Thực trạng sức khỏe tâm thần của thế hệ 8x 9x: Cô đơn, trầm cảm và lao lực?

Hassler
12/11/2019 3:3Phản hồi: 189
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang như vậy
Tôi thấy bt. Không nhiều bạn nhưng đều là bạn tốt. Sống cảm thấy thoải mái là được
Mình là nam, bỏ rượu bia được gần 2 năm, trước giờ ko hút thuốc, cũng ko cà phê. Nhưng bị ghiền nước ngọt/đồ ngọt. Giờ phải hạn chế vì bụng bự ra. Vấn đề là đồ ngọt giúp giảm stress. Giảm ngọt thì thấy đời nhiều cay đắng hơn. Dễ cảm thấy cô đơn, buồn buồn hơn ngày xưa.
lukewang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vivalavida11 Trà sữa mỗi ngày
Buồn phiền nhất của các nam nữ thanh niên trong thời đại hiện nay là bị giục,thúc ép Lấy Vợ,Lấy Chồng đến phát mệt 😁

Tôi thấy tự hào vì mình sinh ra thời 8x, thời kì đất nước đang phát triển, có 1 tuổi thơ tốt hơn thời các anh chị trước, nhưng vẫn dữ dội. Chứ không như tụi trẻ giờ
Tầm này là tầm áp lực trên vai nặng nhất nên trầm cảm là đúng rồi, nhất là văn hóa phương đông vốn khép mình chứ ko dễ mình cởi lòng với xung quanh. Nghĩ đến áp lực công việc(mới khởi đầu) áp lực trả nợ (tiền đầu tư công việc) áp lực từ gia đình (cưới xin hoặc đã cưới xin thì là áp lực bỉm sữa) lại cùng khoảng thời gian đó rất nhiều mối quan hệ bè cánh vui chơi sẽ tan đàn xẻ nghé do ai cũng có gia đình riêng -> ko có chỗ xả stress ... haizz nghĩ mà sợ, mình thì cũng tạm thời vượt qua được chỉ còn mỗi áp lực sắp tới khi 2 đứa nhóc cùng đi học thôi, sinh đôi có cái sướng có cái khổ 😁
@AZwarrior nhiều khi những vụ này mình ko nói trước được gì, tuổi nào cũng có nỗi lo của tầm tuổi đó, cái chính là mình có "tự huyễn hoặc" :D nghĩ mọi thứ sẽ tốt hay không thôi. Em cũng đang cố tự nghĩ mọi thứ sẽ OK, chứ để lún vào mấy cái nỗi buồn vô cớ thì có mà buồn cả đời :D
Mình sinh năm 1987, đang mắc chứng rối loạn lo âu, 1 kiểu nhẹ nhất của trầm cảm, lý do là thức khuya, tắm đêm, đến khi cơ thể bị suy nhược, làm mình cứ lo lắng liên tục, sợ chết, dẫn đến lo âu, sợ hãi. Khi mình đi du lịch 5 ngày, phải đi bộ sáng tới tối, cơ thể mệt mỏi vô cùng, cơn lo âu ập tới, sợ vô cùng, tuy nhiên sau 5 ngày xem như hành xác, mình đã hết lo âu, vì tự nghĩ là 5 ngày mệt mỏi như vậy nhưng vẫn khoẻ. Nên mình khuyên các bạn bệnh giống mình hoặc nặng hơn là trầm cảm, hãy đi du lịch sẽ đỡ bệnh hơn!
hnammad
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoàng tuấn việt Bạn phải tìm cách giải quyết để tăng thời gian ngủ lên. Ít nhất là 7 tiếng, có nghiên cứu ngủ ít và trầm cảm có liên quan đến nhau, chưa kể nó ảnh hưởng đến sức khỏe không nhỏ
@unsigup Bạn đó nên đi du lịch đi là bớt nhiều lắm
@Cường hòa fhs Mình đi với bạn gái và 1 bạn nữa, cả 3 đi thái lan chơi, đi tự túc nên đi bộ từ 10h tới 20h mới về hotel, mỏi cả người chỉ muốn về nước ko muốn đi nữa , đó là ngày đầu tiên, sau 5 ngày mà ngày nào cũng mệt mỏi như vậy, mình tự thấy là, ủa 5 ngày vừa rồi đuối như vậy mà cơ thể vẫn chịu được, ko bị ngất xỉu, tim đập bình thường, sau khi về vn, mình ko còn lo âu nữa, vì căn bệnh lo âu của mình làm mình cứ tưởng tượng tim ngừng đập, ngất xỉu, đột quỵ, làm mình lo sợ bất an dẫn đến trầm cảm nhẹ!
@hnammad Nhiều thứ đổ lên đầu. Cũng muốn nghỉ ngơi thêm chút nhưng, nhìn lại thì không dám nghỉ. Cố gắng thời gian nữa ổn định thì bớt lại.
TUẤN.N.Đ
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tôi có lẽ là bị tâts cả!
lukewang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang làm 12h/day thật sự ko thể thoát ra vì đang tích lũy dần để được nghỉ hưu sớm vì ko thể ko cày. Ko có nhiều cơ hội để cày đâu nên phải hết sức cố gắng và chịu đựng áp lực
@lukewang Làm công việc mình thực sự yêu thích và làm nó suốt đời thì tốt hơn.
Có hết những cái này
Mình bị lo âu trầm cảm. Uống thuốc gần 9 năm. Tác dụng phụ làm ngực to . Tăng cân mất kiểm soát và mất khả năng sinh lý. Đang tìm hiểu về thiền, mong sớm dc hoàn toàn bỏ thuốc
người ta
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em cũng không biết bản thân mình có bị trầm cảm hay không! Nhưng thôi không chia sẻ để kẻo nhiều bạn thấy số đông lại trôi theo!!
Cô đơn đến nỗi lên tinh tế cà khịa để chửi nhau đỡ buồn. Không còn cảm thấy tức khi bị chửi lại 😃
md07
TÍCH CỰC
4 năm
Xem phim bên nước ngoài thấy những người trầm cảm thường tìm đến trung tâm , ngồi vòng tròn lại, rồi từng người nói lên vấn đề của mình để chia sẻ và để giải tỏa...
Linhbi001
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình mỗi lần cảm thấy cô đơn, mình hay tìm đến sách. Đọc sách giúp mình giải tỏa mọi căng thẳng, giúp mình đắm chìm vào thế giới trong sách, tạm thời quên đi thực tại :3
Theo những con số đáng báo động thì ở VN cứ 60 giây là 1 phút trôi qua!
Cảm thấy khá mệt mỏi. Cho dù e năm nay chuẩn bị 27 tuổi rồi.. 1 năm e kinh doanh thu nhập chi phí xong ròii cỡ 500trieu cơ mà lao theo tiền thì cuộc sống sẽ mệt mỏi hơn. Nếu ai đó biết cách cân bằng lại cuộc sống thì sẽ sớm vượt qa trầm cảm
supermee
TÍCH CỰC
4 năm
Nghe sao mà sợ quá ko biết đến 2k như nào nhỉ
vphlong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cô đơn thì facebook, trầm cảm thì tinhte các bác a
Khá chính xác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp