Tiếng Anh của các bác thế nào?

Prink
4/7/2014 5:6Phản hồi: 141
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ừm đúng rồi đó bạn, các trung tâm anh văn bây giờ đều có cả giáo viên Việt Nam và nước ngoài. Nhưng mà ở VUS thì các giáo viên VN đc tuyển lựa kỹ càng lắm, mình nghe chị bạn mình kể là phải qua nhiều vòng thi tuyển gắt gao lắm. Có cả tiến sĩ và thạc sĩ nữa. Mà mình học giao tiếp ở VN, các giáo viên nước mình sẽ giúp mình nâng cao kỹ năng đọc và viết, còn giáo viên nước ngoài thì luyện nghe và nói, giúp mình phát âm chuẩn hơn và tự tin trong giao tiếp hơn.
mình cũng đang muốn tìm một trung tâm uy tín để học tiếng anh
@thuy110 Bạn có thể xem lại các cmt để tham khảo nhé, có đầy đủ hết rồi bạn 😃
quanganh13
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thuy110 VUS dạy giao tiếp cũng khá ok lắm bạn. Mình cũng lớn tuổi rồi nên học giao tiếp cũng khó hơn các bạn trẻ, phản xạ chậm hơn.. Nhưng mà nghe 1 đứa em nó học khóa giao tiếp cấp tốc đấy bảo là giáo viên ở VUS cũng tâm lý lắm, sửa sai cho từng người, ai mà phát âm ko chuẩn là họ kiên nhẫn ở lại tập từng người. Với lại mấy buổi học bên đó cũng hay lấy chủ đề về công việc để dễ thảo luận với nhau, nhờ vậy mà mình cũng ứng dụng nhanh các tình huống trong lớp.
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác có biết là ở khu vực quận 10 có trung tâm VUS nào hông? Sao em nó đi dọc đường 3/2 mà tìm hoài mà không thấy nhỉ?
@hoainam35 Trời, VUS hiện có 444 Nguyễn Chí Thanh, Quận 10 đó pa. Gần công ty Bia Sài Gòn luôn đó, đi học xong rồi về nhà, nhanh, gọn, lẹ. Mà sao thằng bạn mình học nó bảo VUS chỗ này rộng cực kỳ, nghe đâu có đến gần 40 phòng học luôn. Nghe có vẻ gần giống 1 trường đại học quá ^^
myanh123
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhắc đến chuyện mất căn bản tiếng Anh thì em mới hỏi luôn 1 câu hơi liên quan. Có cách nào lấy lại căn bản tiếng anh nhanh chóng k các bác?
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
@myanh123 Tặng cho bác bí quyết này nè
1. Quyết tâm
2. Tìm đc thầy tốt, bạn hiền
3. Sắp xếp thời gian và chú tâm học
4. Thực hành thường xuyên
Nhưng mà học ở đâu thì học, vẫn quan trọng nhất là chính bản thân bạn phải cố gắng và nhẫn nại nha. Thời gian đầu học lại giao tiếp cũng khó khăn lắm, nhiều từ xưa nay mình phát âm sai mà mình ko biết nên thành ra quen luôn. Nếu bạn chỉ ỷ lại cách học ở trung tâm thôi thì sẽ chậm phát triển lắm.
@linhlinh17 Đúng rồi đấy, thấy nhiều bác học mà chẳng cố gắng tí nào cả rồi lại đổ lỗi này nọ. Anh văn tự học chiếm 80% ấy. Thầy cô chỉ hỗ trợ cho mình thôi chứ không học thay cho mình được. Muốn nghe giỏi thì chịu khó nghe nhiều. Muốn nói giỏi thì cũng phải tập nói, hoặc là thu âm lại, hoặc là ra khu phố Tây mà bô lô ba la dù nhiều khi người ta không hiểu gì 😁
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Theo kinh nghiệm của mình thì anh văn cũng giống như tiếng Việt, phải có cái gốc trước. Ngữ pháp, ngữ âm này nọ phải nắm vững chứ không qua loa được. Hơn nữa, trong quá trình học mấy bác phải tự review lại, xem chỗ nào nắm vững, chỗ nào chưa để đào sâu vô. Giống như hồi lớp 1, mấy bác phải học đánh vần từng từ ấy. Như vậy nói mới đúng và người ta nghe mới hiểu.
Tiếp tục topic, mình chia sẻ kinh nghiệm học cho các bạn mới bắt đầu luôn. Đúng như mấy bác trên nói, nên học Pronunciation trước, là cái nền để các bác dễ nói chuyện sau này, tránh kiểu ông nói gà bà nghe vịt, kiểu như beach mà nói thành bit... thì hơi bị căng. Kể nghe, khi đi học, thầy hỏi 1 ẻm "hôm nay em có vẻ không khỏe?". ẻm trả lời ngọt sớt "Yes, i...sh.." Cả lớp cười rần rần. Đó, ví dụ ngay trước mắt, mấy bác cứ học ngữ ấm trước, ban đầu có vẻ hơi chán nhưng sau đó sẽ thấy nó hữu ích thế nào.
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có tài liệu nào luyện tiếng anh cấp tốc không các bác, em luyện nói hoài nhưng không thành thạo được, mấy bác có bí quyết gì thì chia sẻ em với 😔
@hoainam35 Nói giỏi thì bác chịu khó ra công viên như Tao Đàn ấy, nơi có nhiều người nước ngoài, tập nói với họ để tự tin. Nhưng mà trước đó cũng nên suy nghĩ sẽ nói gì, chứ không thì ấp úng chẳng nói được gì đâu.
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Còn tài liệu học thì sao bác, có bộ nào hay hay mà căn bản không, em, muốn ôn luyện lại từ đầu nè 😃
Mình rất thích học tiếng Anh nhưng chưa quyết định qua học 1 trung tâm nào cả. Bạn bè mình chúng nó đi trung tâm cũng nhiều nhưng kết quả vẫn là : " grammar is the best" . Vì thế mình đã từ bỏ ý đinh đi học tiếng Anh ở trung tâm từ lâu rồi. Phương pháp học của mình là sẽ tự học và tham gia một câu lạc bộ tiếng Anh nơi ấy mình thỏa sức giao tiếp và rèn luyện. Chủ yếu bọn mình sẽ tập khẩu hình. nghĩa là cách phát âm chuẩn. Sau đó học cách nhấn nhá nhịp điệu trong câu. Từ vựng thì mỗi thành viên tự trau đồi. Theo cách này mình chém tiếng Anh chưa tốt lắm nhưng nó tạo cho mình sự tự tin khi nói tiếng Anh do bọn mình được dạy phát âm và khẩu hình rất chuẩn.
Các men có thể tìm hiểu nhóm của mình qua facebook: English is my friend.😃
Tài liệu thì bạn có thể tìm trên mạng, rất nhiều luôn. Trước mình luyện theo cuốn American Accent, thấy khá hay. Nhưng đó là giọng Mỹ, còn giọng Anh thì mình cũng ko biết.
Tiếp theo học ngữ âm thì bạn nên học lại Grammar. Mặc dù giao tiếp người ta không chú trọng ngữ pháp nhưng theo mình 1 lần học 1 lần khó nên kết hợp Grammar luôn. Vì nó còn giúp bạn hiểu rõ hơn về cấu trúc câu, sau này có viết thư cho bạn gái bằng tiếng Anh thì cũng dễ hơn tay ngang 😁 Tài liệu thì có English Grammar in use nổi tiếng và đầy đủ.
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình định học anh văn giao tiếp và IELTS. Không biết có gì khác nhau không? Còn TOEIC thì như thế nào?
@hoainam35 Khác nhau nhiều đó bạn ơi. Anh văn giao tiếp thì chủ yếu giao tiếp thông thường. TOEIC thì tiếng Anh cho làm việc. IELTS thì đi du học. TOEFL cũng là du học nhưng du học Mỹ. Tùy theo mục đích mà học cái phù hợp.
Để luyện Listening, bạn có thể xem Youtube, tin thời sự hay sitcom bằng tiếng Anh để tăng trình nghe. Và luyện tập suy nghĩ bằng tiếng Anh luôn, đừng dịch lại sang tiếng Việt, sẽ rất mất thời gian khi giao tiếp sau này. Nếu yêu thích khám phá thì chọn kênh Discovery, Animal Planet. Nếu thích xem phim thì chọn kênh HBO, Cinemax,...Nói chung là nghe những gì bạn thích trước đã, để quen dần với phát âm của người nước ngoài. Sau rồi hẵng nghe những gì mình phải nghe 😁
À quên, về tài liệu luyện nghe, tùy theo mục đích học của bạn mà chọn giáo trình phù hợp nhé. Nghe thì cũng khá dễ, bạn chủ động nghe nhiều thì trình tự động tăng lên.
Nói thì bạn phải chịu khó rồi, nói nhiều mới giỏi được.Không thì bạn cứ như bác trên kia chia sẻ, thu âm lại, nghe chưa ổn thì làm lại đến khi nào được mới thôi.
myanh123
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói chung là học anh văn mà muốn có hứng thú thì phải tự mình trước, lúc học bạn đừng lo nghĩ gì các chuyện khác. Với lại kiếm các trung tâm nào có môi trường tốt tốt, giáo viên có kinh nghiệm và tâm lý, biết động viên mình đúng lúc để có thêm tinh thần.
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ờ thì cũng phải tìm đường cứu nước thôi, ra trường phải có chứng chỉ TOEIC 500 đây nè, với lại giao tiếp tiếng Anh tốt mới tự tin apply zô mấy công ty nước ngoài.
@hoainam35 Tình hình là em vừa đi test TOEIC hôm trước về,được 305,shock toàn tập. Em đang muốn tự học để cải thiện TOEIC của mình với mục tiêu lên 600 TOEIC, nhưng mà giữa 1 rừng rú các sách tự học về TOEIC như very easy TOEIC,Starter TOEIC,600 essential words for the TOEIC Test,Longman Preparation Series for the TOEIC Test: Introductory Course,..... khiến cho em hoang mang không biết nên bắt đầu học với quyển nào thì thích hợp cho trình tiếng anh hiện giờ của em.Em thấy tinhte mình có rất nhiều bác pro tiếng anh với mức 800-900 nên em muốn hỏi các bác xem bây giờ em nên bắt đầu từ đâu để cải thiện tiếng anh của mình ợ?
quanganh13
ĐẠI BÀNG
10 năm
@linhlinh17 Kinh nghiệm nếu bạn muốn tự học.

- Với số điểm 305 mình đoán là bạn không nghe được và cũng không hiểu rõ về từ vựng cũng như cấu trúc ngữ pháp. Với mục tiêu là 600 TOEIC nếu bạn muốn tự học, có thể làm quen với cuốn Starter TOEIC, và Longman Preparation Series – Introductory.

- Về cuốn 600 từ của TOEIC: cuốn này chỉ hay và dễ học đối với những bạn đã đạt 800 điểm trở lên, với số điểm hiện giờ của bạn học cuốn này sẽ rất nản vì cách trình bày khá khó hiểu của nó. Một từ mới được giải thích bởi hàng loạt những từ mới khác, và ví dụ trình bày khá khó hiểu.

Nếu bạn muốn đến học ở nhà thầy cô or kiếm mấy trung tâm luyện thi như VUS mà học TOEIC.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019