Thuật ngữ CNC nghĩa là gì?

Nam Air
14/1/2015 15:7Phản hồi: 151
Thuật ngữ CNC nghĩa là gì?
Mình làm cái nay 7 năm, có tiếp xúc liên tục với những loại máy từ cách đây 30 năm tới loại mới bây giờ !! Công nhận là rất hữu dụng và năng suât , rất chính xác !
Đa số người vn làm cho công ty Nhật của mình cũng chỉ vận hành sửa chữa linh tinh chứ cũng không học được gì dù họ để cho thoải mái học.
Máy zin rất tốt, sau khi qua tay nghề thợ ta thì chỉ có kém đi là chính, mọi thứ đều làm theo cảm tính ! Phí cái máy
Nhìn đội bảo hành của Nhật bay qua làm mà sướng cả mắt, chả bù cho tinh thần làm việc của anh em ta bên này
Tuyển anh em cao đẳng đại học spkt vào nhìn cái máy cũng ko biết sửa hay làm gì, lại đào tạo từ đầu như công nhân phổ thông, tiện tay cũng ko rành nữa. Hu. Chẳng biết mấy trường đó dạy gì.....
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình làm cái nay 7 năm, có tiếp xúc liên tục với những loại máy từ cách đây 30 năm tới loại mới bây giờ !! Công nhận là rất hữu dụng và năng suât , rất chính xác !
Đa số người vn làm cho công ty Nhật của mình cũng chỉ vận hành sửa chữa linh tinh chứ cũng không học được gì dù họ để cho thoải mái học.
Máy zin rất tốt, sau khi qua tay nghề thợ ta thì chỉ có kém đi là chính, mọi thứ đều làm theo cảm tính ! Phí cái máy
Nhìn đội bảo hành của Nhật bay qua làm mà sướng cả mắt, chả bù cho tinh thần làm việc của anh em ta bên này
Tuyển anh em cao đẳng đại học spkt vào nhìn cái máy cũng ko biết sửa hay làm gì, lại đào tạo từ đầu như công nhân phổ thông, tiện tay cũng ko rành nữa. Hu. Chẳng biết mấy trường đó dạy gì.....
20100052
ĐẠI BÀNG
9 năm
@williamtruongvtv bác đừng nói thế tội nghiệp các sinh viên chăm chỉ. Chúng ta trách các trường đó dạy gì mà sinh viên không biết làm gì cả nhưng có trong đó phần của sinh viên bác ạ. Năm t2-t3 nếu SV chăm chỉ, đã có thể học lập trình và dk rồi.
mmmggg
ĐẠI BÀNG
9 năm
@williamtruongvtv Cho e hỏi ở công ty Meinan Vietnam có nhận sv thực tập ko hả a? Cảm ơn a nhiều lắm ạh.
@mmmggg Vừa mới tuyển 1 cậu vào xong, bên mình đang xây thêm 1 xưởng mới. Chắc tháng 6 mới xong, lúc đó sẽ cần nhiều đó. Giờ đang tạm ổn định cậu nhé. hi
oxalo
ĐẠI BÀNG
9 năm
đó h cứ tưởng cắt CNC là cắt công nghệ cao 😁:D:D
@oxalo bác việt hóa luôn, mà cũng đúng ấy nhỉ, đúng là công nghệ cao, không sai :D
@oxalo nó đó . máy cắt Công Nghệ Cao. lập trình chính xác rồi máy dựa theo từng dòng lệnh . trình độ và kinh nghiệm của người lập trình trước có kinh nghiệm nhiều thì sẽ đỡ tốn thời gian và công sức
chinh_cover
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ Airblade14 , Máy CNC nói chung thì có máy phay và máy tiện, máy cắt decal cũng là CNC nhưng là loại 3 trục, CNC phân loại ra nhiều loại, 3 trục, 4 trục, 5 trục, phay 5 trục, tiện 5 trục, các bác hay nhầm lẫn gọi là máy 3D, 4D, 5D. Các máy cắt decal, máy in 3D cũng là 1 loại CNC, nhưng khác là nó k tạo phoi thôi. có 3 trục cơ bản XYZ, các trục còn lại được hiểu là quay quanh trục Z, trục X, trục Y...
nkockoi93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhvuongkorea Cẩn thận lại bị đuổi việc đấy bạn.
Ah mà chụp luôn s6 đi. Đang làm ầm ầm rồi còn gì
hoangha_f
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cnc thì VN mình đầy ra. Các công ty gia công cơ khí có vài chục, thậm chí vài trăm máy là lẽ thường. Nhưng đa phần là máy móc cũ các bác ạ. Mà cnc không phải chỉ có tiện thôi đâu nha chủ thớt!
hoctap256
ĐẠI BÀNG
9 năm

cơm bình dân của em 😃
tuantuthan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoctap256 Bác làm gì mà phay được bé thế nhỉ ?.
Cnc tự động ở xưởng em
@himrain Hấp dẫn nhỉ, bên em dùng Star Micronics với CINCOM CITIZEN
hhhugo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@williamtruongvtv Máy bạn là máy nhật, auto lathe, tiện tự động những sp khoảng 20mm đổ lại. Còn doosan kia chắc máy HQ, tiện sp to hơn

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Kin_92
TÍCH CỰC
9 năm
Ngành tiện vn đa số điều khiển bằng tay, thấy tụt hậu quá 😔
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
9 năm
@TuongNhi Người VN thường hay nghĩ mà không làm gì - Nói hay hơn làm - Nên thành công chỉ đến với số ít là vậy. 😁
@NguyenThanh.91 chính xác, công ty mình đang làm đang sử dụng CNC 5 trục. rất hiện đại đó bác!
impression
ĐẠI BÀNG
8 năm
@breathless2307 bạn đang làm ở khu nào thế
impression
ĐẠI BÀNG
8 năm
@breathless2307 bạn đang làm ở khu nào thế
buS
ĐẠI BÀNG
9 năm
CNC là công nghệ cao 😆)

đây là ví dụ về một sản phẩm từ công nghệ cnc 😁 chiếc tai nghe việt nam notes audio nt100 :3
trananhpro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Đặng Đình Thịnh Hùng Trả lời các bạn luôn. Vô tình mình cũng là dân biết CNC và biết các sản phẩn của CNC là gì.
Hình mà bạn up là tai nghe NT.100, vô tình, đầy không phải là sản phẩm của VN-bao bì ghi rỏ "assembly in vietnam" tức là lắp ở VN thôi, tiện vỏ và chế màng loa, dây, mạ vàng jack ở đâu với giá rẻ như vậy thì...bó tay. Chắc Tàu.
CNC là Computer Numerical Control đúng rồi, tức ý của từ đó là điều khiển bằng máy tính mà, điều khiển gì...mặc kệ: Tiện, phay, bào, mài, in, khắc, cắt Oxy-fuel, plasma, lazer, tia nước,...thích ứng dụng vào đâu thì ứng dụng. Các bạn cũng có thể tự chế đc.
Trên mạng có chia sẽ nhiều mạch giao diện điều khiển (giữa máy tính của bạn với cơ cấu vận hành), bạn có thể tìm hiểu và áp dụng.
Ở nước ta, CNC được áp dụng để sản xuất gần như mọi lĩnh vực, tuy nhiên một số kĩnh vực chưa nhiều và còn hạn chế tài liệu-chia sẽ để các bạn tìm hiểu.
Ngày nay có nhiều cơ chế cao cấp hơn cả CNC tứ là robot công nghiệp và hơn nữa (mình chưa đc tiếp xúc tới). Lúc đó, mọi chuyện còn phức tạp hơn nhiều. Nhưng các nước phát triển, họ đã ứng dụng từ thập niên 90 mất rồi.
@trananhpro Sản phẩm việt nam định nghĩa rất rộng anh ạ. khác với made in vviệ nam. Trong sản phẩm này thì chất xám, chất âm thiết kế, đều của người việt. vậy không gọi là sản phẩm việt nam được anh?
@trananhpro Bác cho e hỏi lương thợ máy cnc ở Việt Nam! Giờ được bao nhiêu 1 tháng.thợ cài máy lập trình nhé.k phải phụ đâu nhé.tại e muốn về Việt Nam! Làm quá mà chưa biết lương ra sao
😁 lay may cai dt vo nhom di khac' ky tu minh thich len duoc khong nhi
@Người Ấy Không Yêu Tôi bạn muốn đi khắc thì khắc bằng máy laze chứ ko chạy bằng máy CNC ...
giosongduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cunconlonton16 Máy laser cũng là 1 loại máy cnc. Cnc la tên gọi chung
@Người Ấy Không Yêu Tôi Được bạn ạ, mình đang làm chuyên bên thiết kế gia công CNC, mình viết chữ lên vô cùng dễ dàng!
Mình ngồi chờ khắc hoa văn vỏ gỗ cho em 1280 bằng máy này mất 30 phút😁
havinhnghia
ĐẠI BÀNG
9 năm
SS đang tuyển kỹ sư tiện CNC, ai có nhu cầu thì ứng tuyển kìa
@havinhnghia Link đâu bác. E sắp tốt nghiệp và cũng đang học lập trình cnc nhiều.
em đang làm đây ạ
Cái máy này có lâu rồi
hay quá
tương lai công nghệ in 3D có thể thay thế CNC không nhỉ ?
TuongNhi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dualshock Mình nghĩ là không.
Vì sản phẩm in 3D không thể có độ bóng (Ra surface finish) như sản phẩm của CNC được.
ngay cái clip đầu tiên có ông cưa ngược lưỡi =)) hài vật
Dungle968
ĐẠI BÀNG
9 năm
Clip đầu tiên, 1:25 =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119