Tìm hiểu thiết bị One Connect và One Connect Mini trên Smart TV Samsung

agp8x
19/2/2016 11:26Phản hồi: 47
Tìm hiểu thiết bị One Connect và One Connect Mini trên Smart TV Samsung
Khi mua các mẫu Smart TV Samsung cao cấp thuộc Series 9 như JS9000 hoặc JS9500, bạn sẽ thấy một thiết bị đi kèm có tên gọi là One Connect. Trong khi đó, với các dòng thấp hơn thuộc series 7 hoặc series 8 đại loại như JS8000 hoặc JU7000, thì phụ kiện đi kèm sẽ là One Connect Mini. Ngay sau đây mình sẽ giúp các bạn tìm hiểu những điều cần biết về phụ kiện này, cũng như sự khác biệt và điểm tương đồng giữa chúng.

2489500_Tinhte_samsung_uhd9000_65-12.jpg 2489501_Tinhte_samsung_uhd9000_65-13.jpg 2489502_Tinhte_samsung_uhd9000_65-14.jpg
One Connect phiên bản 2014 kèm theo Samsung F9000

Vai trò của One Connect và One Connect TV về cơ bản là khá giống nhau khi chúng được tích hợp các cổng kết nối thông dụng, giúp người dùng có thể dễ dàng tiếp cận mỗi lúc cần thao tác. Bên cạnh đó việc đưa phần lớn các kết nối ra thiết bị gắn ngoài cũng cho phép chúng ta dễ dàng hơn trong việc quản lý dây và giúp các Smart TV Samsung có thiết kế phần lưng "đẹp hơn" so với kiểu tích hợp tất cả vào phía sau truyền thống. Dĩ nhiên là không mấy ai trong chúng ta sắm TV về để ngắm phía sau, thế nhưng nếu nó đẹp thì có lẽ cũng không ai phàn nàn gì.

OneConnectMini-7.jpg OneConnectMini-8.jpg OneConnectMini-9.jpg
One Connect Mini phiên bản 2015 kèm theo Samsung JU7000

One Connect Mini chỉ đơn thuần là một thiết bị tích hợp các cổng kết nối, còn One Connect có tích hợp cả hệ điều hành và CPU xử lý. Điều này mở ra giải pháp nâng cấp cả phần cứng lẫn phần mềm cho những người sở hữu TV. Điều mà nhiều người không biết đó chính là nó không chỉ giới hạn ở các dòng TV Series 9 (bán kèm với One Connect) mà còn cho phép các dòng TV thấp hơn nâng cấp nếu được tích hợp cổng One Connect. Nói một cách đơn giản, nếu bạn sử dụng TV thuộc Series 6,7,8 thì vẫn có thể nâng cấp phần cứng bằng cách thay thế One Connect Mini đi kèm bằng One Connect. Tuy nhiên với giá bán lẻ là 400 USD, bộ One Connect, hay còn biết đến với cái tên Evolution Kit, chỉ thích hợp cho nhu cầu nâng cấp TV đời cũ khi bạn không muốn chi quá nhiều tiền. Còn đối với TV mới, 400 USD là đủ để bạn lựa chọn dòng mới cao hơn so với ban đầu, chẳng hạn từ series 7 lên series 8, từ series 8 lên series 9.

OneConnectMini-5.jpg CPU và hệ điều hành được tích hợp vào thằng trong TV Samsung Series 7 và 8, vì vậy ngay cả khi không kết nối với One Connect Mini thì bạn vẫn có thể sử dụng SmartHub

Cũng cần lưu ý là One Connect chỉ nâng cấp trải nghiệm về tính năng Smart, chất lượng hình ảnh vẫn không thay đổi. Chẳng hạn dù có nâng cấp One Connect cho TV Series 8 thì chất lượng hình ảnh của nó vẫn sẽ kém hơn Series 9, điểm khác biệt là hiệu năng/giao diện của các tính năng trong SmartHub sẽ được cải thiện.

Dưới đây là bảng so sánh sự khác biệt của One Connect và One Connect Mini

Screen Shot 2016-02-19 at 6.05.56 PM.png

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tức là đưa một phần ra ngoài, ko tích hợp vào 1 nữa??? Cũng hay, phần chính gọn đi.
oneworld2008
ĐẠI BÀNG
8 năm
giá này mua android tv box hay hơn
@oneworld2008 Mà ngoài lề tí, giờ mua cái Android box nào ngon hả các bác? o_O
Tầm 200$ trở lại ấy.
Smowtion
TÍCH CỰC
8 năm
@Tú art HImedia Q10 IV hoặc Nvidia Shield Android TV
Nhà mình có cái samsung 55D6600 mua cách đây 4 5 năm, liệu có dùng được cái này k??
cái smart của tv nhà mình đời đầu nên dùng cùi lắm
jing
CAO CẤP
8 năm
400usd thi chơi mẹ nó stupid tv + ps4 hoặc android box
@jing đang có con PS3 vứt ở nhà mà chả biết xem chương trình tivi kiểu gì chỉ xem mối youtube và chơi game 😔
phantnang
TÍCH CỰC
8 năm
@transyhongvn Mua cái router chạy được Openwrt rồi cài xupnpd và udpxy xem IPTV nhé
@transyhongvn với nhu cầu tổng hợp như vậy làm con nvidia shield còn dư ra chút đỉnh đấy.
400$ để mua cái cục này của samsung quả thực quá lãng phí
@vanlinh2905 thế vứt ps3 đi ak 😔 đang dư mà :( , đang bảo ps3 chỉ xem đc mỗi youtube và chơi game, ko xem đc zing tv , hay hay tv gì đó
@phantnang ko hiểm lắm, để google phát ... 😁
Các bác cho hỏi có Tivi nào tầm giá 3-4 triệu đáp ứng yêu cầu như sau:
- Màn hình đẹp, rực rỡ tầm 30'' trở xuống là được
- Có đầy đủ cổng kết nối USB, HDMI
- Xem được phim với phụ đề rời khi kết nối qua USB
- Không cần các tính năng thông minh: wifi, internet, hệ điều hành đi kèm... vì bố mẹ mình không thể dùng được các tính năng rắc rối đó :rolleyes:
- Bền: các cụ mà, yêu cầu hoặc động bền bỉ 5-6 năm
@traithanhnam90 phụ đề rời chắc ko đc bác ah, còn hầu hết các dòng tivi hiện nay mà dưới 32 inch thì đều trong tầm giá đó, bác chơi mấy con TCL hoặc Asanzo cũng ok đó.
Smowtion
TÍCH CỰC
8 năm
@traithanhnam90 Giờ bác mua hàng LG đó , bền tốt, Sony toàn chết màn thôi,hết bảo hành là nó cũng hỏng luôn
@Trinh_Hai_1991 TCL được không bác :rolleyes:
Nhà mình cái TCL loại CRT vừa hỏng nên mới cần mua cái mới :eek:
Không biết LCD thì CRT có tốt không :eek:
@Smowtion 5-6 năm thì k có cái nào rồi. LG cũng tèo cả đống, trên HDvietnam đầy
vhhai_c3
TÍCH CỰC
8 năm
Mình có khoảng gần 12 triệu thì có nên mua Sony Smart TV W800C không, hay là chọn 1 mẫu của Samsung. Các hãng khác mình không thích.
@vhhai_c3 12tr5 chỗ mình đã có em samsung 48 " rồi bạn ơi
@[HD]YêU cÔnG NgHệ con J5500 đâu có cửa so W800c.
tiền này thích to thì LG thẳng tiến.
thích ngon thì 43w800c đỉnh nhất rồi.
mẫu 43w800c của sony nhờ cái android tv mà bán chạy phết
@vanlinh2905 Thì cùng 43" j5500 có 11củ W800c 14 củ đơn nhiên ngon hơn rồi
vietprowap
TÍCH CỰC
8 năm
@vanlinh2905 dòng J5500 tương đương w800c thôi , chả qua w800c chạy android tv ngon hơn và dân việt nam mình vẫn chuộng thương hiệu TV Sony . Con 43w800c năm vừa rồi cũng thuộc dạng best seller ở hầu hết các siêu thị điện máy. Tầm tiền ấy em sẽ chọn 49LF632T , cơ mà web os 2.0 của bọn LG chán thôi rồi , vừa chậm vừa lag, kiểu dáng cũng thua Sony w800c với J5500 . Được cái màn hình to, nhà em mua trực tiếp 2 con 43w800c vs 49LF632T thấy LG dùng tấm nền IPS vẫn đẹp hơn.
@vietprowap em chọn sony vì cái android. lúc đầu kết cái webos của LG, ai ngờ sony 2015 nó lại chơi android tv. thế là bye bye LG luôn.
LG mà chạy android tv thì ngon miễn bàn
Như kiểu Xiaomi soundbar nhỉ
hoan999999
TÍCH CỰC
8 năm
400 đô thì mình sẽ chọn Xiaomi Soundbar Full option.
Khuyên các bác đang có nhu cầu mua tivi hoặc smart thì nên mua tivi hãng samsung, panaonic, LG, còn xác định mua tivi sony có cái dỡ là, nếu là smart TV thì việc nâng cấp firmwave rất lâu (tầm 1h-2h), còn các dòng samsung, LG, pana nâng cấp khá nhah tầm 20p là xong. Còn về ứng dụng thì muốn có smart Tv chạy android thông minh, xử lý nhah thì Samsung, sony, pana đều oke., tuy nhiên nhanh nhất vẫn là anh Samsung, thiết kế điều khiển tiện lợi nhất thì samsung vẫn được nhiều ng khen, thứ 2 là sony, chuối nhất thì vẫn là pana vs LG, gần đây LG mới tung ra mẫu khiển mới kiểu chuột bay cũng rất hay, nếu mua LG nhớ lựa loại có khiển chuột bay nhá!
@RC213v các bạn cứ gặp vấn đề lỗi kết nối đi rồi mới có nhiều chuyện để bàn đi, các bạn cứ cài ngày tầm 20 còn tivi của tất cả các hãng từ mới tới cũ kết nối internet thì các b sẽ hiểu, cái gì nó cũng 1 phát ăn ngay thì đã k có gì bàn luận, tivi có nhiều model, hãng nào cũng có cái mạnh, cái hiện tại chưa làm đc thì tương lai sẽ làm đc!
@thinhanquoc 13t7 43inch chính là cái 43w800c của sony rồi nhé.
và tôi cũng đã nói là tôi đang dùng 43w800c đây.
việc cài đặt phần mềm chỉ mất 30ph, mà cái thời gian cài đặt này trên một dòng tv không thể khác nhau quá nhiều đc.
bạn up mất 1h47ph là do tv còn phải down firmware về nữa. bình thường TV nó tự down sẵn chỉ việc cài thôi. mà trong lúc nó down fw nó cũng đâu bắt chờ, bạn có thể xem chương trình khác, cũng có thể standby mà
bổ sung thêm là dòng android tv up mới mất 30ph chứ con w700b nhà hàng xóm chạy Entertainment Network cũ up có tầm 15-20ph thôi ah.
về fw có kiểu up qua sóng vô tuyến nhưng bây giờ người ta gần như k dùng nữa rồi.
thấy có K+ là up cho đầu vệ tinh của nó thôi (nhưng cái này qua sóng vệ tinh)
lamkietlol
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thinhanquoc Khổ các bác cứ hơn nhau làm gì, mỗi hãng có HĐH khác nhau. Webos của LG thiên về sự tiện dụng, app ko bằng Android hay Tizen nhưng tớ đang xài thấy cũng ok cho nhu cầu smart thông thường hiện nay
hoailamnho21
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thinhanquoc Lại nâng bi bác Sam, khổ thế ko biết, đi đâu cũng gặp fans của Sam 😆
anhvu161189
ĐẠI BÀNG
8 năm
hôm tết mua con ju 7000, được tặng cái này mini, để gắn dây chạc vào, nói chung thấy gọn gàng đỡ lằng nhằng, tuy nhiên không thấy bán ngoài thị trường, lỡ nó mà hư thì biết kiếm mua ở đâu
mobile123
TÍCH CỰC
8 năm
Các bác cho ý kiến con xiaomi tv3 với
Đẹp phía sau lưng nhưng lại có thêm 1 cục dư ra nữa.... 😁
Cần bán số lượng nhiều thiết bị One Connect Mini
@rackable Còn Bán One connect Sámung 65HU9000 không b?
@rackable còn bán ko bác
tiêu đè là One connect các bác lại dẫn qua chọn hãng này -hãng nọ !!!!!! tôi thấy có người đăng bán nhiều , mà không biết có dùng như TIVIBOX cho các tivi khác không????? hay bắt buộc phải dùng cho SS đời 7 trở lên....
dunglun
ĐẠI BÀNG
một năm
@haohiep123123 Cùng câu hỏi với bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019