Tiếp đất đồ điện - tránh điện rò, tránh điện giật

Nam Air
14/1/2017 8:53Phản hồi: 534
Tiếp đất đồ điện - tránh điện rò, tránh điện giật
Đồ điện gia dụng đôi khi bị hiện tượng rò điện, tức là bạn chạm vào máy thì thấy tê tê, bị giật điện. Những máy hay bị hiện tượng này là máy giặt, máy rửa chén, tủ lạnh, máy nước nóng, lò nướng. Nếu nhà bạn đã thi công đường dây tiếp đất (tiếp địa) ngay từ đầu thì đơn giản, chỉ cần đấu dây tiếp đất là xong. Nếu nhà bạn không có đường dây nối đất, thì phải xử lý thủ công.

Tóm tắt:
- Tiếp đất đồ điện để sử dụng đồ được an toàn hơn, tất cả điện rò sẽ đi xuống đất, không giật người sử dụng
- Cắm một cây đồng hoặc sắt xuống đất, càng sâu thì càng tiếp đất tốt, nối dây điện vào cây tiếp đất này, phần còn lại nối vào vỏ máy bị rò điện
- Chúc các bạn vui vẻ và an toàn

Trích lời banh @heobanhki
Cập nhật:
Em google thấy có cái Van đẳng thế nữa

534 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thớt đã hiểu rõ vê tiếp địa chưa?
@0917515131 Bác đã hiểu rõ về bình luận chưa?
lxh1290
TÍCH CỰC
4 tháng
@Bamoo.Tank thực ra nó cũng chả biết gì đâu
@Airblade14 Nghe đồn là nếu xài cb chống giật loại nhạy 10 mA hay gì thì khi tiếp địa nó hay bị nhảy cb, bởi vị nó “tưởng” bị rò điện. Với lại nếu ngoài trạm điện bị đứt dây nguội hay gì đó thì cọng dây tiếp địa của nhà mình gánh hết nguyên khu. Bạn nào rành chỉ giáo dùm. Mình cũng muốn nối đất đồ điện tử trong nhà nó giựt tê tê hoài chán quá
oldman20
TÍCH CỰC
4 tháng
@sooy Cũng trăn rở vụ này
ctthou
TÍCH CỰC
7 năm
TIếp địa phải khoan đến tầng nước ngầm chứ khoan 2-3m như thớt chỉ chống được nhiễm điện thôi, rò điện nó vẫn giật cho tung người.
Pnmr560
TÍCH CỰC
4 năm
@ctthou Bác cho hỏi khi làm tiếp địa như vậy thì có hao điện không?
Twister Fate
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ctthou Đó là cách đóng cọc bằng 1 cọc dùng cho nơi có diện tích bé. không làm mạng lưới được . làm mạng lưới thì đóng sâu hơn với mặt đâu tuần 0.8m là đã ok rồi. Chả liên quan gì 20m với 1m cả.
lxh1290
TÍCH CỰC
4 tháng
@LeNguyet @LeNguyet: cho thuê trạm đó nguy hiệm cực
Vật lý lớp 9 - Bài tĩnh điện.
haquangtrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hùng Xồm Tĩnh điện liên quan gì đâu bạn.
@haquangtrung Tên bài là tĩnh điện. Có phần tại sao phải nối đất và cách nối đất.
@Hùng Xồm Tào lao, tĩnh điện ứng dụng trong xe bồn, khác hoàn toàn bài viết này
namkxxx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Liệu có tốn điện hơn không?
Ghét nhất là khi dùng macbook cú bị tê tê tay rất khó chịu.
daicacboy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Guest345 vl nhà sản xuất làm cho nó giật tê tê biết thì nói chứ ngu nói vậy mang tiếng người ta do nước nó có dây te nước mình về cắt nên bị giật chứ nhà sản xuất nào làm cho tê tê. Còn thiết bị sử dụng vỏ kim loại để nó tản nhiệt tốt hơn chứ không phải để nó giật người dùng tốt hơn.
@bud's Cái hay của thế giới thì Việt Cộng không chịu học hỏi. Tôi thích xài ổ cắm như Singapore, rất chắc chắn và có tiếp đất an toàn. Ổ cắm của USA thì cũng ổn nhưng không chắc chắn bằng ổ Singapore.
@bud's Nếu vừa cắm sạc vừa dùng thì bị! Ngắt sạc thì hết!
@stevenvmc ổ Singapore mà bạn nói chắc là loại an toàn nhất thế giới rồi. 3 chân to cắm rất chắc bên trong còn có cả cầu chì, mỗi tội nó to và vướng thôi. Thực ra đây là chuẩn cắm của UK, ngày trước Malaysia của thuộc địa của Anh nên cũng dùng chuẩn này, Singapore tách ra từ Malaysia nên cũng theo. Ngoài ra bạn thấy HongKong từng là thuộc địa của Anh cũng dùng chuẩn này.
trieu04
TÍCH CỰC
7 năm
Mới phải tiếp đất cho cái máy giặt lg cách đây mấy hôm, may mà nhà thiết kế có tiếp địa và thu lôi từ đầu.
bravery10
TÍCH CỰC
7 năm
@trieu04 Theo mình biết thì hai bãi cọc tiếp địa chống sét và tiếp địa an toàn điện cũng phải cách nhau ra, các cọc trong bãi cọc cũng phải cách nhau nhưng được nối đầu với nhau. Chính xác phải theo tiêu chuẩn.
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
@moilapnick Dòng điện của sét quá lớn nên sẽ rất nguy hiểm bạn à, ko nên nói vậy đâu
@trieu04 đừng nối nhầm 2 đưòng tiếp địa ,thu lôi nha bác .có khi bác thành Flash luôn 😁
kiểm tra xem thợ có gắn van đẳng thế chưa
trieu04
TÍCH CỰC
7 năm
@kixx Thanks bác, mọi cái đều chuẩn và tách biệt. Tại vì cái tội lười nên nhiều cái mình ko gắn😃
Hiện tượng tê tê là để cảnh báo người ta phải có dây tiếp đất.Còn điện giật thì phải có thiết bị chống giật.
Cái mac ở nhà chơi vẫn bị rò...chơi LOL lỡ quên chạm tay vô là như đc massage...
Nhà chung cư cũng khoan sàn để tiếp điện xuống nhà bên dưới hả mấy chế?
manhcam13
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jasonle84 băt vít vào ống nước thủy cục ấy
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@wanwan Rồi ai xài nước sữ bị nguy hiểm. Không ai làm cách này hết nha bạn. Người ta nối đất cho đường ống chứ ko phải dùng đường ống làm nối đất
@jasonle84 Chung cư tủ điện có sẵn dây tiếp địa rồi. Chỉ có điều cài ổ cắm 2 lỗ thì không biết đấu vào đâu thôi
crazycoder
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@phungnquoc Nối đất cho đường ống, WTF?
Chung cư hầu như là có tiếp địa an toàn hết.hệ thống tổng tiếp địa lúc nào cũng chia 2 thành phần tiếp địa làm việc và tiếp địa an toàn và dc nối chung với nhau(với hệ TNS)
tranhoang278
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sathukobungu Bạn trả lời rõ ràng N và E như thế nào người ta mới hiểu được chớ. @@
tranhoang278
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Guest345 Ủng hộ bác Guest345 xíu
@relax45 Chắc cái tran !!!
@Guest345 Nối chung với nhau thì thành tiếp điện pede hả bạn ? Tiếp địa an toan và tiếp địa làm việc . Nghe tên đã thấy khác biệt rồi, ai lại đi nối chung ? Bạn có phân biệt được khái niệm nối đất an toàn với nối đất làm việc là gì không ?
ggunf
TÍCH CỰC
7 năm
Có cách nửa là xoay đầu phích cắm lại 😃
@ggunf Cách này trước đây e đã thử.có hiệu quả 😁
ggunf
TÍCH CỰC
7 năm
@Toan Nguyen 992 Do thiết bị làm bên trong nên gây ra thế, đổi đầu điện đúng chiều theo cực nó hết ấy mà 😃
Ở nhà hay bị điện giật hơi tê tê xuốt. Nhưng nhẹ nên chả sợ. Chả bao giờ cắm tiếp âm cho đồ điện căn bản là k có chỗ để cắm
crazycoder
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhà chung cư ở VN thì tiếp kiểu gì nhỉ?
lkt1827
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazycoder Chung cư thì bác yên tâm là đường điện nó có sẵn nối đất nhưng không có đấu ra ngoài thôi. Tháo ổ âm tường ra là thấy 1 cọng dây Vàng sọc xanh chính là nó. Còn những khu vực mà họ thiết kế để lắp máy nước nóng, Lắp máy giặt thì ổ cắm luôn là 3 chấu hoặc 3 dây sẵn. Chỉ việc câu nó ra rồi nối vào vỏ máy là OK.
kenlove520
TÍCH CỰC
7 năm
nhà e cc tầng cao lắm. k thấy ông địa nên e đưa dây ra ngoài ban công cho tiếp thiên. k biết có làm sao k. bối zối quá.
Thường thì thì mấy thằng ngu khó thông não cho nó lắm.nên cho nó ngu luôn vậy
toanvipkut3
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rất hữu ích, cảm ơn bác nhiều ha
Chịu bỏ thêm tí tiền lắp cái ELCB của Panasonic sau đồng hồ điện là khỏi lo http://thegioidien.com/sanpham/5/8001/RCBO-2P-50A-30mA-6KA.aspx
đất mũi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@leanh2250 Bạn có biết elcb là dì không ? Nguyên lí hoạt động ? Liên quan tới an toàn điện không nói chơi được bạn ạ . Nó chỉ là thiết bị chống chạm đất thôi , nên nó chỉ hiệu quả khi vỏ thiết bị có nối đất.Rất nhiều tai nạn chết người khi lắp đặt elcb không đúng kĩ thuật rồi bạn . Mình từng làm an toàn điện nên có đôi lời như vậy .
Ttdmt
TÍCH CỰC
7 năm
@đất mũi Một lời thôi "sai"
haquangtrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hungviso Cái này là CB chống giật, nó chỉ nhảy khi dòng rò lên đến 30mA. Dưới mức đó thì nó vẫn rò và trên mức đó thì nó ngắt điện luôn. Nó không thay thế được phương pháp tiếp địa.
huythaikl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Airblade14 Chính xác. Bác muốn an toàn thì lắp 2 cái hoặc hơn. Để cái kia hư thì còn cái này. 1 tháng test 1 lần. Mua cái dòng rò 15mA cho xịn. Mua Mitsu cũng tốt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019