Thủ thuật xác định lỗi phần cứng và cách xử lý cơ bản khi PC không khởi động được

agp8x
30/10/2017 11:37Phản hồi: 142
Thủ thuật xác định lỗi phần cứng và cách xử lý cơ bản khi PC không khởi động được
Ai trong chúng ta có lẽ cũng đã từng trải qua cái cảnh một ngày đẹp trời bấm nút nguồn chiếc PC quen thuộc, bỗng kinh hoàng phát hiện ra rằng vì một lý do nào đó mà nó mãi chẳng chịu khởi động vào hệ điều hành. Tuy nhiên giờ đã khác xưa, bạn có thể bình tĩnh vì mình sẽ giúp bạn xác định lỗi của máy và cách xử lý những sự cố thường gặp.

Sơ đồ các bước tìm và xử lý lỗi phần cứng của máy:

Một số lưu ý

Về việc xác định lỗi
  • Hướng dẫn này chỉ áp dụng với các main đời mới báo lỗi bằng đèn, main đời cũ báo lỗi bằng tiếng beep không dùng được (để xác định lỗi).
  • Luôn đảm bảo là bạn đã cắm điện đầy đủ cho máy
  • Các bộ nguồn thường có một công tắc ON/OFF, hãy đảm bảo nó đang ở ON trước khi tiến hành các bước khác.
  • Vị trí cụm đèn LED Debug và đèn báo mã Debug khác nhau đối với mỗi dòng main
  • 4 loại linh kiện được báo lỗi là CPU, RAM, VGA và BOOT (tức ổ cứng và các thiết bị ngoại vi)

• Đèn Debug sáng lên lúc khởi động là bình thường, sẽ tắt khi vào được hệ điều hành
  • Nếu không vào được hệ điều hành, đèn nào sáng tức là linh kiện đó có vấn đề.
  • Ở các dòng bo cao cấp thì bạn có thể xác định chính xác vấn đề của máy bằng Error Code. Bạn có thể tham khảo bảng Code của ASUS (GIGABYTE và MSI vẫn dùng được) tại http://www.asusqcodes.com
  • Một số Code thường gặp: A0 (All OK, hệ thống bình thường), 00 (lỗi liên quan đến CPU), A2 (IDE Detect, lỗi không tìm được ổ chứa hệ điều hành), B2 (Legacy Option ROM Initialization, kích hoạt ROM Legacy) 55 (Memory is not install, lỗi không nhận RAM), 40 (System is waking up from the S4 sleep state, lỗi chế độ Fast Start của Windows), 76 (PCH DXE Initialization, lỗi liên quan đến thiết bị USB gắn ngoài), 99 (Super IO Initialization, lỗi liên quan đến bo mạch và BIOS).
Về việc xử lý lỗi
ASUS Q Codes | Códigos ASUS | एसस क्यू संहिताओं | AsusのQコード | Asus Q-Codes | LCD Motherboard | www.asusqcodes.com
asusqcodes.com

• Linh kiện nào có vấn đề thì xử lý nó, không tháo cả máy để tránh trường hợp bi kịch nối tiếp bi kịch.
  • Hướng dẫn của mình sẽ giúp bạn khắc phục hầu hết các lỗi nhẹ, nhưng những lỗi nặng kiểu như chết CPU hay cháy chip thì vẫn phải đem máy ra trung tâm bảo hành hay cửa hàng để được hỗ trợ.
  • Ngay cả khi không tự xử lý được vấn đề, việc xác định được linh kiện lỗi sẽ giúp quá trình đem đi sửa dễ dàng hơn cũng như chỉ cần đem theo linh kiện lỗi chứ không lôi cả máy theo.

Ngoài ra thì một số lỗi liên quan đến phần cứng cụ thể (chẳng hạn như lỗi tương thích CPU, RAM, VGA,...) thì bạn có thể bình luận bên dưới, mình sẽ hỗ trợ. Cũng lưu ý đây là thủ thuật khắc phục sự cố về phần cứng, phần mềm sắp tới mình sẽ có bài hướng dẫn riêng.

Chúc các bạn thành công.
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

levinhkhuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
hồi xưa chả biết gì bấm lên kêu tít tít liên tục tính đâu sắp nổ r hoảng chạy đi sửa, ra ko biết cha kia làm gì mà 1'30 xong mất 50k, sau này mới biết ổng chỉ quẹt quẹt lau lau vệ sinh có tí mà lấy 50k -_-
blackwhite
TÍCH CỰC
6 năm
@levinhkhuong Chân ram lâu ngày oxi hoá tiếp xúc kém, vệ sinh ram cắm lại là chạy ok
Erix
TÍCH CỰC
2 năm
@levinhkhuong k tự mà lau. nó quẹt 20 năm chứ mình quẹt méo lên
amio1st
TÍCH CỰC
2 năm
@levinhkhuong Nói như bác chả khác bác đau bụng cứ ra mua thuốc đau bụng uống. Có khi viêm loát dạ dày đó. Cái người ta làm là có kinh nghiệm và tay nghề. Bệnh máy tính na ná nhau chưa chắc sữa y như nhau.
Chờ bài cho laptop. Đanh có con dell 15R lỗi 3 tiếng bip k sáng màn hình, chỉ có đèn nguồn sáng...
@allstreet VGA rồi
@chienthang34hd Vga onboard bác ơi
van2507
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có 02 chiếc, bỏ thì thương vương thì bừa. Cảm ơn chia sẻ, để mai sửa xem sao.
mình có máy bàn dùng main giga h55m-ud2h 1.3, có 4 khe RAM theo tham khảo thì support 16GB sao mình gắn 2 thanh 4GB (DDR3-1600 Kingmax) không nhận, còn gắn 4 thanh 2G thì nhận?
anhdetinh
TÍCH CỰC
6 năm
@J_Android ram 4GB phải là loại 16 chip mới chạy nhé
@anhdetinh cám ơn bác nhé, nếu dc bác có thể cun cấp địa điểm bán RAM loại này nhé
anhdetinh
TÍCH CỰC
6 năm
@J_Android Thì bạn cứ hỏi mấy tiệm ở gần bạn ấy, loại ram 4GB 2 mặt chip là ok
Có 1 lỗi hay bị mà mình cũng ko rành là do đâu . Lâu lâu máy nó bật quạt nó quay 1 chút rồi tắt , cắm vào 1 lưới điện khác vd qua nhà khác cắm vào bấm lên bình thường thì về nhà cắm lại bt . ko hiểu là có chuyện gì xảy ra .
@traisaigon chắc chắn ko phải do thiết bị hư vì con máy mình dùng bt , trước còn cày game vlkt cả chục acc. Có nhiều người nói do nguồn nhưng mình thay rồi con CM 750W, lâu lâu cũng bị . Rất mong ai cao thủ giúp biết nguyên nhân chính xác .
@traisaigon Trường hợp này có thể là do điện áp không ổn định. Bạn thử dùng ổn áp xem sao.
@agp8x ổn áp là qua dòng mới nó sẽ khởi động bình thuường . như kn của mình là dùng ups để kích nguồn .
mjlome
ĐẠI BÀNG
6 năm
@traisaigon Nhà mình 2 thùng, mình tháo hết ra, tháo rời main ra luôn và thử từng bộ phận nhưng k cải thiện được gì, xác định main hư, cầm main ra tiệm sửa main, cấm 1 phát lên liền, về xài bình thường, nên mấy bác loại hết mấy trường hợp linh kiện có vấn đề ra nha
Lỗi máy không thể boot sau khi nâng cấp, hoặc mới ráp.

1 - Bật nguồn, máy lên 1 chút rồi tắt.
- Clear CMOS, nếu main có jack clear CMOS thì khỏe, không thì tháo pin CMOS ra tầm 2 - 3 phút.

2 - Bật nguồn, máy lên tầm 10s rồi tắt.
- Tháo RAM ra gắn lại.

Đó là những lỗi thường gặp khi hay tháo lắp linh kiện.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
6 năm
@David Villa Sanchez bạn thử bao giờ chưa 😁
triphamvan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mới xin chú em được cái máy cũ chú ý bỏ ! Mang về chỉnh lại chạy phà phà !
nova_vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
case i5 2600 ram 8gb (4gbx2) vga gtx750ti ssd 120gb psu 400w chạy win7 64bit cài đầy đủ driver đang chạy bthuong thì màn hình tắt đen... trong khi đó quạt cpu + vga vẫn quay chỉ có mh là tốt thui mong ad giải thích nguyên nhân thanka d
@nova_vn Nghi ngờ con VGA sắp đi.
@nova_vn cái này là nguồn yếu ấy . khi chạy nặng nó kéo nguồn -> sụp
nova_vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nova_vn chắc do bộ nguồn
newkid2202
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nova_vn Lỗi này rất khó xác định nguyên nhân, mình đã sửa vài cái máy tính có lỗi tương tự (bật nguồn quạt, đèn , đều sáng và quay nhưng cái màn hình tối thui), sau khi test từng bộ phận thì gặp lỗi 1 số thành phần như sau: 1 máy bị lỗi thanh ram (1 thanh lỗi, cứ cắm vào là bị như trên, tháo ra thì bình thường,...), 1 máy bị hư main (thay main mới vào hết bị), một máy bị hư card màn hình. Do đó nếu bị bệnh này thì tốt nhất kiếm 1 cái máy thằng bạn rồi muợn linh kiện nó thử dần...hihi
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
6 năm
b75a-g43 cho bà chị, bả không xài đem cất trong phòng, 6 tháng mới lôi ra dùng thì nó không boot vào bios, lắp con H61 vào test thì chẳng hư hao gì ngoài cái main. đang thắc mắc là không dùng tại sao hư ><.
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
@Hoang-kuro Không dùng mới hư bạn ạ. Việc để lâu không dùng trong môi trường nóng ẩm dễ gây gỉ sét linh kiện làm main hỏng. Còn bạn xài hàng ngày thì máy khi nào trong nhiệt độ cao nên không có tình trạng bị ẩm bám vào. Các nhà sản xuất thì họ bảo quản ở môi trường thích hợp khi không sử dụng nhé.
Hoang Min
TÍCH CỰC
6 năm
Đó giờ chưa thấy trường hợp nào mà cpu tự chệch khỏi vị trí chân cắm :v
caoanh666
ĐẠI BÀNG
6 năm
đang chạy thì máy tự nhiên đơ, bàn phím ko nhận. khởi động lại lại chạy được, hơn 1 tiếng sau lại bị thì phải làm sao
@caoanh666 Chắc do nóng quá đó bác hoặc ram ^^
Kiểm tra lại tản nhiệt vệ sinh lại ram xem sao
@caoanh666 Cài lại win đi
@caoanh666 Cái này có vẻ như là lỗi phần mềm rồi bạn à. Dò bệnh thì rất khó, cách đơn giản nhất là như bạn @Trungakira3 nói: cài lại Win.
fantasy852
ĐẠI BÀNG
6 năm
@caoanh666 Crash máy thấy đa phần do phần cứng
@caoanh666 Kiểm tra nhiệt độ xem.
hnt.n007
TÍCH CỰC
6 năm
Cho hỏi máy mình có tình trạng lâu lâu nghe cạch cạch, như kiểu rơ le nhảy vậy là tình trạng gì vậy a.
Với ai biết chỉnh tốc độ fan cpu không ạ? Nhiệt độ cpu cả hơn 50 độ mà Fan quay có hơn 200 vòng, bó tay. Mình xài main MSI B250
tunghactech
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hnt.n007 để í xem có phải tiếng phát ra từ ổ cứng ko ?
nếu đúng thì ổ cứng bị chết cơ rồi. mua ổ mới thôi
hnt.n007
TÍCH CỰC
6 năm
@tunghactech Mấy nay em cũng nghi nghi quá, ổ đó lâu lâu không thấy trong cây thư mục. Làm em phải rs máy lại. Tháo máy ra. Cắm dây nguồn lại. Mấy nay tưởng nguồn nó nhảy rờ le nữa chứ làm thay nguồn khác.
@hnt.n007 Tốc độ quạt thì bạn có thể vào BIOS để chỉnh, hoặc cài phần mềm MSI Command Center.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
6 năm
@hnt.n007 50o là thấp mà, bao giờ nó lên 80o thì hẵng bận tậm
Main AMD nó hiện FF là bị gì mấy bác?
tunghactech
ĐẠI BÀNG
6 năm
hiện giờ là đang vào thời kì giao thời của 2 thế hệ máy tính, 2 thế hệ ổ cứng
chuyển từ legacy-mbr-sata
sang uefi-gpt-ahci
máy móc thay đổi liên xoành xoạch h cài đặt máy thế hệ mới nhiều khi cũng khoai phết
đau đầu. pc của mình mở lên cứ tít cái là coi như xong màn không hiển thị luôn. lúc nào mà mở lên kêu tit tit tit tit thì cười tươi như hoa. thấy ông sửa máy tính bảo do điện yếu
@phạm thanh hiếu Nếu điện yếu thì bạn nên mua thêm ổn áp.
Atula Thanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phạm thanh hiếu tít tít là do ram đấy
th4nlinh
TÍCH CỰC
6 năm
Gấp:!!!!! Mọi nguời cho em hỏi là macbook hết bảo hành đưa cho fpt sửa chữa có được giao cho bên thứ 3 sửa chữa không hay bắt buộc phải gửi đến 4 trung tâm sửa chữa của apple tại hn. Em đang lo bị fpt lừa. Máy em sửa tụ điện main hết 2tr8 được 1 tuần lại bị hỏng như cũ gửi lại cho fpt thì báo lỗi hỏng màn hình đòi thêm 7tr. Hỏi bảo hành ở đâu thì chạy qua xem thì nhân viên tổng đài bảo không nói được, sẽ liên lạc lại ????
Đây có phải là lừa đảo không các bác cho ý kiến để em cho fpt shop sáng nhất năm nay nào !
Con PC ở nhà bấm khởi động đèn chớp vài cái quạt bật chạy xìu xìu rồi tắt, rồi lại tự khởi động qui trình như trên. Thử thay cục nguồn khác vẫn bị tương tự. Tháo hết Ram ra ráp lại từng thanh vẫn bị. Tháo cục pin CMOS ra gắn lại vẫn bị. Cho hỏi vậy có phải là chết main hay không? Nên đi sửa ở đâu trong SG thì được. Thanks very nhìu 😃
haigt11392
TÍCH CỰC
6 năm
@Wolfrain CỦa e y hệt bác rồi. Do main nhé
vuquyenanh
TÍCH CỰC
6 năm
@gaucon3503 i5 3570K mà nóng đến mức không thể boot nếu không có fan cơ à bác
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@vuquyenanh Đúng rồi. Chắc một phần cũng vì nó già rồi 😔
htkim
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Wolfrain Máy nhà mình cũng bị như vậy. Các lý do có thể là: (1) Nguồn bị quá tải nên rơ le tự động tắt nguồn. Nên tháo bớt các linh kiện tiêu thụ điện nhiều như VGA card, sound card. Hoặc mua bộ nguồn mới công suất lớn hơn. (2) Do Windows bị lỗi nên nó khởi động rồi bị bật ra: cài lại WIn. (3) Xem lại ổ cứng. Do tiếp xúc không tốt: tháo dây nguồn và tín hiệu ra rồi lắp lại.
Lý do thường gặp nhất là bộ nguồn có vấn đề. Tốt nhất là bạn mượn nguồn ở đâu đó gắn vô thử xem sao.
Thomas6688
TÍCH CỰC
6 năm
Nhớ cái thời mở Pc ko lên thì 2 anh em lót tót rút phích cắm ôm case đi tới tiệm"anh ơi máy tính mở hỏng lên"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019