Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xoá hiệu ứng làm iOS chạy nhanh hơn, chạy tốt với iOS9.3 mới ra hôm qua

TDNC
10/3/2016 4:39Phản hồi: 858
Xoá hiệu ứng làm iOS chạy nhanh hơn, chạy tốt với iOS9.3 mới ra hôm qua
Nếu bạn nào từng xài iOS 6 sẽ biết nó nhanh cỡ nào chứ không chậm chậm ẻo lả như iOS 9 hiện nay. Thủ thuật dưới đây sẽ giúp các bạn xóa bỏ gần như 100% các hiệu ứng chuyển động/làm mờ/chuyển app trên iPhone và iPad, giúp mở app nhanh tức thì, chuyển app hoặc mở khóa màn hình nhanh tức thì... và quan trọng là không cần Jailbreak máy.

CẬP NHẬT 4 (iOS 9.3.2):
Có vẻ như Apple đã fix lỗi này, không xài được nữa.

CẬP NHẬT 3 (cho iOS 9.3 chính thức):
Thủ thuật này vẫn còn tác dụng đối với bản iOS 9.3 chính thức, đã thử lại và thành công, 22/03/16. Cách làm y chang như bên dưới.

CẬP NHẬT 2 (cho iPhone 6/s Plus và iPad):

Cái này dành cho iPhone 6/s Plus hoặc iPad để thực hiện dễ hơn: mở nút Home ảo lên, kéo Spotlight xuống, sau đó xoay ngang máy rồi xoay đứng trở lại (nhớ tắt vụ khóa xoay màn hình), làm 1, 2 lần là được luôn, không phải vất vả như cách cũ. Cách này không áp dụng cho iPhone 6/s được vì khi kéo Spotlight xuống không xoay màn hình ngang được. Lưu ý trong Settings phải để chế độ view là Standard, nếu để Zoomed thì nó sẽ không xoay Spotlight được.

CẬP NHẬT 1:
  • iPad không nên áp dụng vì khi chụm mấy ngón tay sẽ bị restart.
  • Đã có phản hồi áp dụng được trên cả iOS 8, iPhone 6/6s/5/5s/4 áp dụng được hết.
==========

Bài gốc:
Thực ra đây là lỗi của iOS chứ không phải một tính năng. Mình đã thử thành công trên iPhone 6s chạy 9.2.1 và iPhone 6 9.2.1, nhiều bạn khác cho biết cũng làm thành công trên iPad mini. Cách làm như sau:
  • Bước 1: Vào Settings > General > Accessibility > Assistive Touch > bật On lên để hiện phím Home ảo lên màn hình (sau khi thành công có thể tắt nó đi).
  • Bước 2: Kéo phím Home ảo xuống góc dưới bên phải màn hình.
  • Bước 3: Từ màn hình Home, vuốt nhẹ từ trên xuống để bật màn hình tìm kiếm Spotlight. Lúc này phím Home ảo sẽ tự động nhảy lên phía trên bàn phím ảo của máy.
  • Bước 4: Khi bạn chạm lên màn hình thì Spotlight biến mất, phím Home ảo nhảy xuống vị trí cũ. Mấu chốt ở đây là: khi phím Home ảo vừa nhảy lên trên bàn phím thì ngay lập tức bạn phải chạm lên màn hình để làm mất Spotlight và đưa phím Home trở về vị trí cũ. Nếu bạn chạm đúng thời điểm thì sẽ thấy nút Home giựt về vị trí cũ rất nhanh, tức là đã thực hiện thành công. Lúc này có thể tắt cái phím Home ảo đi.
Bản thân mình phải làm bước số 4 này tầm 10 lần mới thành công. Sau khi thành công bạn hãy thử ra mở app và chuyển app để thấy kết quả. Mở khóa bằng Touch ID cũng nhanh hơn một chút vì không còn hiệu ứng zoom màn hình. Lỗi này sẽ trở về bình thường sau khi bạn khởi động lại máy, phải làm lại các bước nói trên để kích hoạt nó trở lại.

Video hướng dẫn thực hiện:

CẬP NHẬT:
  • iPad không nên áp dụng vì khi chụm mấy ngón tay sẽ bị restart.
  • Đã có phản hồi áp dụng được trên cả iOS 8, iPhone 6/6s/5/5s/4 áp dụng được hết.

Theo 9to5mac
858 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

CooperLuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này thì đâu khác gì bật tính năng reduce motion đâu MOD

edit : đã test lại, dúng là bật reduce motion cũng ko nhanh như MOD hướng dẫn, sorry mod
@lnndinky Reduce là giảm chút, còn cách này là tắt luôn bác.
tienvu19866
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TDNC 9.3 beta 6 vẫn làm được nhé
binhgt89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TDNC e thì lại rất mong bác chủ mách e có cách nào để ko bjo gặp hiện tượng như vậy thui, bác có cao kiến gì mách e với nhé, vì mỗi lần bị như vậy là e thấy máy hay đơ mục tin nhắn
Danny_vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lnndinky Vừa thử xong thấy nhanh hơn hẳn ,texting cũng nhạy hơn ( chắc một phần là vì đã kích hoạt vụ reduce motion and background app refesh )
Xài iphone 6S/6S+, ipad ít đụng đến Assistive Touch nhỉ. 😃
CooperLuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyensang12 thường thì chẳng bao giờ mình đùng home ảo, cứ nhấn cạch cạch mà chẳng thấy nó hư, còn ipad từ khi lên ios 9 dùng gesture nó kém nhạy hơn 6 - 7 nhiều, nên cũng ít đùng
@nguyensang12 trên ipad thì đa điểm về màn hình home cực kỳ tiện vuốt qua các ứng dụng đang chạy cũng nhanh,nên cái home ảo ít dùng,thường thì dùng để chỉnh âm lượng,chụp màn hình
@nguyensang12 mình phải dùng vì khi phím home này hư là bán máy giá xác luôn, hồi trc dùng ip 5 thay phím home thao3i mái/
@nguyensang12 Từ ngày em nó lên 4,7 inch thì chức năng này chỉ dành cho androi nhái lại
nakun_hung
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyensang12 em dùng 5s còn chả dùng ý, bất tiện
Tắt nguồn máy bật lại có bị mất không nhỉ?
@bth_123 Mất.
@bth_123 Khoá máy bật lên là mất thôi. Gọi là nghịch tý cho vui 😁
Anhvu14
TÍCH CỰC
8 năm
@ngoduyhieu_hp Ai bảo bạn vậy. Khoá máy bật lên vẫn chuẩn. Mọi ng vẫn test cả touch id mà bạn lại bảo khoá máy là mất.
Làm khó nhau quá... nãy giờ chưa được.
prince8882
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep cùng chung cảnh ngộ. gần 30 phát roài
@cuhiep quảng cáo trong tinhte làm sao thế anh Hiệp, toàn tự chạy flat quang cáo
@cuhiep anh cuhiep quy tay tệ quá 😁:D
@cuhiep E làm phát đc ngay mà a hiệp ơi
Tom_R
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lúc trước chắc cũng làm được 1 lần, thấy nhanh hơn bình thường rất nhiều, lúc đó không hiểu tại sao, có thể lý do là đây
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
8.4 ok done
TranAnz
TÍCH CỰC
8 năm
@kimthoaduy sao mình ko dc huhu. quay cip di bạn
luan@1991
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ngocanaaa bac phai nhanh tay làm nhiêu lần nhé em lam hai ba lần được ngay trar khác j tắt giảm chuyển động cả
TranAnz
TÍCH CỰC
8 năm
@luan@1991 bạn cũng 8.4 hả, có jb ko
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@ngocanaaa Làm như clip của mod đó bạn,hơn 20 lần 😔 mới dc,mà vừa reset máy xong mất rồi làm lại chưa dc đây :(
iPhone 5 có được không nhỉ ?
@TheShinichi Được bạn ạ!
Công nhận iOS lắm trò để vọc 😁
@lechien.us Lắm "lỗi" để nghịch chứ :D hồi trước có trò ẩn app vào trong folder cũng do lợi dụng lỗi của iOS mà 😃 ko biết đã sửa chưa?
GragonV
CAO CẤP
8 năm
@lechien.us Thích lắm trò để vọc như thế này thì sao lại phải iOS 😆
Không phải là gây war nhưng thấy bạn nói thế hơi bị lạ :D, vì iOS bản chất muốn lead người dùng chứ không kh khích ng dùng tùy chỉnh ^^'
blueknife
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lechien.us =)) vãi phát biểu
phải nói là mãi mới có trò để vọc
huanlgm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lechien.us iOS mà lắm trò để vọc à, mình lại thấy ngược lại
Trên Android cũng có các hiệu ứng tương tự như thế này, hình như IOS mới thay đổi cho phép tắt gần đây nhưng phức tạp và khó khăn hơn Android rất nhiều. Cần học hỏi Android nhiều hơn.
@minhcuongpro1234 Ios ko cho phép tắt. Chỉ giảm đi được thôi. Nhưng cũng chỉ cải thiện được chút. Mọi người cứ kêu ios 7-9 ko nhanh như 6 cũng là vì cái hiệu ứng này. Thực ra thì máy vẫn nhanh như vậy nhưng cái hiệu ứng chuyển động nó chậm chậm nhìn ghét. Mình toàn jaibreak cài noslowanimation tắt hết đi xài cho sướng. Chả khác gì ios 6 cả. K hiểu cái này có tác dụng gì tự dưng apple thêm vô
@minhcuongpro1234 cần học hỏi mà ăn ròi chậm như rùa so vs ios thế :v
@Juventin! Mỗi cái mỗi thế mạnh, không có cái nào tuyệt đối nhé trai trẻ.
@minhcuongpro1234 mỗi cái 1 thế mạnh sao còn mở mồm nói cần học hỏi làm gì thế [emoji18]
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Làm xong cái nó càng chậm hơn 😔
nz4976
ĐẠI BÀNG
8 năm
có cách này nhanh hơn.
Giữ chặt nút nguồn. Khi hiện thanh trượt để tắt. Ấn và giữ nút home đến khi nó bật về mán hình chính cũng bị lỗi này
Cách 2 : vào Appstore - Tab nổi bật ( tab đầu tiên trong app ) - ấn nhanh vào đó cỡ 10 lần khi nào nó tải lại app là cũng dính lỗi này luôn
Cá nhân mình dùng thấy bị liên tục nhưng rất ghét lỗi này toàn reset lại máy dùng cho đỡ giống máy tàu 😁
phongnha2106
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nz4976 Cách 1 là để xóa bộ nhớ tạm thời gì đó, lâu lâu làm máy cũng nhanh hơn
Cách 2 là xóa bộ nhớ tạm thời của app store, trong thư viện ebook làm thế này cũng đc.
Còn cái mod chỉ hoàn toàn khác nhé bạn
@nz4976 Giữ nút home và ấn power hày chỗ nào hả bác
toanlaptop
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nz4976 Làm như bác được chết liền á
tretoday85
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nz4976 ấy đừng thành thật quá bạn...kẻo lại bị chém
Forever1Love
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nz4976 bác này giống mình, cũng giữ nguồn và phím home, nhg khi dùng cứ thấy nó có gì đó không phải, không đc thuận mắt, cứ tàu tàu, lại rétart cho lành canh =))
Sau khi thành công để phí home ảo xài tiếp có đươc không hay là phải tắt luôn nhỉ?
@blacksun2511 Được bác
@blacksun2511 Có thể giữ dùng tiếp nếu bạn cần.
@blacksun2511 Để cũng đc mà tắt đi cũng ko sao
thử trên iphone 6s để cảm nhận độ phê các bác nhỉ
@ttt358 các có bị lỗi nháy màn hình khi khoá không
Tắt đi, không sao hết.

Cái này là lỗi chứ không phải tính năng bạn ơi 😁
cái này hay quá.Thanks bro
Hoá ra đây là nguyên nhân thỉnh thoảng máy mình mất hiệu ứng chuyển cảnh 😆
Trời, nhanh hơn kinh dị luôn, mới chạm vào đã mở ra liền @@...tắt reduce motion mà vẫn kg nhanh bằng 😁, thank mod nhiều...
macpro87
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino bác cho em hỏi là như thế nào thì biết là thanh công ạ, em cũng bắt trước làm mà chẳng biết như thê nào thì là ok nữa ^^
@macpro87 Ah khi nào mà thấy cái home ảo mà nó chạy nhanh từ trên màn hình xuống dưới góc là đc...chạy thiệt nhanh đó nha...
macpro87
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino vâng em cảm ơn bác, em làm được rồi, tuy ko để ý phím home ảo nhưng em tắt máy xem nó có nháy không? Công nhận là nháy ghét thật ^^
@macpro87 ừa hôm qua mình cũng bị...cơ mà xài một chút thấy cũng chán vì quen với cái hiệu ứng chậm chậm rồi, cái này chắc dành cho máy đời cũ thì tốt hơn...
prince2408
ĐẠI BÀNG
8 năm
làm được rồi thì có nhất thiết phải bật spotlight lại ko??? hay mình tắt đi vẫn được???
@prince2408 Tắt Spotlight đi chứ để đó làm gì bạn ơi 😁
Vậy cũng được hả. Mấy anh chơi ăn gian quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019