[Thủ thuật Windows 10] 2 cách để sửa lỗi 100% disk

Thảo luận trong '[Win] Tin tức - Đánh giá' bắt đầu bởi bk9sw, 4/8/15. Trả lời: 292, Xem: 308069.

Chia sẻ

1. bk9sw

bk9sw Moderator

Qua phiên hỏi đáp về Windows 10, một số anh em cho biết gặp phải lỗi Full Disk tương tự như hồi Windows 8. Lỗi này có thể là do ổ cứng, chủ yếu là các máy chạy ổ HDD thường. Một số anh em chuyển sang dùng ổ SSD thì không còn hiện tượng này nhưng nếu bạn vẫn dùng ổ HDD thì có thể thử 2 cách sau:

Làm thế nào để biết máy bị lỗi Full Disk > bạn mở Task Manager > nhìn cột Disk thấy nó nhảy đến 100%.

Cách 1: Chỉnh bộ nhớ ảo Virtual memory:

Nhấn Start > gõ Performance > chọn Adjust the appearance & performance of Windows

Chọn thẻ Advnaced > nhấn vào nút Change … trong khu vực Virtual memory

Bỏ chọn trong ô Automatically manage paging file size for all drivers > chọn vào dòng Custom size > Tùy theo dung lượng RAM mà chúng ta có thể thiết lập, chẳng hạn máy có 4 GB RAM thì nhập 2000 và 4000 như trên > nhấn Set > OK > khởi động lại máy và lại mở Task Manager lên để kiểm tra xem Disk còn bị 100% nữa hay không.

Cách 2: tắt dịch vụ Superfetch

Nếu cách 1 không ổn, bạn có thể tắt dịch vụ superfetch bằng cách

Nhấn Windows + R > gõ services.msc > trong bảng liệt kê dịch vụ tìm Superfetch > click phải chọn Properties

Nhấn Stop để ngưng dịch vụ và trong ô Startup type phía trên chọn Disable > khởi động lại máy.

Chia sẻ

#1 4/8/15
    Sửa lần cuối: 4/8/15
  2. ragefighter

ragefighter Thành viên

hdd mình lên win 10 hdd chạy êm rồi, ít bị đơ máy khi truy xuất file lớn. nhớ lại thời 8.1 hdd đọc nghe mà mà xót. SSD thì khó phát hiện vì không tạo ra âm thanh mà vào theo dõi task mới biết được.

bango123Pinochio Pinochio thích nội dung này.
  3. Nguyen Huu An Nhien

Nguyen Huu An Nhien Thành viên

Khá hay cho con pentium 4 ram 1 gb chả mình

lager thích nội dung này.
  4. shinobido

shinobido Thành viên

mình cài win 10 ngoài full disk thì CPU chạy rất bất thường , nhiều game ko chơi dduoc .
    có cách fix ko nhỉ ?

lee_dong25 thích nội dung này.
  5. trung2tek

trung2tek Thành viên

từ lúc lên 8.1 thì gần như là ko bị r, khi nào ham hố chạy nhiều nặng máy mới dính phải, còn lên 10 thì đến h vẫn chưa bị lần nào

6. contraiobama

contraiobama Thành viên

Các bạn ơi, sao mình lên windows 10 rồi mỗi lần vào office 2013 là nó lại chạy lại file cài đặt office vậy các bạn? Mình đã thử repair office nhưng không hiệu quả

7. Gallus

Gallus Thành viên

Góp ý phần Virtual memory: nên set bằng 1/2 ram thật, ví dụ máy các bạn có 4GB ram thì chỉ nên set 2GB là 2048, tất nhiên là đặt bao nhiêu tùy thích nhưng để càng nhiều càng tốn dung lượng ổ cứng mà không có tác dụng gì, ngược lại còn làm giảm tuổi thọ ổ cứng vì đọc/ghi nhiều lần hơn.

vuongde, monkeyb1903, ussh9991 người khác thích nội dung này.
  8. sadness.ver3.2.90

sadness.ver3.2.90 Thành viên

Các bác cho e hỏi chút là máy e chỉ lúc bắt đầu khởi động lên sau 3 phút là hết , lúc coppy file nặng & lúc idm ghép file là fulldisk 100% . Còn bình thường thì ổ vẫn ok % load thấp thì có phải bị lỗi fulldisk không nhỉ ?

9. darkkenty

darkkenty Thành viên

Có ai tìm giúp em card driver amd 6630m cho win 10, chứ để win 10 update toàn tìm sai mã driver ko ah nên gây ra hiện tượng khởi động lâu, còn lấy driver win 8 thì khởi động nhanh nhưng driver bị dừng trên win nên ko hỗ trợ

10. conbocon177

conbocon177 Thành viên

hỏi tí..... không rành máy tính cho lắm.nên mình chuyển sang ngôn ngữ tiếng việt cho dể xài.... vậy cái task manager.....bên giao diện tiếng việt nó ở đau vậy

11. hungprostreet

hungprostreet Dự bị

cách thứ 3 là lên ổ SSD luôn, sẽ không bao giờ bị tình trạng 100% disk nữa :D

bomduc thích nội dung này.
  12. conbocon177

conbocon177 Thành viên

hỏi tí..... không rành máy tính cho lắm.nên mình chuyển sang ngôn ngữ tiếng việt cho dể xài.... vậy cái task manager.....bên giao diện tiếng việt nó ở đau vậy

13. Phạm Minh Thọ

Phạm Minh Thọ Thành viên

Gỡ ra cài lại bạn :)

14. Pinochio Pinochio

Pinochio Pinochio Thành viên

lên win 10 ko thấy 100% nữa

15. Phạm Minh Thọ

Phạm Minh Thọ Thành viên

Bạn vào setting >> Languages and Region sẽ thấy

16. ppc_hhvn

ppc_hhvn Thành viên

Mình thì không dùng tiếng Việt bao giờ, nhưng bác có thể thử cách này.
    Để trỏ chuột vào thanh task bar dưới cùng màn hình, nhấp chuột phải. Trong cửa sổ sẽ thấy "Quản lý tác vụ" - Nó chính là Task Manager đấy. Nhấp chuột trái vào thẻ "Quản lý tác vụ" là xem được các thông tin liên quan.

17. ppc_hhvn

ppc_hhvn Thành viên

Mình thì không dùng tiếng Việt bao giờ, nhưng bác có thể thử cách này.
    Để trỏ chuột vào thanh task bar dưới cùng màn hình, nhấp chuột phải. Trong cửa sổ sẽ thấy "Quản lý tác vụ" - Nó chính là Task Manager đấy. Nhấp chuột trái vào thẻ "Quản lý tác vụ" là xem được các thông tin liên quan.

18. dqminhtt1

dqminhtt1 Thành viên

Klq đến full disk, bác nào gthich hộ mình phát.
    Mình upgrade từ 8.1 lên 10 và gặp lỗi oái oăm thế này. Trên win 10 mình ko thể dò được sóng wifi nhà mình, wifi hàng xóm dò đc ( nhưng có pass ). Trên 8.1 mọi thứ đều bình thường, dò đc cả nhà mình và hàng xóm. Đây cũng là lí do 2 lần lên 10 rồi 2 lần xuống 8.1

Need help :(

19. caube93nb

caube93nb Thành viên

Ai giúp mình tắt được cái ENG, VIE góc phải taskbar không? dùng photoshop nó hiên lên không dùng được. Khó chịu lắm. Win 7 tắt dễ

baomaynem thích nội dung này.
  20. shinobido

shinobido Thành viên

ko phải .

Chia sẻ

Đang tải...
Đang tải...