Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tìm hiểu thông số nhớt - Chọn nhớt cho xe tay ga

nguyenkhuyen.apc
29/6/2013 11:26Phản hồi: 851
Hiện tại mình thấy có nhiều người thắc mắc về các thông số ghi trên chai dầu nhớt cũng như việc chọn lựa loại dầu nhớt cho xe tay ga của mình. Mình lập topic này muốn ae chia sẻ cảm nhận chiếc xe của mình để có thể chọn loại dầu nhớt phù hợp.
1. Về ý nghĩa các thông số ghi trên chai nhớt, Anh em đọc kĩ ở topic này. Khá đầy đủ và khá chính xác.
http://www.tinhte.vn/xe/threads/danh-gia-chat-luong-dau-nhot-qua-chi-so-sae-va-api-lap-lo-cap-nhot-sm-sn.2113336/

hỏi đáp xe | Tinhte.vn

Trang thông tin, hình ảnh, video về hỏi đáp xe. Các bài viết, tin tức, thảo luận liên quan đến hỏi đáp xe.
tinhte.vn

2. Về việc thay nhớt, nhớt lap và nước làm mát khi mới mua xe
a. Nhớt xe máy: Trong thời kì rodai từ 0km-2000km. Các bác nên thường xuyên thay nhớt để đảm bảo chất lượng cho xe mình sau này. Theo mình nên thay trong các thời kì sau.
- Từ 0 - 300km : Các bạn có thể chỉ cần thay nhớt hãng như yamaha hay honda. Có thể chỉ tới 200km thay rồi cũng được.
-Từ 300 - 800km: Các bạn có thể vẫn thay nhớt hãng và cũng có thể thay nhớt ngoài cùng chỉ số nếu có điều kiện.
- Từ 800 - 1500km: Có thể tới 1300km các bạn có thể thay được rồi và không nên thay nhớt hãng nữa.
- Từ 1500km trở lên, tùy theo chất lượng dầu nhớt mà có thể sau 1000km hay 1500km hoặc nhiều hơn nữa các bạn có thể thay định kỳ. Theo mình khoảng 1500-2000km là ok.

b. Về nhớt lap.
Nhớt lap là nhớt hộp số, có chỉ có chắc năng bôi trơn truyển tải dây curoa nên ít ai biết về nhớt này. Theo các nhà sxuat thì thường sau 4000km-5000km mới thay 1 lần. Và mình cũng thấy vậy. Nên khoảng 3 lần thay nhớt máy các bạn thay 1 lần nhớt lap là ok. Xe mới mua cũng ko cần thay gấp và mới đâu. Nếu bạn nào có điều kiện thì mới mua sau 2000km thay là được rồi.
c. Về nước mát.
Đây là nước làm mát cho động cơ và hầu như các thương hiệu dầu nhớt đều có sản xuất nước mát kèm theo thương hiệu đó.
Nước này các bạn đừng quan tâm nhiều nếu điều kiện ko cho phép. Chỉ khi nào nhìn mức nước nó xuống dưới vạch lower thì các bạn châm thêm vào.
Nhưng, sau 1 thời gian các bạn nên xúc nó đi. và khoảng 5000km các bạn nên xúc 1 lần.
*Chú ý: Tùy theo mỗi loại xe tay ga và dung tích nhớt lap và nhớt máy sẽ khác nhau. Các bạn nên thay đúng dung tích của xe mình. Và nhớ rằng không phải thay nhiều hơn là tốt. Ví dụ như xe bạn nhớt máy thay là 800ml là bạn thay 1lit thì không được nhé. Nó chỉ làm ì máy thêm thôi.
3. Chia sẽ chọn thương hiệu dầu nhớt cho xe tay ga.
Hiện tại mình đang chạy con AB 125cc. Trước đây mình đi xe số Superdream. Và mình chỉ mới xài qua nhớt Honda và Caltex (nay là HAVOLINE)
- Trước tiên, anh em khi thay nhớt không nên thay nhớt hãng. Không phải nhớt hãng không tốt mà chất lượng của nó kém hơn các loại nhớt có ngoài thị trường cùng chỉ số. Bởi cái thằng HONDA, YAMAHA nó chuyên về sản xuất xe máy chứ ko phải nhớt. Nhớt của nó chỉ là nhờ ngta gia công và thêm vào đó là thương hiệu của nó. Nếu các bạn để ý thì nhớt Honda và Yamaha đều do tập đoàn petro ở Nhà Bè sản xuất.
- Hiện tại, tôi thấy nhiều anh em đi tay ga thường thay nhớt có thương hiệu như: Top 1( nhớt nhập khẩu từ Mỹ); Motul (Nhớt nhập khẩu từ Pháp - Hiện tại có sản xuất tại VN lấy thương hiệu Motul loại Motul scooter le...); Havoline (nhớt Caltex); Shell....và nói luôn là các loại nhập khẩu thì thường đắt hơn loại sản xuất trong nước do thuế và phí vận chuyển.
- Chắc anh em cũng đã xài qua nhiều loại, riêng bản thân mình sẽ chia sẽ cảm nhận loại Havoline mình đang xài:
Chất lượng loại này từ xe số đến tay ga mình cảm nhận rất ok. Nhưng một điều mình nhận thấy rõ khi mới thay từ 0 - 300km xe chạy ko bốc tý nào cả, tức là khá ì máy. Nhưng hay đợi sau 300km đi, chạy lướt khác hẳn. Mình cảm nhận nó đúng cho cả loại xe số lẫn tay ga.
Hiện loại dành cho tay ga là 10W-40 Tiêu chuẩn SL.

- Anh em hay chia sẻ cảm nhận của mình về loại nhớt đang xài nhé!

Quảng cáo

*Update 1: Nhớt Castrol và Yamaha, Honda cùng 1 chổ gia công nhé các bác. Các bạn có thể đọc kĩ nơi sản xuất của chai nhớt.
*Update 2: Hiện tại nhớt Honda dành cho xe tay ga chỉ có loại 700ml, còn xe AB125 thì dung tích nó là 800ml. Nên hầu như nó chỉ thay loại 700ml thôi. Xe tôi mới mua nó khuyến mãi thay nhớt đợt đầu nên tôi lấy ra tự về nhà thay. Do ko để ý nên nó đưa loại 800ml dành cho xe số, về nhà mới biết.
Về thông số thì 700ml và chai 800ml đều là 10w-30 nhưng chất lượng hoàn toàn khác nhau nhé, Vì 700ml dùng cho xe tay ga còn 800ml cho xe số. Các b nên cẩn thận.
*Update 3: Theo thông tin mình nhân được thì nhớt tay ga Honda đã có loại 800ml nhưng hình như chưa được bán rộng rãi.
*Update 4: Cảm nhận Airblade 125 sau khi dùng 3 loại nhớt: Havoline - Motul - Top 1.
****Havoline 10w-40 SL (Nhớt nội - 85k-95k - Công nghệ Mỹ):
Nhìn vào thông số đã thấy loại nhớt này độ nhớt khá đặc, không phải là nhớt tổng hợp hoàn toàn. Sau 1 thời gian mình dùng cảm nhận độ mơn trớn từ 0-400km đầu hình như ko có, xe khá ì ạch và lên ga ko ngọt chút nào. Nhưng sau 400km trở đi khi nhớt đã loãng đi một chút thì lại khác, xe nhẹ nhàng và em ái hơn. Loại này rẻ,phù hợp cho những ai đi đường xa. chạy 1500km thay ra độ nhớt vẫn ko hề gì nên bảo vệ động cơ máy fai nói rất tốt.
****Motul 5w-40 SL(Nhớt nội - 130k-140k-Công nghệ Pháp):
Các bạn lưu ý Motul là thương hiệu của Pháp, và có rất nhiều loại motul nhập khẩu của Pháp với giá khá cao, các loại này có thông số 10w-40 có thể dùng cho xe tay ga và cả xe số. Nhưng motul Scooter power le 5w-40motul experle le10w-40 là của nội do Motul cho phép gia công. Phải nói rằng Motul 5w40 cho cảm giác chiếc xe nhẹ hẳn, tiếng máy em hơn nhiều so với Havoline, đây chính gốc là loại nhớt tổng hợp 100% dành cho xe tay ga. Khi bạn đi tới 300km thì cảm giác chiếc xe chạy đầm và ngọt. Phải nói mình rất hài lòng vs nó. Nhưng loại này độ nhớt loảng nên mình khuyên ko nên xài quá 2500km.
Đối với loại 10w-40 giá từ 85-90k khuyên các bạn ko nên dùng.
Không biết anh em bình chọn loại nhớt Motul nhưng thuộc loại nào.
****Top 1 10w-30 (Nhớt ngoại - 110k-130k-Công nghệ Mỹ):

Quảng cáo

Nhớt này là nhớt nhập khẩu chính gốc Mỹ nhưng giá rất mềm. chỉ số nhớt 10w30 tiêu chuẩn MB phù hợp cho xe AB mà Honda khuyên dùng, đây là loại nhớt tổng hợp nhưng lại không ghi tiêu chuẩn mức độ nhớt API SL hay SJ....mà chỉ ghi là MB. Nhớt này khá loãng. Theo cảm nhận mình thì loại này cho xe nhẹ máy như motul 5w40 nhưng tiếng máy xào xào nghe khó chịu. Độ ngọt và bốc còn thua Motul 1 tí.
--------------> Với cảm nhận xe mình qua 3 loại nhớt ở trên, mình chủ ý sắp xếp ưu tiên như sau: Motul 5w40, Top 1 và Havoline (loại này phù hợp cho ai chạy đường xa). Các loại trên sau khoảng 2000-2500km các bạn thay mới là được.
851 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanks bác nhé! Lại có thêm đc những kinh ngiệm qý báu để chăm sóc cho xế iu

Sent from my HTC Raider X710e using Tinhte.vn
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
11 năm
Motul thẳng tiến! ;)
@nhl41slay motul b xai loai nào? loai nhap khau ah
batman05
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang xài top 1 và có lẽ sẽ trung thành với nó.
@batman05 Mua ở đâu và giá cả nhiều vậy bro
@kyoshjro90 nếu bác ở SG thì mình chỉ chỗ cho bác ghé thử.

p/s: À, các anh em lưu ý là nếu dùng các loại nhớt của xe hơi cho xe tay ga, chỉ ghi "Motor Oil" chứ ko phải là "Motorcycle Oil", thì loại nào có ghi trên chai (mặt trước hoặc mặt sau) dòng chữ "Energy Conserving" hoặc "Resource Conserving" thường in nằm trong cái vòng tròn là tránh xa ra nhé, mình ko biết tại sao, nhưng HONDA cũng khuyến cáo ko được xài mấy loại này.
@duongleo79
Tính mua nhớt Motul mà không biết chỗ nào bán hàng chính hãng, còn Top1 thì giá nhiêu nhỉ
babydog2512
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duongleo79 Tình hình là mới đọc bài của bác, mở cuốn hướng dẫn click 125i ra, toàn chữ thái loằng ngoằng, nhưng thấy nó gạch chéo là biết ko nên xài rồi.
Vậy tính ra là ko nên xài Mobil 1 Extended Performance 5w30 cho click hả bác. Thấy mấy topic khen Mobil 1 quá trời. 20170416_172421-1.jpg 4010126_20170329_182442-1.jpg
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cụ thể là gì mh ko nhớ nữa.

Chỉ nhớ là Scooter với giá là 140k 😁

Nhớt lap là 120k 200ml.
@nhl41slay b dang chạy xe j?vay b thay scooter le 5w-40 rồi.nghe đâu máy êm nhưng ì fai ko?
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nguyenkhuyen.apc
Mình đi SX bạn à! 😁

Mỗi người 1 cảm nhận thôi.
Đang xài nhớt hãng, ai cho lời khuyên hữu ít vs ! Định thay mà chưa biết loại nào 😔
@batman05 sorry bác, mình quên cái phí vận chuyển, cứ nghĩ giá các miền đều như nhau, trừ vùng sâu vùng xa thôi 😃.
tachu86
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duongleo79 Nếu chính hãng phân phối sao còn phí vận chuyển?
@tachu86 bác đọc ko kỹ cái nhớt nào làm mình phải quay lại đọc mới rõ.
Loại đang nói là Top 1, SX tại Mỹ, nhập về Indo, rồi nhập về VN, cty ở TP.HCM nhập, nên tốn thêm phí vận chuyển ra ngoài Bắc.
Nếu xét cho đúng thì sản phẩm đó được SX ở địa phương nào thì giá thành tại địa phương đó sẽ rẻ hơn nơi khác, còn giá thành các nơi như nhau là do chính sách của cty đó.
linh05
TÍCH CỰC
9 năm
@batman05 TOP1 cũng có nhà phân phối ngoài Bắc mà, ở Hà Nội, Hải Phòng. Giá cũng rẻ thôi.
Mình chạy AB 125, sử dụng combo motul thấy máy êm hơn hẳn khi sử dụng nhớt hãng. Nói chung sài nhớt motul chán lắm chỉ nghe được tiếng pô, ko nghe được tiếng máy gì cả😁
@sharpforácer Motul giá nhiu bac
xuanthi1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phanduytruong 150k
nhl41slay
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duongleo79
Bác nguyenkhuyen.apc ơi! 985k o_O
@nhl41slay Cái này bác thay thôi.chứ mua cả bộ mấy lit về thay cả năm là vậy đó.
@nhl41slay
đúng rồi bạn, ở đây bác ấy báo giá cho cả 1 chai nhớt lap Motul gear 300 1L, mình chỉ báo cho 1 lần thay là 120ml, nước làm mát thì phải mua nguyên chai rồi, nhớt máy cũng vậy 😃.
davuong
TÍCH CỰC
11 năm
@duongleo79 đánh dấu bộ này

Sent from my Amazon Kindle Fire using Tinhte.vn
@nguyenkhuyen.apc AB 125 thay bộ combo này đc ko bạn ?
@Cau.At' Ok bac.nhớt máy sau khoang 300km moi chay suong
uycuong
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyenkhuyen.apc AB 125 chạy được 350 km rồi, tính thay nhớt loại này có được không mọi người. Nó với Motul silver cái nào tốt hơn.
@uycuong Mình đã thay havoline, motul, và top 1. mình sẽ có mà ri viu cho anh em ở trang 1.
xe b mới mua khuyên b cứ chạy đến 500km đi đã nhé
Cũng đang xài caltex Havoline như bác chủ, cả máy lẫn lap cho e Hayate, thằng này phụ gia tốt, máy êm, nhạy nổ, cũng bốc, và giá cả cũng bình dân, chạy tầm 2000km thay 1 bình nhưng có khi chạy tới 2300km mới nhớ ra, mà nhớt này bền tính nên dù đi quá vẫn ngon!
em chạy ab 125 dùng dầu motul scooter power 5w40 jaso MB và nhớt lap motul gear 300 75w90 được không mấy bác
@vvind OK thôi b ơi.nhiều ng xài motul lắm đó.nhưng độ nhớt này đi đường xa mới thấy ngon.
tri5800xpm
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenkhuyen.apc Bác ơi! em đang chạy SH VN em thấy trong hdsd nó ghi sài loại nhớ 10W-30 mà bác?
@tri5800xpm Dưới 30k km thì đi nhớt như sách, trên 30k km thì nhớt đặc hơn 1 chút
thế à mình chạy trong thành phố thôi đôi khi cũng hay ra huế ra quảng bình 😁 hehe mình đang ở đn cảm ơn nha
Thông tin thêm cho các bạn là nhớt Castrol và nhớt hãng Honda,Yamaha cùng 1 nơi sản xuất nhé. Là công ty hóa dầu petrolimex nhé!
Nếu ai xài nhớt hãng loại 10w 30 thì sau 1000km nên thay liền nhé!
Mình cảm thấy xe Ab 125 này nếu xài nhớt loại 10w 30 sẽ mượt mà tru trơn hơn. Còn loại đặc hơn 10w 40 thì fai sau 1 thời gian mới thấy ngọt.
thì xe này chuyên dụng loại w30 mà mà w30 gồm những loại dầu nhỉ
linh05
TÍCH CỰC
9 năm
@vvind TOP 1 và Havoline Semi-Synthetic: cả 2 đều là dầu nhớt bán tổng hợp, chất lượng tương đương nhau nhưng Havoline thì rẻ hơn.
GauXu2707
TÍCH CỰC
11 năm
em đang dùng dầu 10-w40, dầu số sau 1000km đầu thì thay, lần sau như bác chủ cứ 3 lần máy 1 lần số, còn nước làm mát thì chưa phải chêm thêm
Nước mát thiếu thì châm vào thui.khoảng 10k km mới xúc.có dkien thi xúc sớm hơn
thế bh em mới mua xe chạy ra 300km rồi thay luôn nhớt máy, nhớt lap, nước mát luôn được ko ạ của motul
nmtinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vvind Bác thay thế phí mà không hiệu quả, giai đoạn roda thì cần mài mòn các mạt sát, mà motul nó lại có các phụ gia bảo vệ nên thành ra không hẳn đã tốt. Cứ tạm dùng nhớt hãng, nó là nhớt khoáng, độ nhớt thấp nên dùng cho roda là tốt nhất. Tầm 1000km bác chuyển qua dùng motul là ngon nhất
@nmtinh .
Chính xác,rodai thi chỉ dùng nhớt hãng là dc.cũng nói luôn nếu rodai 1k km nên thay 2 lần nhớt đi
cảm ơn bác em sẽ đợi 1000km rồi thay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019