nội dung từ trên xuống dưới, không còn bất kì ngăn cản lại nữa. Khi bạn duyệt web, khi bạn chơi Facebook mà nội dung tràn sát ra viền thì cảm giác nó sướng lắm. Nội dung cứ như là đang bay từ dưới lên vậy.

Cách kích hoạt: Vào Settings > Full screen display > chạm vào dòng Full screen gestures.

Đang tải Xiaomi_mi_mix_2s_man_hinh_4.jpg…

Đừng quên thử trình duyệt Mi Browser mới

Trình duyệt Xiaomi giờ được làm lại với giao diện ngon hơn rất rất nhiều, thậm chí bạn có thể dùng nó thay cho Chrome luôn đấy. Thanh tìm kiếm được di chuyển xuống dưới khu vực thời tiết để nhìn đẹp và dễ bấm bằng một tay hơn, khi nhập địa chỉ web sẽ tự động có thêm prefix www hay đuôi .com tiện lợi, và mình có cảm giác tốc độ load cũng nhanh hơn kha khá. Xiaomi nói họ đã làm mới lại phần nhân của trình duyệt để giúp render các trang web chính xác hơn và nhanh hơn, có vẻ điều này đang phát huy tác dụng.

Nhân tiện mình thấy Xiaomi ghi trên web của họ rằng trong trình duyệt Mi Browser giờ có thêm khu vực đọc tin tức mới gọi là News Feed, tuy nhiên mình coi trên con Mi Mix 2s của mình thì không thấy. Cái này là giới hạn theo quốc gia hay sao anh em? Làm sao để bật nó?

Đang tải Mi_Browser.jpg…

Mi Mover hỗ trợ di chuyển dữ liệu app từ điện thoại cũ sang

Việc di chuyển app, danh bạ, tin nhắn... thì không có gì mới, nhưng tính năng mới quan trọng của MIUI 9.5 là nó di chuyển luôn cả dữ liệu của app từ điện thoại cũ sang điện thoại mới, nhờ vậy bạn giảm được thời gian ngồi settings lại các ứng dụng hay dùng. Tất nhiên một số app có thể dễ dàng khôi phục dữ liệu chỉ bằng cách sign in vào là xong, nhưng không phải ứng dụng nào cũng thế.

Áp giới hạn data khi chia sẻ dữ liệu

TÍnh năng mới này của MIUI 9.5 đem lại cho bạn nhiều sự kiểm soát hơn khi chia sẻ mạng Wi-Fi cho bạn bè. Bạn có thể tránh người ta xài quá nhiều dung lượng mạng của bạn bằng cách áp một mức giới hạn, ví dụ 50MB, cho lần truy cập của họ. Giới hạn này mặc định không bật và khi dùng xong mỗi lần bạn sẽ phải bật nó lại thủ công vì ý đồ của Xiaomi là để bạn thoải mái nhất có thể, chỉ trong những tình huống bạn thật sự không muốn hao Wi-Fi nhiều thì mới phải dùng thôi.

Cách dùng: vào Settings > Portable Hotspot > One time data limit. Nhớ bật lên và cài mức dung lượng bạn muốn là được.

Gọi nhanh cho người nào đó (Quick Dial)

Bạn còn nhớ cái thời mà điện thoại còn xài bàn phím cứng thì chúng ta có màn gán số gọi nhanh cho một phím cứng không? Ví dụ số 2 thì gọi vợ, số 3 thì gọi bố, số 4 gọi mẹ, số 5 gọi bồ chẳng hạn. MIUI 9.5 mang tính năng này quay trở lại và cách dùng cực kì đơn giản. Nó sẽ giúp bạn tiết kiệm nhiều thời gian khi sử dụng máy, nhất là khi cần gọi gấp cho người nào đó.

Cách sử dụng: chạy trình gọi điện, nhấn qua chỗ bàn phím số. Trừ số 1, còn lại bất kì số nào bạn cũng có thể nhấn giữ vào nó, có một menu nhảy ra, chọn số điện thoại để gán vào là xong.

Đang tải Quick_Dial.jpg…

Giờ bạn đã có thể thu tiếng khi quay màn hình

Quay phim màn hình là một trong những tính năng rất ngon của MIUI mà ngay cả Android gốc hay các bản Android tùy biến từ những hãng lớn khác cũng không có, nó xuất hiện lần đầu tiên ở MIUI 8. Giờ đây khi quay màn hình, bạn có thêm tùy chọn Speaker để thu lại âm thanh phát ra từ các app một cách chân thực nhất chứ không phải thu vòng qua video nữa, giúp giảm đáng kể tiếng ồn khi bạn quay lại các màn chơi game của mình. Nếu bạn thường quay các đoạn video hướng dẫn hay chia sẻ gì đó về điện thoại thì chức năng này cũng giúp bạn được khá nhiều.

Đang tải Quay_phim_man_hinh.jpg…

Rồi, mình xong, giờ tới lượt anh em. Anh em có câu hỏi hay thắc mắc hay muốn chia sẻ gì thêm thì hãy comment vào bài nhé. Đừng quên ghé qua Tinhte.vn/Xiaomi để theo dõi các thông tin mới nhất về Xiaomi cũng như trao đổi với các bạn khác đang xài đồ Xiaomi.

File đính kèm:

Chia sẻ

#1 Duy Luân, 08:06 ngày 17/4/18
    Sửa lần cuối: 08:19 ngày 17/4/18
    lat4ever83, kcatter, xpressndt13 người khác thích nội dung này.
  2. tobe2405

mình đang dùng trên 5 plus , cực ngon

hi vọng google sẽ sớm cập nhật và làm theo xiaomi để bỏ 3 phím điều hướng trên màn hình

chia sẻ với anh e cái video cho trực quan

kcatter, axitbudic, nhemdaika12 người khác thích nội dung này.
    1. tobe2405

tobe2405 @Bibusama do em giữ để các bác nhìn rõ chuyển cảnh mà , chứ bình thường là ra ngay

1
      kcatter thích nội dung này.
    2. tobe2405

tobe2405 @firestork cái rề rề là do e vẫn giữ tay trên màn hình thôi, chứ thực ra nó rất nhanh

1
    3. leanduy

leanduy @tobe2405 Bác có dán màn hình ko vậy ạ ???

4. bomduc

bomduc @tobe2405 Cũng mượt đó. ăn đứt Samsung rồi.

3. Wook Song Dong

Wook Song Dong Dự bị

Mình đang xài 5A , trình gọi điện bấm số ko hiện số là sao vậy @Duy Luân (miui 9.5)

1. Wook Song Dong

Wook Song Dong Dự bị

Wook Song Dong @Duy Luân Giờ có hiện số rùi, trước ở 9.2 thì ko...

2. Wook Song Dong

Wook Song Dong Dự bị

Wook Song Dong @cyberat Restart ok rồi bác..

3. cristiano2

cristiano2 @Duy Luân Mình mới mua con 5A cho mẹ thì mắc cái lỗi hao pin chờ, chưa lắp sim gì hết, để qua đêm tầm 7h đồng hồ mà tụt mất 13%, hic

4. cyberat

cyberat @cristiano2 Reset lại, nếu không hết thì mang bh ngay đi. Mình làm phát 2 cái chưa bị cái nào. Pin bao trâu. Mà để 9.1.6 mặc định chứ không up lên cao nữa

1
      cristiano2 thích nội dung này.
  4. Vickk

Tưởng máy nào cũng có. :D

File đính kèm:

1. darkera13

darkera13 @Vickk Chính xác là máy nào cũng có :D

2. thai-nn

thai-nn @Vickk Đã gán số đâu mà có nhỉ

5. Tan Cro

Tan Cro Thành viên

giống iPX nhỉ. hóng samsung làm theo cho kịp xu thế :D

1. thanhphat95

thanhphat95 @cristiano2 Chỉ trích hay là câu hỏi? Ai mới là người cố tình hiểu lầm?? Hay là bạn đang cố gắn qui chụp cho tất cả mọi người? Mỗi câu hỏi đều là chỉ trích??

1
    2. ggunf

ggunf @thanhphat95 Mình nói giống ipx hả :)))

3. Hữu Lợi

Hữu Lợi @Tan Cro vậy bạn rất ngu. giống thì phải nói giống cái nguồn gốc, và tôn trọng nguồn gốc. Nếu là người trung lập hoặc tỏ ra trung lập thì phải nói "giống BB V IPX quá "
      Sheeples thì gặp quá nhiều. Dân chúng chửi thấy mẹ cũng k chừa

4. Tan Cro

Tan Cro Thành viên

Tan Cro @Hữu Lợi Bác có chắc thằng đi đầu là bb không . Hay lại là auto chửi

6. Sjn Loner

Redmi 5 chưa có :(

black.crystalChính 812 thích nội dung này.
    1. Deidara...

Deidara... Dự bị

Deidara... @Sjn Loner Có từ tuần trước rồi mà

2. Cường T.V

Cường T.V @Sjn Loner có rồi thím, check cập nhật đi have fun :D

3. Sjn Loner

Sjn Loner @Cường T.V Um sau cmt thì update luôn rồi :confused:

4. Sjn Loner

Sjn Loner @Deidara... Mới có hôm qua thôi. Mình lên web chính thức check mà. Mình xài bản quốc tế hehe

7. seabear1

Phần tool toy của MIUI thực sự ngon, giờ ko muốn bỏ Xiaomi luôn.
    Thường xuyên dùng Mi remote để bật điều hoà, tivi, quạt ...
    Mi drop & File Manager cũng ngon, nhưng các hãng khác chắc cũng ko kém

#7 seabear1, 10:33 ngày 17/4/18
    Sửa lần cuối: 11:05 ngày 17/4/18
    kcatter, QXProthienvk thích nội dung này.
    1. cyberat

cyberat @seabear1 bạn có thử trên smart tv sony không? mình điều khiển thấy chỉ có mấy chức năng đơn giản như chuyển kênh, âm lượng. Chả biết nó kén hay mặc định nó chỉ có vậy

2. NguyễnDuyĐạt

NguyễnDuyĐạt @cyberat smart tv sony thì tải app riêng bác ơi

1
      cyberat thích nội dung này.
    3. cyberat

cyberat @NguyễnDuyĐạt Cảm ơn bạn để mình tìm thử. À mà bác có cắm chuột vào không? Mình thử 4 con chuột đang xài cả có dây lẫn k dây đều không nhận. Nhưng tivi vẫn báo có thiết bị cắm vào. Lúc mua họ có nói sony kén chuột kinh lắm.

4. leanduy

leanduy @seabear1 Cái điều hòa bản tiếng tàu hỗ trợ tốt cực. Mình cài lại rom bản global thì phần đó còn được có mấy hãng o_O

8. kingofpain

xài iphone x còn không quen, cho em xin

1. ngminhman123

ngminhman123 @kingofpain android nó cho bạn thêm option lựa chọn , ko bắt buộc bạn phải dùng , yên tâm nhóe

1
  9. One BB

One BB Dự bị

Có cử chỉ để quay lại app trước đó k bác. Chứ nhiều khi back nhiều or phải về home cũng khó chịu!

1. lanhthuan

lanhthuan @One BB Vuốt lên rồi giữ là bật đa nhiệm

1
    2. vinhsgt

vinhsgt @One BB Vuốt từ dưới lên và giữ (đa nhiệm) là chuyển app cũ thôi

1
    3. songoku_1206

songoku_1206 @One BB Khoản này thua iPX nhỉ?
      X chỉ cần vuốt ngang thanh điều hướng là kéo luôn sang app bên cạnh (cả trái và phải)

4. One BB

One BB Dự bị

One BB @One BB Đấy. Ý mình là kéo sang app cạnh luôn ấy

1
  10. anhtu.gratia

Cho em xin lỗi vì không liên quan nhưng mà cho hỏi: có ai bị cập nhật windows 7 mấy ngày hôm nay khởi động lâu kinh khủng ko T.T ngày nào bặt máy cũng thấy update

11. BlackBerryz

Con Mi Mix 2s này coi bộ ngon dữ :D

12. 7hanh

Xiaomi cam kết bảo mật thông tin người dùng nếu dùng Mi Browser chứ? ^^

13. biencalaem

biencalaem Thành viên

Fullscreen display chỉ có trên máy 18:9 đúng ko các bác? 9.5 trên các máy 16:9 chẳng có gì nổi bật?

nohara thích nội dung này.
    1. MrK1988

MrK1988 @Bá Hỷ Tắt được nhé, nhưng không khuyến khích :D ..

2. MrK1988

MrK1988 @biencalaem Nếu máy bạn đã root thì lên ch play cái Build Prop Editor - vào đó thêm dòng qemu.hw.mainkeys=0 , rồi khởi động lại máy.
      Vào setting sẽ thấy dòng màn hình tràn cạnh hoặc Full screen display ( tùy theo bạn chọn tiếng gì ) để setting và sử dụng nhé.
      Mình khá ưng - cảm giác như sài vuốt của BB ngày xưa

1
      bayba_x thích nội dung này.
    3. bayba_x

bayba_x @MrK1988 có cần Root gì ko bạn ơi ?

4. MrK1988

MrK1988 @bayba_x Root thì làm nhanh hơn,
      Không root thì phải cài TWRP hoặc dùng lệnh ADB hơi phức tạp với các bạn chưa quen vọc

14. anhlucky2

Khi nào mới về con Note 5 Pro chính hãng đây, toàn là xách tay chính hãng :(:(:(

1. TedVu247

TedVu247 Thành viên

TedVu247 @hypous vậy là mình mua xtay lại dc bản max à?

2. MrK1988

MrK1988 @anhlucky2 Mình thấy đối với hàng Xiaomi thì khoản hàng chính hãng với xách tay ranh giới rất là mong manh. Công việc của mình được nhận thông tin về thị trường điện thoại thì tỉ lệ bảo hành của xiaomi cả xách tay và chính hãng trên số bán ra chưa đến 1%. Mình cực kì ấn tượng với con số này và bản thân mình cũng đang sài Redmi Note 4 ( xách tay DDTM cách đây 2 năm ) và Mi Max 2 ( hàng Digiworld đợt lzd flash sale còn rẻ hơn giá xách tay nên mua ) thấy rất bền và ổn định.
      Hàng Digiworld theo mình thấy bản chất chỉ là bên D sang đặt hàng Xiaomi một lô sản phẩm đã được xiaomi cài sẵn tiếng việt và đóng mác Global version và D tự bảo hành lấy. Chính sách bảo hành của D thì theo mình nó kém nhất trong các nhà phân phối lớn và không nhỉnh hơn xách tay tẹo nào.

Vì vậy nếu bạn thích có tiếng việt luôn thì xúc em chính hãng, còn xác định vọc vạch thì làm em xách tay về vọc vạch nghiên cứu cho sướng.

1
      anhlucky2 thích nội dung này.
    3. anhlucky2

anhlucky2 @MrK1988 mình tính mua con 4gb ở DDTM thì ok không ? mình không vọc nghiên cứu gì, chỉ down các app mới về thử và chơi game thôi. nhưng cũng muốn xài máy cho lâu lâu ngại mỗi lần đổi bất tiện

http://didongthongminh.vn/xiaomi/xiaomi-redmi-note-5-pro-chinh-hang-p2366/comment-page-48#comments

Xiaomi Redmi Note 5 Pro Nhập Khẩu 64Gb Ram 4Gb giá tốt nhất

Xiaomi Redmi Note 5 Pro Nhập Khẩu 64Gb Ram 4Gb ,nguyên seal mới 100%✅Mua bán Redmi Note 5 Pro độc quyền uy tín✅Bảo hành Redmi Note 5 Pro 12 tháng✅Hệ thống phân phối Xiaomi số 1 Việt Nam
      didongthongminh.vn

4. anhlucky2

anhlucky2 @hypous 6gb thì nhiều quá không cần đâu, 4 là chơi game ngon rồi

15. palmtj27

redmi 5( 18:9) chưa có

16. traisaigon

Cái trò gán số gọi nhanh có lâu lắm rồi .

17. qua2007

qua2007 Thành viên

mac tàu bị ghẻ lạnh thôi chớ, mọi thứ nó làm công khai đều tốt
    lúc trước mình sài room mokee của tàu rất nhiều cai hay mà cynogen ko co tùy chỉnh sâu hơn cynogen

18. p.a.tuan

mình xài mi mix và chưa biết bao giờ mới đc lên 9.5 :(

1. see022

see022 @p.a.tuan Mi mix 2 đã lên cả tháng

2
      kcatterghostkinglee thích nội dung này.
    2. ghostkinglee

ghostkinglee @see022 Đang ngắm con Mix 2, bản màu đen hơn 9tr mà màu trắng mắc quá mắc.

1
    3. jedi9

jedi9 @p.a.tuan Ham đu theo MIUI làm gì. Cài ROM Resurrection Remix 6.0 còn sướng hơn :p

19. quancayda

Gọi nhanh cho người nào đó (Quick Dial)
    => Tính năng này mình thấy Samsung nó ra cách đây 4 năm trên GS5 rồi, giờ Xiaomi mới thêm vào có vẻ hơi chậm nhỉ.

Giờ bạn đã có thể thu tiếng khi quay màn hình
    "Quay phim màn hình là một trong những tính năng rất ngon của MIUI mà ngay cả Android gốc hay các bản Android tùy biến từ những hãng lớn khác cũng không có, nó xuất hiện lần đầu tiên ở MIUI 8"
    => @Duy Luân Bác Luân có thử chức năng "Game launcher" có sẵn chức năng Quay phim trên Galaxy S8 chưa ? nó dành riêng cho Game và Ứng dụng. :).

Còn quay ở màn hình Home mình thấy cái app DU Screen recorder quay chất lượng cũng ngon lấy tiếng qua Micro của phone, chứ ko lấy trực tiếp trong game (tắt tiếng khi chơi sẽ ko thu được tiếng). Ko biết cái con Xiaomi này nó có lấy tiếng trực tiếp trong ứng dụng ko ta? (Khi tắt tiếng thiết bị thì vẫn có tiếng sau khi quay).

File đính kèm:

#24 quancayda, 11:11 ngày 17/4/18
    Sửa lần cuối: 13:35 ngày 17/4/18
    1. dundun1701

dundun1701 Thành viên

dundun1701 @quancayda Thích quay màn hình thì có AZ Screen Recorder nhé. Dùng bao phê, thích quay ở đâu thì quay, ghi tiếng được hết :v

1
    2. quancayda

quancayda @dundun1701 Uhm, quay màn hình thì giờ nhiều vô số :), cái kia nó còn quay file gift trực tiếp, cắt video đủ thứ, Còn thêm luôn cả cái nút hiển thị thay cho ngón tay chỉ dẫn chỗ bấm trên màn hình thấy cũng tiện để làm video hướng dẫn.

1
      dundun1701 thích nội dung này.
    3. Duy Luân

Duy Luân Không có gì!

Duy Luân @dundun1701 V ấn đề là phải cài thôi :D chứ mình cũng xài thằng này lâu lắm rồi hihi

1
      dundun1701 thích nội dung này.
    4. dundun1701

dundun1701 Thành viên

dundun1701 @quancayda Ừa, mình thấy thằng AZ này cũng đủ hết các option đó, xài nó dó giờ mà chưa có nhu cầu đổi qua thằng khác hehe

20. lukhach810

lukhach810 Thành viên

Chẳng qua là tích hơp thêm vào hệ điều hành thôi.
    Vụ này mình đã xài từ lâu lắm luôn rồi. từ thời Android 5.
    Có 1 phần mềm là All in One Gesture , mô tả như Video

Link cài chính chủ cho các bạn
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.phoenixstudios.aiogestures&hl=vi

All in one Gestures - Ứng dụng trên Google Play

All in one Gestures allows you to hide soft keys, and control your device with simple gestures. Just swipe your finger across the screen, and the action you want will be performed.Supported Gestures:• Swipe from edges.• Double tap on the status...
    play.google.com

Và nói thật, từ 4 năm trước mình đã nghĩ Gesture phải là tương lai của tương tác trên cảm ứng, thế mà ko hiểu sao cứ ì ạch 1 chỗ hoài không phát triển.

1. Tiếndark

Tiếndark @lukhach810 cái all in one đó dùng tù kinh khủng

2. lukhach810

lukhach810 Thành viên

lukhach810 @Tiếndark Bạn chịu khó vọc vạch cái setting của nó ;)

3. Duy Luân

Duy Luân Không có gì!

Duy Luân @lukhach810 Cái "chẳng qua" đó quan trọng vì không phải ai cũng ngồi mò được

4. thienquang07

thienquang07 @lukhach810 mấy app ứng dụng kiểu này phải được tích hợp thẳng vào hệ thống thì mới mượt và ngon được, chứ bên app bên thứ 3 theo mình không nên cài.

1
      TedVu247 thích nội dung này.
    5. Steve Hoàng

Steve Hoàng Thành viên

Steve Hoàng @lukhach810 all in one này hơi tù thiệc. bỏ tí tiền xài cái Edge gesture ngon hơn nhiều bác à. (ko thích thì tải lậu cũng được)

Chia sẻ

Đang tải...