Tìm hiểu SSD - Flash NAND và Controller quyết định hiệu năng

QuanNDD
24/11/2015 8:25Phản hồi: 149
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã dùng conn ss evo . bench thì rõ nhanh nhưng tốc độ thực thế thì tàng tàng . đã thế xem mấy trang nước ngoài nó kêu dùng 1 thời gian sau bị chậm đi rất nhiều . đành bán đi lỗ mất mấy trăm k , mua con crucial mx200 về chạy ngon hơn hẳn
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
@shinobido Mình thấy quyến định mua Samsung không phải là sai lầm mà không chuẩn, tại thằng Flextor hết hàng. Tốc độ chú Samsam không tệ nhưng quảng cáo thì hơi quá.

Ai chơi SSD EVO 250 của chú này thì cho ý kiến.
papawin
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ít thấy bạn nào quýnh giá con ssd corsair nhỉ
@papawin ssd corsair cũng bình thường thôi ko ngon lắm
papawin
ĐẠI BÀNG
8 năm
@shinobido Hèn chi hàng bình thường nên không có ai dùng, buồn nhỉ. Vậy là mình mua nhầm rồi
@papawin quan trọng quá làm gì 😁
vatlitre
TÍCH CỰC
8 năm
từ ngày mình thay ssd có cái hay
máy như được LộT Xác
cái gì cũng nhanh
miền bắc dạo này lạnh, quạt chip thậm chí còn chẳng thèm quay
Phiết CN
TÍCH CỰC
8 năm
mình cả 3 máy cùi đều dùng ssd cả,cây hitachi Flora chạy OCZ 120GB,cây NEC mf7 chạy SS pro 850 128GB,láp thinkpad x200 chạy V300 60GB,con nào cũng ngon nhưng con v300 cùi nhất.
nokishock
TÍCH CỰC
8 năm
Không biết con Cóc xê GT 120GB của mình nó xài Nand loại gì nhỉ?
nokishock
TÍCH CỰC
8 năm
À sẵn tiện mình hỏi luôn là dung lượng của SSD sao có sự khác nhau như thế nhỉ. Đáng lẽ ra phải là 64GB-128GB-256GB-512GB ... nhưng sao một số ổ lại là 120GB-240GB-480GB...?
Lý do tại sao hay là do nhà sx họ thích thế?
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
@nokishock Chuẩn thì nó phải là 64GB-128GB-256GB-512GB, số mũ của 2

Còn các dung lượng :120GB, 240GB là họ cắt bớt đi để lưu 01 thông số thôi.
nokishock
TÍCH CỰC
8 năm
@anhhoang02 Vẫn chưa hiểu lắm bác, cắt bớt 8GB (128GB) để lưu thông số gì? Và tại sao phải cắt bớt?
hachoa59
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nokishock ví dụ như firmware, controller software, info, ... nhưng mà e nghĩ chắc cũng k nhiều thế
hachoa59
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hachoa59
PeterTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
KLQ nhưng cho mình hỏi là mình có 02 cái máy bàn Dell. Hôm nhờ NV Phong Vũ đến kiểm tra để nâng cấp Ram, nhưng nó nói nếu thay Ram ngoài thì không ngon lành và nó khuyên không thay và nói do mấy NSX này thiết kế Ram riêng theo máy.

Mình thấy lạ là thằng nào thiết kế là không được. Nó theo tiêu chuẩn hết mà? Có thể là chất lượng nó khác chút thôi chứ làm gì thay không được.

Ra ngoài thì làm gi có RAM của Dell mà thay vậy?
newcomedy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@PeterTT Bạn nói đúng đó, Dell không sản xuất bất cứ cái gì cả, tất cả đều đặt hàng các nhá sản xuất khác làm OEM, bạn kiểm tra tốc độ của ram hiện tại rồi mua cây mới giống như vậy là ok
PeterTT
ĐẠI BÀNG
8 năm
@newcomedy Đúng vậy đó. mình mo máy ra thấy con RAM Kingston. Chạy ra mua một con 4GB về thay con này, đem con này qua máy khác (hên là cùng loại Bus) nâng cấp luôn. Thành ra nâng cấp đc 2 máy. Bó tay cho nhân viên kỹ thuật Phong Vũ tư vấn là không thay đc.
saiback
CAO CẤP
8 năm
Cứ Sandisk / Samsung / Toshiba / Plextor mà phang nhé, mua cái lưu trữ này dữ liệu mới quan trọng chứ nó tèo là thôi 😆
vatlitre
TÍCH CỰC
8 năm
Thực chất tôi thấy ssd ăn đất cả hdd hàng chục lần. Thông số nhà sx đưa ra hơn 500m/s thì cũng ko sử dụng hết.
Có một vấn đề đệ đây vẫn còn đang lăn tăn để lên SSD 😁 Mong các huynh nhiệt tình giải đáp :3 Nãy giờ nghe các huynh bàn luận mà muốn xách tiền làm ngay con ssd 128 :D

Vấn đề là đệ có nghe nhiều về việc bị cháy SSD do đọc ghi quá nhiều. Trong bài cũng có nói về P/E cycle. Đệ đây không hiểu là P/E đó được tính như thế nào?

Ví dụ nhé! Ghi dữ liệu mới thì không việc gì bàn cãi, còn đọc dữ liệu cũ có được tính là 1 lần P ko?? Và việc đọc này có ảnh hưởng tới tuổi thọ SSD không? :D

Thêm vấn đề là cài OS trên SSD thì có cần chuyển temp, cache và những thành phần thường xuyên ghi dữ liệu lên ổ cứng sang HDD không!

Mong được các huynh giải đáp! Chân thành cảm tạ! :D
zlshinelz
TÍCH CỰC
8 năm
@Mito3007 - Chỉ cái nào liên quan đến ổ bạn lưu ssd thôi, mấy cái nằm hdd thì vẫn vậy: Ssd h rẻ bèo,500gb thấy có người bán khoản 3tr5 bên nhattao mua xài luôn boot win không tơi khi đó mới thây ssd nó nhanh khủng khiếp ntn so vs hdd
son trang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuyetkiem.cntt bạn xem giúp boot mode như hình đã đúng chưa? nếu sai phải chỉnh làm sao_____cám ơn
@son trang Boot mode bạn chuyển UEFI native nhé. Nếu ko khởi động đc thì chỉnh lại Legacy
son trang
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tuyetkiem.cntt không được bạn à, lại phải Legacy !
kieuqtoan
TÍCH CỰC
8 năm
Tại sao của em nó lại nhảy 2 lần 2 tốc độ khác nhau thế này các bác nhỉ
https://tinhte.vn/threads/disk-speed-test-macbook-pro-late-2011-md313.2527396/
(y)
etihad
ĐẠI BÀNG
8 năm
SSD tốc độ truy xuất nhanh hơn nên cho trải nghiệm tốt hơn. HDD thì rẻ hơn, thích hợp dùng để lưu trữ dữ liệu ko dùng thường xuyên như hình ảnh, phim hoặc bộ cài đặt phần mềm, dữ liệu sao lưu, ...
đọc dữ liệu ko ảnh hưởng đến tuổi thọ của SSD. Cache và file tạm ko cần chuyển. Người ta tính toán là nếu sử dụng như vậy SSD có tuổi thọ >5 năm đến lúc đó mua ổ mới được rồi và thực tế nhiều người sử dụng ssd thì con số tuổi thọ ghi xóa đủ cho họ xài thoải mái trên 5 năm.
Cũng mới lên em samsung evo 850 500GB. Tốc độ có nhanh hơn đangs kể. Nhưng thiết nghĩ những người dùng phổ thông thì chưa cần thiết lắm
Leduan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang cần mua một cái mà chưa biết mua loại nào
hachoa59
ĐẠI BÀNG
8 năm
em chắc định quất con sám sùng
zlshinelz
TÍCH CỰC
8 năm
- đang xài con evo 850 500gb quảng cáo thì khủng lắm mà xài dỡ ẹt nếu không tính tốc độ ghi thì nó chỉ ngang ngửa con kingtong V300, Trước xài Sandisk X110 xách tay usa có 256gb mà chạy nhanh hơn nó nhiều, samsung evo crucial mx200 kingtong V300 apdata thêm thằng toshiba nữa nó gia công cho apple vs hãng khác thôi còn tới tay người dùng toàn hang lõm nếu không có kinh phí mấy bác xài Apotop or silicon chứ quảng cáo thì ghê xài rồi mới bik.
- Nếu mua ssd thì nên mua Plextor M6 Pro hay Sandisk extreme Pro, kingstong Hyperx là những thằng đáng mua nhất.
- Hiện mình có 3 cái ssd evo,sandisk x110, plextor M5 gắn vô 3 cái máy các bác muốn có thể qua trải nghiệm để không uổng mất mấy triệu bạc...
@zlshinelz Con EVO 850 dùng cache đệm rất lớn. Với các tác vụ nhỏ nằm trong khả năng của bộ nhớ đệm thì tốc độ của nó rất cao. Với các tác vụ lớn, vượt quá dung lượng cache. Tốc độ của nó sẽ xuống thảm hại. Quảng cáo mấy thì quảng cáo.TLC thì vẫn là TLC.
Ứng dụng để ở ssd thì nhanh, còn vẫn để hdd thì chậm
Hồi đó ssd rất đắt lên ổ toàn dưới 32gb ko đủ để cài phần mềm lên đó. Nên chỉ làm cache cho hdd vì vậy nên tốc độ ko cải thiện là bao :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019