[Thủ thuật Windows 10] Cách tạo tài khoản nội trú (Local Account) trên Windows 10 Creators

bk9sw
3/6/2017 7:23Phản hồi: 62
[Thủ thuật Windows 10] Cách tạo tài khoản nội trú (Local Account) trên Windows 10 Creators
Bản cập nhật Windows 10 Creators mang lại nhiều cải tiến tích cực nhưng cũng có nhiều thứ trở nên rắc rối hơn, điển hình là việc tạo một tài khoản nội trú (local account) bên cạnh tài khoản chính. Microsoft giấu rất kĩ trong phần thiết lập tài khoản của Windows Settings, nếu anh em lười đọc chỉ dẫn bằng chữ thì khả năng mất cả buổi vẫn không tạo được. Dưới đây mình hướng dẫn lại để anh em tạo nhanh.

Các bước tiến hành như sau, anh em lưu ý là áp dụng trên Windows 10 Creators còn với những phiên bản trước thì tạo tài khoản dễ hơn.

1. Mở Windows Settings (nhấn tổ hợp Windows + I) > chọn Accounts > Family & other people

2. Trong mục này, anh em có 2 tùy chọn tùy theo mục đích sử dụng của tài khoản mà bạn muốn tạo thêm. Ở đây mình không đề cập đến dạng tài khoản online, tức cần phải có email mới sử dụng máy được mà chỉ là tài khoản nội trú trên máy.

Tài khoản gia đình.JPG
Nếu muốn tạo thêm tài khoản để con cái hay người trong gia đình nói chung sử dụng thì bạn chọn "Add a family member" trong mục Your family. Tuy nhiên vì phụ thuộc vào các tính năng quản lý và cấp quyền truy cập nên Windows 10 vẫn đòi hỏi phải có email để tạo, bạn có thể dùng lại email của mình hoặc tạo email mới.

Tạo tài khoản local.jpg
Nếu bạn chỉ đơn thuần muốn tạo một tài khoản để người khác sử dụng tạm thời thì chọn "Add someone else to this PC" ở phần Other people. Đây chính là nơi bạn có thể tạo dạng nội trú tương tự như trong Control Panel hồi xưa.

Nhấp vào đây 1.jpg
Ở ô này bạn bấm vào dòng "I don't have this person's sign-in information"

Nhấp vào đây 2.jpg
Tiếp tục bạn bấm vào dòng "Add a user without a Microsoft account"

Điền thông tin.jpg
Phù, sau 2 lớp che giấu thì cuối cùng những ô thiết lập quen thuộc đã hiện ra. Lúc này bạn chỉ việc nhập tên tài khoản và nhấn Next để tạo. Trong trường hợp muốn bảo mật tài khoản này thì bạn có thể nhập thêm thông tin mật khẩu, lưu ý là nếu đặt mật khẩu thì bạn phải ghi chú gợi ý trong cả ô Password hint.

Đã tạo xong.jpg
Như vậy là chúng ta đã có tài khoản nội trú trên máy. Thật sự mà nói thì những thay đổi về thiết lập tài khoản trên Windows 10 Creators càng cho thấy Microsoft muốn hướng người dùng đến Microsoft Account hay Outlook. Dĩ nhiên dạng tài khoản trực tuyến sẽ cho phép chúng ta quản lý và sử dụng được nhiều dịch vụ của Microsoft hơn nhưng tạo tài khoản trực tuyến cũng đồng nghĩa với việc chúng ta sẽ có thêm một mật khẩu để ghi nhớ, khiến vấn đề trở nên phức tạp không đáng có. Anh em có cảm thấy như vậy không? Comment bên dưới nhé 😃
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phải nói rõ là giành cho người update từ windows cũ đăng nhập bằng tài khoản Microsoft, vì khi cài đặt cho máy mới vẫn tạo được tài khoản Local trong quá trình cài đặt
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
giờ chỉ quan trọng browser, nhất là chrome
Hệ đìu hành k quan tâm lắm
@doccoc chắc bạn nên dùng chrome os cho nhẹ và không cần quan tâm đến OS
@thienvk Em có 3 com lap 1 win, 1 mac, 1 chrome os. Thấy chrome trên chrome book với mac là nhanh thôi chứ trên win dùng thấy hơi tệ và xài edge với 1 số khác (vd: giao diện, cửa hàng ít,...) còn browser thì dùng nhiều loại muốn nhanh thì dùng opera neon, vivaldi,... còn lại thì không biết.
Mình vẫn dùng microsoft account nhưng dùng mã pin 4 số để unlock
npdong1994
TÍCH CỰC
7 năm
@ger'sKing Mình vẫn dùng iCloud nhưng mình dùng vân tay để unlock 😁 từ lâu đã quên mất cảm giác nhập password :D
Windows càng ngày càng thêm nhiều công cụ theo dõi nên chắc cũng cần thêm email nữa để củng cố thêm dữ liệu
galile7621
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ger'sKing Mã 4 pin trên Creator hình như là bảo mật hơn, trước khi update mình để là 0000 (từ lúc cài lần trước), xong update lên thì vẫn 000 (chắc là do lưu từ bản cũ). Tuy nhiên khi cài mới creator thì k cho đặt 0000 nữa =))
aviator93
ĐẠI BÀNG
7 năm
=)) Giờ mới biết là win creator mới có cái chức năng này. Trong khi ngày xửa ngày xưa mình dùng win8 (chưa 8.1) đã có rồi. Chả biết Mod này có chịu tìm hiểu không hay viết bài cho có =))
@aviator93 đọc bài đi sẽ hiểu tại sao =))
hieutt162
ĐẠI BÀNG
7 năm
@aviator93 Chả biết ông thần này có đọc bài ko hay chỉ vào bình luận cho có =))
maru
TÍCH CỰC
7 năm
@aviator93 Khó quá bỏ qua đi bạn 😆, viết cái mô tả đã thực sự khó hiểu. Ồng này viết mấy cái chuyên ngành sinh là thấy banh chảo rồi.
@aviator93 Bạn đọc kỹ bài đi rồi hãy cmt
ngiamom
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao lại dịch là nội trú nhỉ :v nghe như google ấy
Bác Tom
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngiamom Gọi là cục bộ nghe lọt tai hơn. Lần đầu tiên nghe đến từ tài khoản nội trú.
Có gì khó nhỉ? Ngắt mạng là tạo được local account mà, đâu cần lằng nhằng thế kia ta o_O easy as abc
lockhomes
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lusrmgr.msc , tạo bao nhiêu cái chả được. Còn mới cài win thì ngắt mạng đi là tạo tk local bình thường.
hugnvn87
TÍCH CỰC
7 năm
Đúng rồi bạn, người dùng hoàn toàn có thể sử dụng tài khoản local khi cài đặt mới Windows 10 (Không riêng mình bản creator). Bài viết này thực ra không hề mới.
Thường khi mình cài mới windows 10 mình vẫn tạo local trước. Sau đó mình mới chuyển qua online.

Cái này là quick unlock dùng Pin để hạn chế dùng mật khẩu của tài khoản microsoft mà. Mình cùng dùng Pin unlock, đơn giản vì Pass tk microsoft của mình quá dài 😁

Thực ra tiêu dề bài này phải là "Cách tạo multi account trên windows 10" mới đúng
ThTrà
TÍCH CỰC
7 năm
Ủa sao không dùng lusrmgr.msc???
anti-fan
TÍCH CỰC
7 năm
Microsoft là siêu loằng ngoằng, riêng cái Skype là là có tới ít nhất 3 cách đăng nhập: Skype account, Microsoft account, số điện thoại. Đã thế lại dễ bị hack.

Google thì quá đơn giản, 1 account là xong.
@anti-fan FB cũng đăng nhập bằng username, email và số điện thoại đấy thôi 😆 Cái skype có những cách đăng nhập thế là có lí do riêng. Dùng số điện thoại để đăng nhập cho tiện và dễ quản lý danh sách bạn bè theo số điện thoại thì ko bàn đến. Vụ đăng nhập bằng skype account có 2 nguyên nhân chính: 1/Vì skype được MS mua lại, nên để đảm bảo những người dùng skype trước đây vẫn sử dụng được dịch vụ mà ko phải làm gì thêm thì phải tiếp tục hỗ trợ cách đăng nhập này. 2/Nhiều người dùng muốn sử dụng skype nhưng không muốn dính đến hệ sinh thái của Microsoft thì họ chỉ cần tạo skype account là đủ.

Còn việc dùng tài khoản MS để đăng nhập skype là để thống nhất cho hệ sinh thái của MS, giống như Google và Apple thôi. Ai có hệ sinh thái lớn hơn, đồng bộ hơn, chặt chẽ hơn sẽ càng có lợi thế về cạnh tranh.

Người dùng chỉ có lợi chứ không có hại gì cả. Khi bạn không có thiện cảm với điều gì thì bạn luôn tìm ra lí do để chê và không thích.
Lúc cài đặt mới cứ rút cáp mạng hoặc tắt WiFi là ép được nó tạo tài khoản local ngay 😁

Góp ý mod nên dịch "Local Account" là "tài khoản cục bộ" sẽ dễ nghe hơn 😃
@Penguin Pingu Microsoft nó lại viết là Offline Account
Em chả biết sau này có dùng đến không nhưng cứ đánh dấu tạm cái.
tài khoản cục bộ chứ nhỉ
khuongcacavp
ĐẠI BÀNG
7 năm
anh em cho hỏi, mình đang xài WIN 10. thỉnh thoảng màn hình nó cứ tự động sáng tối lên xuống như là chỉnh độ sáng tự động trên ĐT. làm sao để tắt ạ?
@khuongcacavp Bác vào Personalize tắt cái tự động sáng màn hình đi là được mà, mà máy bác có cảm biến ánh sáng hay là k vậy, nếu k có thì chắc là lỗi rồi 😁
macinPhone
TÍCH CỰC
7 năm
hôm nọ thấy giới thiệu fluent design, có ai giải thích giúp mình là cài cái đó thế nào và sử dụng có dễ hay không, mình hay trình chiếu powerpoint thì cái đó mình dùng để thay thế đk
@macinPhone Cái đó là hệ thống giao diện mới của windows 10 bạn ạ. Thay vì hiển thị các cửa sổ, các nút bấm... như hiện tại, thì họ sẽ biến đổi để hiển thị đẹp và cuốn hút hơn thôi. Nó không phải là hiệu ứng của phần mềm làm phim hay powerpoint gì cả. Nó thay đổi giao diện của toàn bộ hệ thống windows.

Microsoft đang hoàn thiện, và sẽ cung cấp chính thức vào khoảng tháng 9 năm nay. Và dĩ nhiên là nó sẽ không hoàn toàn được như điều MS nói. Họ còn phải hoàn thiện và cải tiến dài dài.
Bạn chỉ việc cập nhật hệ điều hành khi có bản nâng cấp là được chứ không cần cài gì thêm.
sao mình tạo xong đăng nhập vào ko được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019