Tìm hiểu Google Android One và Android Go, chúng khác nhau như thế nào

5/4/2018 12:43Phản hồi: 111
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

e tai trâu nên xin hỏi nghe nó có khác gì 128 không
realvn
TÍCH CỰC
6 năm
Nói thật là mình rất ham giá rẻ nhưng Android Go phế VL. Ngày trước chưa có Xiaomi thì đt dưới 2tr cũng phế, nhờ có phế vậy thì Android mới nhảy vào làm anh hùng cứu mỹ nhân được, nhưng giờ có Xiaomi rồi.

Google à, anh bớt cứu rỗi nhân thế đi, họ đang yên ổn k cần a cứu đâu. Nghĩ sao bây giờ sx ra 1 con 100$ mà Ram 1GB, Chip Snap 2xx để rồi phải chạy cái Android què quặt, để lừa mấy bác bảo vệ hay mấy chú xe ôm à?

Google toàn free là một mảng cực kỳ đáng trân trọng, nhưng google đã tính phí thì ăn cũng k mỏng đâu, bỏ cái Android vào ăn cũng 10% cho cái Android One (chênh lệch giữa Mi A1 & Mi 5x), Android Go chắc cũng tương tự.

Với tư cách cá nhân thì Android One là thêm một sự lựa chọn, còn với Android Go thì... như đã nói trên: vứt!
Pokemon Go :v
nsontung
ĐẠI BÀNG
6 năm
nếu có thể thì thớt giới thiệu thêm về project treble nữa đi 😁
Chung Tú
TÍCH CỰC
6 năm
Mọi người cho mình hỏi Android cài app nào để có mấy cái thao tác như vuốt mép trái để back, vuốt mép phải để forward, chạm đỉnh màn hình để trượt lên đầu trang như trên iOS không mọi người ? Chứ cái S8 màn hình thì to, mà muốn back cứ phải thọt cái ngón tay xuống phía dưới khó chịu kinh khủng, vậy mà còn không có forward mới đau, mỗi lần chuyển app cũng không thể tiện lợi và nhanh được như iOS (ấn mạnh mép trái màn hình chọn là xong hay bấm ở góc trái trên để chuyển về màn hình app trước đó)
Mình mới chuyển qua Android nhưng thấy bất tiện quá, thiếu nhiều thứ rất đơn giản nhưng hữu dụng, những thứ đơn giản nhỏ nhoi đó lại giúp mình tăng hiệu suất sử dụng đáng kể trên iOS. Ở Android thì mỗi việc undo/redo text khi nhắn tin bấm nhầm cũng phải tải app bên thứ 3, thao tác cũng vô cùng bất tiện và dùng rất chuối (app: inputting+) và mình thấy trải nghiệm khá kém 😔
Nghe nhạc thì bấm close app luôn nhưng nhạc vẫn phát, phải vô lại app bấm pause mới chịu tắt nhạc, haizz
Ban đầu cứ ngỡ Android cấu hình mạnh, tùy biến nhiều các thứ, dùng sẽ thao tác nhanh tiết kiệm thời gian v.v... vậy mà hiện tại năng suất sử dụng của mình kém đi rất nhiều, chắc còn 30% vì thao tác cứ rườm rà.
Với ai biết cách tắt "Predictive text" nhưng vẫn giữ lại "Text shortcuts (viết tắt)" không giúp mình mới, mình đang rất đau đầu với cái này. Mình bình thường toàn bấm viết tắt rồi auto thay thế bằng từ mình đã chỉ định trước đó, dùng như thế tốc độ nhắn tin rất nhanh (trên PC/laptop mình cũng dùng như thế), nhưng bàn phím S8 hiện tại nó cứ bắt phải bật tiên đoán text mới cho xài viết tắt (cái auto replace cũng phải bật thì viết tắt mới hoạt động, không thì cũng như không), nhiều từ mình bấm theo ý mình mà nó kiểm tra thế quái nào lại sửa thành chữ khác (thậm chí sửa nhiều cái sai chính tả, chả có ngữ cảnh gì cả), nhiều lúc nhắn tin xong không để ý bấm gửi luôn, đọc lại mới thấy nó sửa nát bét cái tin nhắn, thốt lên wtf cái nội dung nó sửa xong đọc chả hiểu nổi. Mà tắt tiên đoán text thì lại mất đi lợi ích từ danh sách từ viết tắt hay dùng của mình. Nói chung hiện tại nhắn tin bao chậm trên điện thoại. Tốc độ bằng 10% cái điện thoại cũ.
Vã lại hình như điểm chạm cảm ứng trên iOS nó có tinh chỉnh cho người dùng, giúp khi chạm vào thì điểm chạm nó sẽ khác với điểm nhận cảm ứng, điểm nhận cảm ứng sẽ chệch lên trên 1 tí so với điểm ngón tay chạm vào, giúp tránh được tình trạng bị che mất nội dung ngon tay đang chạm, ngón tay mỗi người ở phần đầu đa phần là bầu bầu, nên mắt thấy chạm chỗ A nhưng thực tế phần thịt ngón tay lại chạm dưới điểm A 1 tí, nên cách làm của iOS rất đúng và nâng cao trải nghiệm, còn qua Android này mình bấm nó cứ nhảy vô cái phía dưới cái mình muốn bấm, thực sự rất ức chế, đơn giản như move con trỏ trong đoạn text nhiều dòng, iOS làm bao lẹ, Android mình thấy nó cứ cà giật, rê tới chỗ tưởng như đúng rồi, ai dè buông tay ra nó lại nằm ở hàng phía dưới, pó tay.
Ps: Bình luận này mình viết bằng laptop, viết cái bình luận này trên cái điện thoại mình chắc nửa tiếng.
Bác nào đi qua đọc bình luận mình có sáng kiến nào giúp mình giải quyết được các vấn đề này thì nói cho mình biết với, mình cảm ơn nhiều, như dùng app nào hỗ trợ, chỉnh chọt trong cài đặt chỗ nào cho tiện dụng hơn, v.v... (trừ sáng kiến đổi điện thoại iOS, cái này mình tính là ngoại lệ :v )
Mình đã google nát trên mạng mới phải vô bài viết này liên quan về Android nhờ support :(
Nếu bạn nào cũng gặp trường hợp tương tự như mình thì có thể chúng ta tạo 1 bài viết riêng, nhờ mọi người hỗ trợ nhau các trường hợp cụ thể. Hay là chỉ mình mình cảm thấy bất cập :(
@Chung Tú Tôi cá là ko ai muốn reply cho bạn. Hoặc ít ít lắm. Bạn ám ảnh hơi nặng về thiết bị cũ và khá vội vã đối với tb mới. Hãy dành thêm thời gian tự tìm và hạn chế chê bai thì ngta sẽ sãn sàng giải đáp các khúc mắc
Chung Tú
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA Uah, mình biết rồi bạn. Do mình đã tự tìm kiếm nhưng vẫn chưa được nên mới lên diễn đàn hỏi. Ai lướt qua thấy có cách chỉ mình thì mình cảm ơn 😁
Không phải hiện tại xài không được, nhưng vẫn khá bất tiện. Mình chỉ đang tìm giải pháp cải thiện (mà thực sự những cái mình liệt kê ra nó có thể cải thiện tốt hơn mà) Trước khi viết ra trên mình đã tìm nhiều phương án thay thế cho vấn đề hiện tại nhưng không mấy cải thiện, mình cũng ví dụ ra là cái inputting+ đó bạn, còn gọi mà tự tìm hiểu rồi sẽ tự biết thì chắc ai cũng giỏi, chẳng cần đến diễn đàn này nọ chia sẽ cho nhau nữa rồi.
Mà mình cũng đính chính, mình không có chê bai, nếu chê mình đã bán luôn cái điện thoại. Mình đưa ra các điểm chưa thực sự tốt, và xem liệu ai có phương án cải thiện thì chỉ giúp mình, mình sẽ rất vui vì điều đó. Mình biết Android là một hệ điều hành đa dạng làm được nhiều thứ hay ho, có thể do mình chưa biết nhiều về nó, nhưng có người khác biết nhiều hơn, họ giúp được mình thì mình cứ hỏi thôi :D
Thích những máy chạy Android gốc như của Sony, HTC hiện tại hoặc Android One như của Nokia, ko tùy biến màu mè, dùng ổn định chứ ko như thằng Sam với cái giao diện TW lòe loẹt, nặng nề đến phát ớn 😃
Túm lại thì người tiêu dùng vẫn là những con "bò" để các hãng "vắt" tiền. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019