Tim Cook nói về thị phần Android: Bán nhiều hơn không phải là thắng

sonlazio
29/5/2013 3:17Phản hồi: 638
Tim Cook nói về thị phần Android: Bán nhiều hơn không phải là thắng
Trong buổi phóng vấn tại hội nghị D11 với WSJ, giám đốc điều hành Apple Tim Cook đã chia sẻ về sự bùng nổ của các thiết bị Android. Cook cho biết đối với Apple, người chiến thắng không bao giờ là người bán ra nhiều thiết bị nhất, Apple đã tạo ra những chiếc máy tính tốt nhất (Mac- người dịch) nhưng họ không phải là kẻ bán nhiều nhất. Theo Cook, đôi khi Apple vừa tạo ra những thứ tốt nhất lại bán nhiều nhất (máy tính bảng, máy nghe nhạc) nhưng mục tiêu của họ luôn là chất lượng thay vì số lượng. Cook tỏ ra không quan tâm đến việc Android chiếm thị phần lớn hơn iOS, ông "không muốn cắm đầu vào cát".

Mặt khác, Cook cho biết người dùng thiết bị Apple quan tâm nhiều đến nội dung/chất lượng hơn là số lượng. Số liệu từ NetApp cho biết tới 59% lưu lượng web toàn cầu từ điện thoại thông minh và tablet đến từ các thiết bị sử dụng iOS. Có tới 80% lưu lượng web từ tablet ở khu vực Bắc Mỹ là của iPad. Một thống kê khác cho thấy tổng số tất cả các giao dịch thương mại điện tử của toàn bộ nền tảng Android cộng lại (bao gồm cả tablet và điện thoại) cũng không bằng một nửa số giao dịch e-commerce trên iPad chứ chưa cần nhắc tới iPhone.

Bạn có thể xem thêm video ở link nguồn bài viết.

Nguồn: Engadget
638 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gerlesion
TÍCH CỰC
11 năm
😁 Cái này chuẩn, ifan ai cũng hiểu.

Lưu lượng web quá thấp của sản phẩm android (Chỉ chiếm 20% bắc mỹ và 40% toàn cầu) là một việc hết sức kỳ lạ, mình không hiểu tại sao người dùng android lại không thích lướt web?

Số giao dịch thương mại điện tử thì không biết ở đâu ... liên quan tới cái gì, nhưng cũng rất ấn tượng khi chỉ tính riêng trên ipad cũng gấp hơn 2 lần số giao dịch trên thiết bị android.
@x1303 Số lượng người dùng Google maps thế nào hả bạn.
@vntrungtri Thím nói gì tôi chả hiểu? Sao lại lôi GG maps vào đây? Có liên quan gì sao? Thím quote comment của tôi chỉ để nói nhảm thế này thì đừng quote nữa nhé, trả lời câu hỏi được thì hãy quote...
@x1303 Nếu các dịch vụ của Apple đều tốt thì sao người dùng iOS lại đu theo mà dùng GMap của google làm chi
@vntrungtri Tôi nói các dịch vụ của Apple đều tốt bao giờ? Thím trích dẫn ra tôi xem nào?
Mà sao mãi thím vẫn không trả lời được câu hỏi của tôi ở comment trước thế nhỉ?
anhhung7461
ĐẠI BÀNG
11 năm
ngạo mạn vãi
@anhhung7461 tự tin bản thân , chứ k phải ngạo mạn
@anhhung7461 ko đúng à? Tim ngạo mạn nhưng nói ko sai
Xa_Que
TÍCH CỰC
11 năm
Ừ. Những sản phẩm cả phần cứng lẫn phần mềm của Apple đều được chăm sóc tỉ mỉ đến từng chi tiết.
zoro1tuoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Xa_Que Android không chi tiết 😁. Nếu bạn là lập trình viên pro bạn sẽ hiểu nếu bạn đã tạo dựng được 1 hệ điều hành thì nó luôn là chi tiết và tỉ mỉ. Apple chỉ được một cái duy nhất là nó chỉ cho phép IOS chạy trên thiết bị nó sản xuất. Nếu bạn sử dụng Nexus, nó sẽ ngon hơn Iphone là cái chắc...
Ý nói Android bán nhiều nhưng giá rẻ, còn Apple bán ít nhưng lời nhiều. Đủ biết...
@denta0182 Ý của bạn à. Tôi chả thấy ý nào của Cook nói vẠy cả
@doanthang2606 Không lẽ đợi nói ra luôn mới hiểu.
@doanthang2606 "đối với Apple, người chiến thắng không bao giờ là người bán ra nhiều thiết bị nhất, Apple đã tạo ra những chiếc máy tính tốt nhất (Mac- người dịch) nhưng họ không phải là kẻ bán nhiều nhất. Theo Cook,...nhưng mục tiêu của họ luôn là chất lượng thay vì số lượng"
Đây nè bạn.
Ko bán đc nhiều thì có ngày hôm nay để ngồi nói thế này ko 😃

Sent from my LT29i using Tinhte.vn
@bicycle_taxi Về bản chất của Apple, về con đường và định hướng của Apple thì đã có từ xưa cho tới ít ra là cái ngày Steve Jobs nằm xuống. Tim Cook chỉ là người được thừa hưởng lại và đến thời điểm hiện tại thì Tim Cook đã làm chưa tốt. Tuy nhiên phát biểu này của Tim Cook là nhắc lại QUAN ĐIỂM của Apple từ-xưa-tới-nay.
Từ ngày xưa, Apple đã phải cạnh tranh với 1 đối thủ giống như Google ngày nay đó là Microsoft và Apple vẫn giữ vững lập trường của mình. Microsoft và Google đẻ ra rất nhiều dịch vụ, định hướng của họ là hướng tới đa số người dùng và thả lỏng nhiều thứ, miễn là phải đạt độ phủ sóng rộng. Còn Apple vẫn ở riêng 1 cõi của họ, họ có những khách hàng thân thiết và hiểu họ. Nhờ iPod, iPhone rồi iPad mà tên tuổi của họ gần đây đc biết đến nhiều hơn, nhưng giá trị cốt lõi thì chưa thay đổi. Họ vẫn tâm niệm về sự đơn giản, chặt chẽ, trải nghiệm mới lạ và chất lượng hàng đầu. Họ vẫn đang suy nghĩ theo hướng đó.

Bạn hiểu ý mình nói chứ?
@phuongvh.apple Google làm sao giống Microsoft được. Nhưng Apple đều cạnh tranh chung với cả hai là đúng rồi, Apple cạnh tranh với Microsoft và đã chứng kiến sự phủ sóng của họ, bạn nghĩ sao nếu thế giới thiếu Microsoft, hoặc là ngày xưa họ không phủ sóng thì giờ làm sao tạo được một loạt các liên kết trong xã hội bây giờ.
Và bây giờ trong lĩnh vực di động Apple cũng đang chứng kiến điều đó từ Google đấy.
Microsoft và Google chỉ chung nhau ở một điểm là đem lại rất nhiều cơ hội cho các nước khác ngoài Mỹ, họ mang công nghệ phủ sóng ra chứ ko giữ khư khư lấy và che giấu những thứ bên trong như Apple, mình chỉ thấy iPhone vs iPad là cái đã làm nên 1 Apple, nhờ nó mà nhiều người trên thế giới ngoài Mỹ mới biết tới những sản phẩm trước kia của Apple. Mình cũng đã từng mù quáng nghĩ Apple là mạnh nhất (khi học cấp 3 thấy chiếc iphone).
@bicycle_taxi Mình nói Microsoft và Google giống nhau ở triết lý : phủ sóng rộng, họ để mở một số khía cạnh. Còn nếu bạn nói họ tạo cơ hội cho nước ngoài Mỹ, họ "mở" thì bạn còn hiểu thiếu rồi. Chính sách của họ là chỉ mở 1 số phần nhất định để thu tiền ngầm bên trong, mượn tay các OEM phủ sóng giúp họ. Ví dụ : bạn đã sử dụng Extrange Mail rồi, thì để sử dụng nó, ngoài việc phải mua Windows thì công ty của bạn cũng phải mua server mail của Microsoft. Google với các dịch vụ của họ cũng thế, cho các bạn dùng những tính năng cơ bản, còn những gì liên quan đến khía cạnh sâu xa thì bạn bắt buộc phải bỏ tiền. Độ mở ở đây ko thể nói là hoàn toàn, mà chỉ là ít hay nhiều hơn thôi. Tóm lại họ chơi trò thả con săn sắt bắt con cá rô.

Chính cái sự "mở nhiều hơn" đó mà người dùng tuy đc thoải mái hơn nhưng cũng gặp nhiều phiền toái hơn. Trong khi đó Apple QUAN NIỆM rằng trải nghiệm của ng dùng phải thuần khiết, ít gặp trở ngại nhất có thể, chính vì thế họ phải "đóng" một chút. Đó là sự : phải chấp nhận.

Nói riêng về sự thoải mái. Thoải mái thực sự chủ yếu ở đây là dành cho các OEM, họ đc sử dụng một HĐH mở-hơn-một-chút. Còn chúng ta, những đứa VN da vàng mũi tẹt đã quen với việc xài chùa nên nghĩ là Microsoft hay Google thoải mái. Còn nếu bạn phải bỏ tiền mua mỗi một phần mềm bạn tải về, thì mình e rằng bạn và rất nhiều ng VN sẽ ko cảm thấy nó "mở" đâu. Nó rất là chát đấy. Chẳng bao giờ có cái khái niệm cho-không-biếu-không cả.

Không có Microsoft hay Google thì vẫn sẽ có mức độ liên kết xã hội qua môi trường điện toán. Ko có Apple thì vẫn sẽ có máy tính bảng hay Smartphone. Tích cực hay tiêu cực thế nào chúng ta không thể đoán được.

Còn nếu bạn nói Apple chỉ nổi tiếng với iPad và iPhone thì bạn cũng như rất nhiều Anti khác tại VN, chưa nắm nhiều hoặc không chịu nhìn về lịch sử của Apple. Apple cho tới hiện nay đã trải qua 2 giai đoạn lên tới đỉnh cao, sắp tới có thể là sự thoái trào nào đó của Apple (tất cả chúng ta đều không biết chắc được). Apple ko phải chỉ nổi tiếng bởi các thiết bị iOS. VN là nước chậm phát triển so với các nước khác rất lâu, VN sử dụng vi tính cá nhân mới khoảng hơn 20 năm trở lại đây nên chỉ có những ng du học nước ngoài, hoặc dân công nghệ kỳ cựu đc đi đây đi đó, và cả những người làm đồ hoạ từ thời kỳ đầu của ngành Design của VN mới hiểu đc MAC của Apple là như thế nào. Những cái này mong bạn tìm đọc cuốn tiểu sử của Steve Jobs. Trong cuốn sách này sẽ giúp bạn biết rằng máy tính của Apple đã ra đời và nổi tiếng rất lâu trước khi 1 cái PC đc ra mắt, bạn cũng sẽ hiểu thêm những khía cạnh ít đc nhắc tới của Bill Gates (gồm cả Microsoft) và một phần của HĐH Android ngày nay.

Nếu chịu khó hơn bạn có thể tìm xem bộ phim : "Pirates of Silicon Valley". Với những tư liệu đó, bạn sẽ có cái nhìn công bằng hơn đối với giới công nghệ nói chung và Apple nói riêng.
@bicycle_taxi Vậy tất cả là được nhờ anh Cúc, bạn nói 1 phải nghĩ đến 2 nhé
Ổng nói cũng có phần đúng, vì lợi nhuận & giá trị thì thằng Apple vẫn là bá đạo nhất nhưng cũng phải xem xét mặt kia của vấn đề, đó là sự phổ biến của thiết bị 😃
Ừ thì tất cả mọi người đều phát triển, đâu cần ai thắng ai thua đâu
Nhục quá Cook ơi, chơi ko lại đi nói xấu 😆
@JerryKist viết sai chính tả kìa :v mà nói thật thì bạn mới nhảm ấy
cu tí
ĐẠI BÀNG
11 năm
@JerryKist ns thật chứ samsung như cứt,đc cái số lượng đông đảo,về chất lượng thì đếu bằng 1 góc của winphone thì làm sao đủ trình đọ vs apple :popo64:
K thắng nhưng luôn làm Apple phải lo lắng 😁
quanghuy94
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kidlawa_1625 sao bạn biết Apple lo lắng???
@quanghuy94 K lo mới lạ. Android lớn lên từng ngày, doanh số đt h đã lên đến gần 1 tỉ chiếc. Lo nên cổ phiếu mới bị giảm thế kia cho doanh số vẫn tăng đều đấy thôi. 😁
@quanghuy94 Ai cũng hiểu chỉ một người không hiểu 😁

cũng có thể hiểu rồi mà giả vờ chưa hiểu :p
quanghuy94
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kidlawa_1625 bác làm như thánh hay sao mà đọc được nỗi lo của người ta ...
@kidlawa_1625 Không hiểu sao Cuc cu lại nói vậy.
Đặt mục tiêu kiếm tiền nhiều lời nhiều là thắng thì Đúng, một nsx phải như thế chứ đừng cao đạo kiểu tao vì cái này, tao tạo ra cái kia , phục vụ này phục vụ nọ!

OK.
Nhưng xét khía cạnh này thì doanh thu của Cuc không đổi (nó đâu cần bán no1, kệ android cứ bán nhiều hơn đi) nên đâu cần nói.

Hay là android bán càng nhiều thì ip càng phải giảm giá khiến lợi nhuận giảm?

●●●Fan of Life●●●
Ai mà chẳng phải nói theo kiểu của mình. Chả ai khen đối thủ bao giờ
hp1503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@daugauhp911 Nokia đã từng khen Apple và chê SS bác nhé
@hp1503 Apple không phải đối thủ

●●●Fan of Life●●●
@daugauhp911 ok! 2 cô ca sĩ có khi nào khen nhau...😁
vuongbg94
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hp1503 Vì nokia va táo cùng ko thick ss
hp1503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@YPMVSTAFF xin lỗi bạn chứ nokia dùng WP của MS để đứng dậy còn Apple tự làm ra IOS, ai ko phải đối thủ bạn phải suy nghĩ lại
Anderson13
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bán nhiều hơn đơn giản là bán nhiều hơn thế thôi. Em nói vậy được không anh Cúc
Dual Xeon
ĐẠI BÀNG
11 năm
iOS thì chỉ 1, còn Andoird thì biết bao nhiu nhà sx bu vào luôn mà...
Mình công nhận rằng sản phẩm của App chất lượng thật và đến h ipad mình thấy vẫn ko có đối thủ nhỉ!
(Đừng lôi anti hay ko anti vào đây nhé, mình fan sony đó)

Sony Xperia Z™ White
@Dual Xeon Ipad ko có đối thủ nhưng iphone ipod vs macbook thì có hàng tá đối thủ đó bạn. Nếu không phải vì android quá phân mảnh thì h ipad cũng phải dè chừng đó.
Ẹc, máy tính tốt nhất?, sản phẩm tốt nhất?? nó tự đặt ah.:p
@Nguyễn Thành Bồi Không phải tự đặt mà thật sự thì nó tốt nhất.
Macbook tốt nhất, iPad tốt nhất, iPhone tốt nhất, iPod tốt nhất
cuong642
TÍCH CỰC
11 năm
@Nguyễn Thành Bồi
báo ko nghiên cứu à. 😁 sản phẩm của nó khá là hoàn thiện... nhìn mac cúa nó ai cũng muốn có 1 em... :D
@Nguyễn Thành Bồi Vậy theo bạn thì máy tính nào tốt ?
huuphon989
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Nguyễn Thành Bồi Đồng ý với bác. Nếu cho mình chọn MacBook và ZenBook thì mình sẽ chọn ZenBook.
androi fan lại tức nổ cổ vì phát biểu này
@quocbaocollection Sao bạn dở hơi vậy. Bạn nói nếu bạn làm được như Apple thì tôi không có tư cách quote bài bạn. Vậy bạn lấy tư cách gì cười nhếch mép bảo apple tự kỷ trong khi cũng ngồi đây chém gió. Sao lời nói mâu thuẫn giống tự vả vào miệng mình vậy.
@Zayken dở hơi là chú thì có, mà thuộc diện nặng nữa, tôi mà làm được như Apple thì tôi nổi tiếng cmnr chứ ngồi đây chém gió làm gì, với lại khi đó chú làm j mà đọc được cm của tôi để mà quote. Chú nhớ lại xem sao chú lại kêu tôi làm được như Apple thì hãy nói, thế chú làm đc j giống apple mà bảo người khác phải làm đc giống Apple thì mới đc nói, tôi ko thích Apple thì tôi nói, tôi nhếch mép cười nói nó, chứ tôi có nhếch mép cười vào họ nhà chú đâu mà chú cứ ăng ẳng miết thế.
@quocbaocollection Thôi đọc đến đây hiểu thứ óc heo thiểu não như u thì cũng ko thiết tranh luận.
@Zayken Thế có thằng đuối lý rồi à. giờ mới biết chú óc heo. hèn gì nói mấy thứ dở hơi. next đi nhé!
APPLE Thua về thị phần ANDR và TC biện luận nghe miễn cưỡng nhỉ. Sao ko quan tâm lo lắng được.
cuong642
TÍCH CỰC
11 năm
@Phuoc Nga 008
thị phần có quan trọng lắm đâu bác. giống bác sài áo shop với áo chợ thôi. áo chợ thì bán nhiều ra... còn áo shop thì ngược lại. bác suy nghĩ đến cái so sánh của mình thì sẽ ra thôi. 😁
ricky111175
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chị Cook trong hình đang đưa tay lên cao và.....chém chém, tiếc rằng gió chưa đủ mạnh. Haizzzz:rolleyes:

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@ricky111175 mạnh hay ko người dùng biết, chú biết
, a biết, mọi ng biết, sự thật thì vẫn đúng nhe Tim nói, phủ nhận hay bác bỏ thì vẫn đúng thế, sao mà xoắn
Chính xác. Một đinh vàng iOS hơn chục cân sắt vụn Android😁
@gunz236 E biết thương hiệu vertu hơn hẳn táo 1 bậc. Ý e là cái vertu đắt là do thươg hiệu 1 phần. Còn phần lớn là do vertu đc làm bằng chất liệu quý và lắp ráp thủ công. Bác thử nghĩ xem. Nếu vertu đc làm bằng nhựa và nhôm thì có bán đc với cái giá như bây giờ k? Y' kiến cá nhân của e....
ricky111175
ĐẠI BÀNG
11 năm
@gunz236 Bạn kô nên mất time phân tích cho đám bại não ấy. Bọn đó ngu bẩm sinh và một số đứa ngu do luyện tập.

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@Ga_depzai Ko biết chú thế nào chứ anh nghe nhạc thử con ipod vs ipad mà thấy nghe hiệu ứng ko bằng các smp khác trên thị trường. Vs cả dùng cam và quay phim mà không ko chỉnh đc là sao
eurogo12
ĐẠI BÀNG
11 năm
chẳng biết sao.mình nhìn mặt ông này ghét kinh ấy.thích steve jobs thôi.ko biết mấy bác thấy sao.😁
@eurogo12 em thì ghét SJ , ngày trc ghét apple cũng vì 1 phần SJ độc tài 😃 .
eurogo12
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kingdat12 độc tài nhưng cho sản phẩm tốt bác ak.mà ko chém gió như ông này.lại còn tâm vs chả thư xl tàu khựa nữa chứ.
ngsangmt
TÍCH CỰC
11 năm
@eurogo12 Me too! Nhìn cái mặt ổng thấy đểu đểu sao ấy mặc dù mình đang dùng ip, ipad của ổng!
@eurogo12 SJ die mẹ rồi còn đâu, đẹp trai lại có tài

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019