Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Thuật ngữ Ultra High-Definition sẽ được dùng để thay thế cho chữ 4K

Duy Luân
19/10/2012 1:19Phản hồi: 79
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này coi phim Maria Ozawa đóng thì hết biết !!!
Giờ là Ultra (UHD), sau nữa sẽ là Super Ultra (SUHD), sau nữa sẽ là Extreme Super Ultra (ESUHD), sau nữa sẽ là Realistic Extreme Super Ultra (RESUHD), sau nữa sẽ lại là Ultimate Realistic Extreme Super Ultra (URESUHD), ......
@pklong ko nhịn được cười với những cái tên bác ghi =]]
@pklong Cái nữa sẽ là Advance Ultimate Realistic Extreme Super Ultra HD (AURESUHD)
el.Vosque
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khủng quá, mình chưa bao h xem video trên chuẩn Full HD 😁
Sauron
TÍCH CỰC
11 năm
8K thì gọi là Extreme HD à?
Cái tv to đùng mà độ phân giải chỉ hơn the new ipad về chiều ngang có chút ấy nhệ 😁
minh2342
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy gọi 4HD, 8HD hay hơn 😃
mrducluan
ĐẠI BÀNG
11 năm
thế hóa ra các bác mua tivi 4K chủ yếu để coi thánh nữ Maria Ô la la trình diễn hình ảnh và âm thanh à =))
sắp chạy đua về dung lượng ổ cứng đây
hồi xưa nhà mình cũng có con này😁
YouOne
ĐẠI BÀNG
11 năm
Công nghệ phần cứng đi quá nhanh so với nội dung số, ko biết đã có phim ultra HD nào để mà xem trên mấy cái tivi này ko nữa. Chứ còn tivi ultra đi bật phim Full HD thì cũng đâu có nét hơn mấy con tivi 1080p thg` 😔
Thế 8k cũng gọi là UHD nhở.

ola ba ba
1 loạt các sản phẩm 4K mới ra đời, Em chuyên lắp phòng chiếu 3d với độ phân giải 4K các bác nhé. hee
Full HD còn chả mấy khi đc xem, hic, ultra thì mỗi bộ phim trung bình cũng phải 20GB nhỉ

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@dany_boy Full HD đã là 15-20GB 1 film 120 phút rồi :| Ultra HD gấp 4 lần Full HD về độ phân giải thì chắc cũng 4 lần dung lượng 😁 =]]
@dany_boy Phải là 200GB chứ bạn. Bluray 1080p đã là 50GB rùi. Thằng này độ phân giải gấp 4 thì dung lượng cũng tăng rất cao chứ. Anh 8K gấp 16 lần 1080p chả biết cái ổ 1TB chứa được bao nhiêu phút phim đó nữa.
@khoado93 đề nghị bác sắm ngay 1 quar SSD hay HDD 1T hay 5T để tận hưởng e này nhá 1 trận cầu tầm 100p đã ngốn hết 14GB ở 1920x1080 của Sony ghi lại, bi h cùng hãng, độ phân giải ra tăng, chắc hãng cũng nén tầm 40-45GB ở cùng tước phim chứ bộ (giả sử mạng 3G ae ta download đến bao h nhỉ với tốc độ 1Mb/s đê
phucgiadn
ĐẠI BÀNG
11 năm
đúng là càng lúc công nghê nâng độ phân giải của màn hình lên cao quá, cho hỏi thêm câu ngoài lề có ai biết độ phân giải của phim chiếu rạp megastar ko? nó là full HD hay là 4k hoặc 8k vậy.
@phucgiadn Megastar dùng máy chiếu bạn ơi. Ở VN làm gì có cái máy nào 4K đâu, chứ đửng nói tới 8K.

Tui nghĩ máy chiếu của megastar chắc 720p hoặc 1080p cho mấy phòng digital thui.
phucgiadn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hao74 Biết là megastar dùng máy chiếu mình đang hỏi độ phân giải của phim, chất lương của phim đó là 1080 hay 4k , có ai rành chỉ giúp nhé.

Sent from my Amazon Kindle Fire using Tinhte.vn
@phucgiadn Làm gì có rạp nào tại VNchiếu 4K. Ngay cả thế giới còn chưa có, chỉ có 1 lần chiếu bằng projector 4K đoạn phim quảng cáo ở Đan Mạch thì phải. Bởi cũbg chưa có chuẩn phim nào được quay bằng camera 4K. Bạn cứ an tâm là chừng 5 năm nữa thì sẽ có ở VN. Bây giờ chịu khó xem 1080p thui.

Chưa có film nào đạt 4K đâu.
phucgiadn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hao74 vậy như bạn nói vậy là các phim ở rạp cinema hiện nay thậm chí cả megastar cũng chỉ là phim full HD 1080p , mà mình thấy phim rất là nét màn ảnh rộng ko hề bị bể hình và âm thanh cực kỳ hay và sống động, laptop mình xem ko thể bằng ở rạp cho dù chất lượng và độ phân giản ngang bằng với rạp là phim 1080p
@phucgiadn Bạn ơi, máy chiếu và màn hình là hai thế giới khác nhau, sao bạn gộp chung lại được. Máy chiếc ở các rạp kô bị bể hình, nhưng nó lại mờ hơn so với màn hình tivi. Bạn đặt thử màn hình tivi plasma 80 inch kế bên màn chiếu của rạp là thấy sự khác biệt giữa độ rõ. Màn tivi nếu nhìn gần thì mới thấy vỡ hạt, nhưng nếu nhìn cách khoảng 5 mét đến 8 mét thì nó rõ nét hơn rất nhiều so với màn chiếu tại rạp.

Cái laptop của bạn cho dù là cái retina 15inch macbookpro cũng kô thể so sánh với xem phim màn hình trên 60inch chuẩn phim bluray được.

Bạn bị gì chăng khi đi so sánh âm thanh từ laptop phát ra so với âm thanh tại rạp hát???

Chất lượng phim HD trên internet hay các trang web chuyên cung cấp phim HD cũng kô thể sánh với chất lượng phim theo chuẩn 1080p đúng dung lượng bluray được. 1 phim HD trên internet đã được nén xuống còn dưới 10-15GB cho 1 phim dung lượng 47GB trên bluray thì sao mà so được?

Còn ở rạp lại dùng chuẩn phim kô nén, nên nó còn cao hơn cái bluray nữa thì bạn khỏi so sánh với phim HD trên mạng.
rakido123
ĐẠI BÀNG
11 năm
đợi ra super ultimate ultra HD rồi mua cũng được :">
8K mà xem hành động thì có mà đạn bay vào mặt anh em ak
Chắc là coi sướng lắm đây, nhìn mà mơ ước🆒
CloudNine
TÍCH CỰC
11 năm
TV 4K mà coi HTV VTV thì đẹp phải biết =))
alonelad
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy 8k thì sẽ gọi là gì nhỉ ?
@alonelad Super ultra hd. Thế mà cũng hỏi. 😁
alonelad
ĐẠI BÀNG
11 năm
@viettien_milo chắc chưa ?
@alonelad Chắc chêu
alonelad
ĐẠI BÀNG