Tiếp tục sử dụng Canon hay nên chuyển qua Nikon???

tommy7611
7/12/2017 5:17Phản hồi: 16
Tiếp tục sử dụng Canon hay nên chuyển qua Nikon???
Trước đây mình có xài con Canon 70D mua mới bên Singapore kèm lens kit 18-200mm, sau đó về Việt Nam mua thêm lens 50mm-1.4. Nói chung mọi thứ tạm ổn, cũng đi đây đó chụp hình, cũng nghiên cứu thủ thuật này nọ. cho đến cuối tháng 6 thì bị đạo chích đột nhập vào phòng rinh cả chì lẫn chài, lấy cả máy cả lens cả túi đựng máy, và còn chừa lại cái hộp chống ẩm, hix tiếc không thể tả.

Không có máy chẳng chụp choẹt được gì thêm, ngứa tay không chịu nổi. Giờ em muốn mua máy cũ mà đang phân vân nên mua lại con Canon 70D hay chuyển qua hãng Nikon, tại budget em ko có nhiều chỉ 15 chai thui.
Tại xài quen con 70D rồi mà cũng muốn thử xài Nikon cho biết.

Các bác tư vấn giúp em cái ạ, nếu mua Nikon thì tầm giá đó con nào ok hay mua lại em 70D cho đỡ bỡ ngỡ???

P/s: Dưới đây là một số ảnh em chụp bằng 70D có retouch lightroom lại chút xíu.
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ntt2007
TÍCH CỰC
6 năm
tùy bạn thôi, tầm tiền đó chơi mirrorless cũng được, thấy máy nào cầm vừa tay thì mua thôi chứ bạn ko chuyên sâu thì những khác biệt của các hãng ko ảnh hưởng tới bạn
@ntt2007 uhm, cám ơn bạn đã chỉ dạy, nhưng ngặt nỗi mình không thích mirrorless.
ntt2007
TÍCH CỰC
6 năm
@ntt2007 nếu bạn muốn mua lại 70d thì mình khuyên ko nên mua lens 18-200 nữa vì nó là cái zoom có độ nét kém so với những kit lens khác
tùy bạn cần chụp gì, có thích gọn nhẹ ko hay cần đủ range mà chọn lens sau
Nikon ảnh nét đứt tay, chụp người xóa mụn khổ sở (1 thanh niên dùng nikon D7100) cho hay
conb
TÍCH CỰC
6 năm
@ptvd1994 Nét được mới khó chứ muốn không nét dễ không bác ạ.
@ptvd1994 xài Canon quen, giờ chuyển qua Nikon chắc phải mò lại
conb
TÍCH CỰC
6 năm
@tommy7611 Cũng có gì để mò lại đâu bác. Chắc học lại nút khóa nét, khóa đo sáng ở mô thôi chứ còn lại giống nhau hết mà.
conb
TÍCH CỰC
6 năm
@tommy7611 Mà chắc bác mua con Nikon d7100 rồi từ từ ôm thêm lens fix dòng G cho vui ợ.
conb
TÍCH CỰC
6 năm
Bác xài máy nào cũng được. Ca Ni giờ chả khác gì nhau nhiều. E thích Ni tại lens G của Ni rẻ mà chất.
Bác ở Hà Nội thì lấy bộ D7100 + 35 1.8G của em cũng được, 01698177594
@ptvd1994 Mình ở Sài Gòn bạn ơi, mà bác tính để bn?
@tommy7611 Sài gòn thì bác tìm trên nhattao nhé
koang
ĐẠI BÀNG
6 năm
không thấy ai bàn về độ bền của cái máy. Tìm hiểu chỉ thấy về chất ảnh. 70d và d7100 khác nhau nhiều nhưng không ai phân tích kĩ để mua.
Biofrost
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nên mua 70D bác nhé. Dùng quen r thì cứ dùng bác ơi :3
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu bác chuyển sang Nikon thì được cái sensor và độ nét tốt hơn (với crop- ff thì ngang nhau thôi) nhưng thao tác sử dụng sẽ khó hơn. Nikon thì tùy chọn rất nhiều, thậm chí là mới dùng có khi hoa mắt nhưng nếu dùng quen thì sẽ có nhiều lựa chọn khá hay. Nếu bác định đổi gió thì D7100 cũ + 50 1.4D là một lựa chọn khá ổn.
không biết bác chủ mua được máy chưa vì topic cũng đã lâu, em thì thấy nếu bác theo crop thì chơi d7100. thông số mọi thứ và giá cả cũng tốt hơn 70D, đã dùng dslr thì làm quen nhanh thôi, có nhiều lens ngon bổ rẻ xài được. Còn sợ bỡ ngỡ nikon em nghĩ bác lấy 5D2 hơn là 70D. Giá 5D giờ đang quá tốt rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019