Tiếng Anh của các bác thế nào?

Prink
4/7/2014 5:6Phản hồi: 141
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu chọn VUS là đúng rồi đó bạn. Thích nhất là cơ sở vật chất và giáo viên ở VUS. Giáo viên thì dễ thương và nhiệt tình khỏi nói, còn phòng học thì thoáng mát, sạch sẽ, hiện đại, có cả thư viện và phòng lab nữa.
Với lại bác cũng cứ yên tâm về giáo viên ở VUS nha. Các thầy cô cũng phải thi cử trần ai khoai cũ, hết qua kỳ này đến kỳ kia mới được chọn làm giáo viên, nên chất lượng giảng dạy thì cứ an tâm bạn heng
Mình thấy tin tưởng VUS nhất là phần đánh giá học viên lúc mới nhập học. Nói gì thì nói chứ phần đánh giá này quan trọng lắm, khả năng mình thế nào thì phải vô lớp thế ấy rồi mới lên trình độ nâng cao. Chứ vào lớp mà ko phù hợp với khả năng thì vừa bỡ ngỡ, vừa đuối, mà lại khó phát triển. Các bạn có đồng ý như vậy ko?
Đúng rồi đó bạn, mà giáo viên ở VUS đa phần đến từ Mỹ, Anh, Canada nên học phát âm khỏi lo. Có lần bạn mình bảo nó mới vào lớp bữa đầu tiên, đến tiết học kỹ năng nói thì nó sợ lắm, sợ phát âm sai, ko chuẩn.. Cũng may là thầy lúc đó trấn an tâm lý dữ lắm, yêu cầu cả lớp phải tôn trọng bạn mới, không được chọc khi bạn phát âm sai. Với lại thầy còn chỉnh sửa từng từ từng chỗ phát âm cho nó nữa, đến giờ thì nó nói cũng khá hơn nhiều rồi 😁
quanganh13
ĐẠI BÀNG
10 năm
Còn nữa, có mấy lần thầy còn cho bọn mình xem video về phát âm nữa, nó chỉ cho cách uốn lưỡi, đẩy hơi như thế nào cho phát âm đúng âm. Hôm thì được xem video, hôm thì thầy ra một topic, sau đó chia nhóm ra để thảo luận về topic bằng tiếng anh, lúc đầu mọi người còn ngại ngùng không nói được gì hết, mấy hôm sau thì giành nhau nói ầm ầm luôn.
Hôm rồi có đăng kí thì xếp lớp ở VUS, kết quả tệ quá nên phải học lấy lại căn bản từ đầu, ngại muốn chết luôn. Mà công việc giờ toàn yêu cầu tiếng anh để giao tiếp và đọc tài liệu không hà, trình độ thế này thì bao giờ mới khá lên nổi đây 😃
Đừng lo lắng quá, bạn cứ đi học trước đi, tâm lí thoải mái một chút, học tiếng anh là phải chăm chỉ, chứ không thể một sớm một chiều mà giỏi được. Với lại đi học mấy thầy cô cũng tận tình chỉ bảo lắm. Bạn cứ học phát âm và nghe nói trước cho chuẩn, rồi sau đó mới học viết sau. Mình thì cứ lên lớp học phát âm với nghe nói với thầy cô và các bạn trong lớp, được thầy sửa rất nhiều, cứ thế mà trình độ lên nhanh hẳn ra luôn 😃
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác học tại VUS bao lâu rồi, mình mới học được gần 1 tháng rưỡi mà sao thấy gian nan quá, trình độ không lên được bao nhiêu, chắc do thụ động ít giao tiếp với các bạn trong lớp hay học sai phương pháp vậy ta?
Cũng gần 1 năm rồi, thời gian đầu mình chủ yếu luyện phát âm với luyện nghe ở nhà là chính, kết hợp lên lớp giao tiếp nhiều với thầy cô và các bạn, nhờ vậy mà giờ đã tự tin giao tiếp với người nước ngoài được rồi. Học tiếng anh là phải chủ động lên bạn à, giao tiếp nhiều vào mới giỏi lên được, mình cũng chịu khó thì mới có được thành quả chứ. Giờ mình đang theo học khóa IELTS để chuẩn bị du học, do có căn bản và chuẩn trước từ giao tiếp nên giờ theo học IELTS cũng không khó khăn mấy.
Trùng hợp thế, mình cũng đang học IELTS ở đây luôn này, Reading, Listening với Speaking thì ok mà sao Writing vẫn còn tệ lắm. Hôm rồi gởi bài Writing cho thầy trước giờ học, lát ra đã thấy thầy gởi bài sửa, toàn lỗi chính tả chi chít đỏ cả trang A4 luôn, cơ mà thầy vẫn không quên kèm câu "Fighting", thầy nhiệt tình ghê luôn ấy.
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngoài giờ lên lớp thì VUS có cho mình lên thư viện học bài không nhỉ?
Hình như có đó bạn. Thư viện mở để tụi mình tìm tài liệu và ôn tập mà. Cái hay ở VUS là ngoài học ngoại ngữ ra thì mình cũng có học thêm nhiều cái hay lắm. Có lần thầy mình kể cho cả lớp nghe về lễ hội hóa trang ở Ý hàng năm, rồi lễ hội bia ở Đức nữa, đặc biệt là mấy phim hot ở Hollywood, nói đến chủ đề nào là thầy mình trích dẫn về phim có liên quan. Đi học anh văn có hứng thú ghê gớm luôn ^^
Nghe hay vậy bác. Nếu đúng vậy thì học anh văn ở VUS đúng là sự lựa chọn đúng đắn luôn. Nhưng mà giáo trình của mình là giáo trình gốc hay sao bác?
Đúng rồi bác, giáo trình gốc nha. Mà học ở VUS thì ngoài học với sách ra còn có phần mềm iPack nữa, cái chương trình này giúp mình luyện nghe hoặc nói qua các video trong phần mềm, trò chơi, câu đố hỗ trợ bài học về ngữ pháp, từ vựng. Nói chung là vừa ứng dụng công nghệ, vừa học tiếng anh, không lo đi sau thời đại 😁
Mà ở VUS 1 lớp có đông lắm ko bạn? Mình thấy học lớp đông quá thì có khi lại ko hiệu quả lắm.
quanganh13
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sỉ số 1 lớp cũng ko đông lắm đâu bạn. Mình thấy các trung tâm anh văn uy tín bây giờ đều chỉ giữ mức số vừa phải, trung tâm nào mà nhiều học viên trong 1 lớp quá là trung tâm dỏm đó.
Ở VUS, tụi mình có chia thành từng nhóm để giao tiếp nên bạn đừng lo, học nhóm có cái hay là có động lực cạnh tranh, vừa giao lưu kết bạn, chỉnh sửa cách phát âm cho nhau, thích lắm
hoainam35
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác có biết là ở khu vực quận 10 có trung tâm VUS nào hông? Sao em nó đi dọc đường 3/2 mà tìm hoài mà không thấy
VUS hiện có 444 Nguyễn Chí Thanh, Quận 10 đó bác. Gần công ty Bia Sài Gòn luôn đó, đi học xong rồi về nhà, nhanh, gọn, lẹ. Mà sao thằng bạn mình học nó bảo VUS chỗ này rộng cực kỳ, nghe đâu có đến gần 40 phòng học luôn. Nghe có vẻ gần giống 1 trường đại học quá ^^
Em thấy nói gì thì nói chứ các trung tâm anh văn giờ cũng y chang nhau, nhất là phòng ốc, thiết bị,... ko biết ở VUS thì sao ha?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019