Thức khuya sẽ bị ung thư là đúng hay sai?

BaroTo
1/12/2018 7:15Phản hồi: 721
721 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anonymoustt
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quan trọng là ngủ đủ giấc thôi. Mình toàn đi ngủ lúc 12 giờ khuya.
Không có chuyên môn về sinh học thì không nên viết những bài như vầy, vô tình cổ vũ thức khuya. Sự ngu dốt được đem lên trang chủ đôi khi trở thành tội ác. Đồng hồ sinh học cơ thể nó theo nhịp ngày đêm mặt trời mặt trăng cho nên từ VN qua Mỹ cơ thể sẽ điều chỉnh theo từ từ. Do vậy người VN hay người Mỹ đều chịu tác động giờ giấc như nhau nếu thức khuya.

Thức khuya tăng nguy cơ ung thư là đúng vì đơn giản đó là thời gian tế bào diễn ra quá trình sửa lỗi ADN. Thức giờ đó không ngủ thì cơ thể không sửa sai được, sai sót ADN tích lũy gây ung thư chứ có gì đâu. Và do cơ chế đó nên bạn ngủ bù là vô tác dụng.
@hoa su nha nang Mình đọc được đoạn đầu thấy là ko muốn đọc tiếp nữa. Viết bài thì nên có tâm, ko chuyên thì đừng có viết còn ko hãy tìm hiểu tử tế. Toàn lập luận cá nhân thành một bài viết vớ vẩn
@hoa su nha nang Mình đọc bài viết để chờ 1 dẫn chứng từ 1 nguồn khoa học nào đoa uy tín. Đọc đến cuối ko thaya gì.

Dù khi đọc thấy luận điểm hì mà bay giờ mỹ giờ vn ngu ko tả đc mà vẫn lấy ra để nói
@hoa su nha nang Không chỉ bài này, hôm trước còn bài về thực phẩm hữu cơ. Mấy ông công nghệ chưa hiểu hết mà đòi làm chuyên gia đa lĩnh vực.
MrV2m
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình toàn ngủ lúc 11 giờ tối
@MrV2m 11h tối cũng là ok, bạn nên ngủ từ 9h đến 11h nếu trễ lắm là 12h
Mình thường ngủ lúc 11 giờ tối.
Mrsimply
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tui ngủ lúc 2 giờ khuya nè
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
5 năm
Buồn ngủ thì đi ngủ thôi, mình ngủ lúc 12 giờ khuya.
Mình thường ngủ lúc 12 giờ khuya.
mt9011
TÍCH CỰC
5 năm
Ngủ nhiều ít ?
Cơ bản là thích nghi sinh học và cơ thể lẫn công việc...
Cái chính là điều chỉnh cơ thể thích nghi, là ok !
runkissbig
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mt9011 Mình thì ngủ lúc 12h00. Giờ sức khỏe cũng ko được tốt. Đang tập ngủ sớm hơn
Quá nhiều bài báo nói về vđ này rồi.
Ae nên ngủ trước 11h đêm nhé.
Mình thường ngủ lúc 11 h
Tại quen rồi . Giờ đó mơia ngủ được
Chắc Elon Musk bị ung thư não rồi? Vậy mà cũng hỏi!
cứ theo quy luật ngày thức đêm ngủ, nếu phải thay đổi nơi sống thì cơ thể cũng phải thay đổi nhịp sinh học để thích nghi.
Mình thường ngủ lúc 10pm hoặc 11pm tới 5am.
cuthune
TÍCH CỰC
5 năm
Ủng hộ ngủ theo đồng hồ sinh học. Mình toàn đi ngủ lúc 2 giờ khuya.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
5 năm
Về sức khoẻ thì bác hassel viết hay và có căn cứ hơn. Chứ bác này đâm ngang không hà. Nhất là đoạn so vn với wc. Khác múi giờ thì cơ thể chỉnh lại. Chứ lập luận trớt quơt vậy ông hai
Có thể không bị ung thư nhưng nó ảnh hưởng đến Sk có khi còn nguy hiểm hơn ung thư. Lúc trẻ thì cậy sức khoảng ngoài 35 lúc đó mới thấm.
alexmapsu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thường ngủ lúc 12 giờ khuya.
Đồng ý bài viết nhấn mạnh việc ngủ đủ giấc quan trọng hơn ngủ đúng giờ vì mỗi người có đồng hồ sinh học riêng. Tuy nhiên rõ ràng là ngủ đúng giờ là một điều kiện cần cho việc ngủ đủ giấc.
Cơ thể con người tiến hóa bao nhiêu năm để quen với lối sống ban ngày lao động ban đêm nghỉ ngơi, vì thế một giấc ngủ tốt vẫn nên xoay quanh thời gian về ban đêm đến sáng sớm. Tất nhiên với những người làm việc ca đêm mọi chuyện sẽ phức tạp hơn nhiều.
Vừa rồi cũng có bài nghiên cứu khoa học của Mĩ nói rằng ngủ nướng cuối tuần sẽ trung hòa lại việc thiếu ngủ trong tuần. Cụ thể nếu bạn thiếu ngủ trong tuần thì vào cuối tuần việc ngủ nướng có thể giúp làm giảm tác hại từ việc thiếu ngủ trong tuần.
Nói chung anh em vẫn nên cố gắng duy trì một ngày ngủ 6-7 tiếng và nửa tiếng nghỉ ngơi buổi trưa và kèm theo các bài thể dục để cơ thể lúc nào cũng có thể trinh chiến được cả mặt trận công sở ban ngày đến mặt trận giường ngủ ban đêm! ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019