Tìm hiểu về 4K Ultra HD, độ phân giải của thời đại mới

Duy Luân
19/4/2013 16:25Phản hồi: 381
381 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

8171
Trứng
9 năm
Theo như kiến thức của em ( em làm NVKD ngành hàng điện tử STĐM) thì hiện tại chỉ có LG là tích hợp bộ giải mã 4K. Còn lại các hãng khác phải có bộ giải mã ngoài chính hãng.
Với các thiết bị Android TV Box thì không phải chất lượng hình 4K mà chỉ là hiệu ứng 4K thôi. Vì chi phí để làm thiết bị giải mã đắt hơn 1 chiếc TV box bình thường chứ chưa nói đến tích hợp thêm nhiều thứ như bluetooth, smart tv.....với giá dưới 5 triệu.
@8171 Nói về bộ giải mã tín hiệu 4K mình xin góp ý thế này,

Các đoạn phim 4K hoặc 2k hoặc Full HD thực chất là mức độ dầy đặc của các điểm ảnh, bộ giải mã giúp hiển thị tín hiệu Kỹ thuật số thành các điểm ảnh. Trong máy vi tính thường dùng các codec chuyên giải mã tín hiệu hình ảnh (giải mã bằng phần mềm), còn mức độ giải mã đến đâu để cho chất lượng điểm ảnh trung thực đến đâu lại tùy thuộc vào bộ giải mã. Hiện tại, các bộ giải mã trên máy vi tính đều giải mã tốt tín hiệu 4K.

Tương tự, trên Android TV Box cũng tích hợp bộ giải mã (giống như codec trên máy vi tính), giải mã tất cả những tín hiệu kỹ thuật số 4K, do vậy khi phát ra hình ảnh đó là thực 4K, tức là số lượng điểm ảnh vẫn đảm bảo. Nhưng có đẹp hay không thì tùy vào bộ giải mã của Android TV Box có tái tạo trung thực đến mức nào các điểm ảnh mới quan trọng, các Hãng sản xuất Android TV Box vẫn đang cố gắng tạo ra các bộ giải mã tối ưu nhất để tạo ra những điểm ảnh trung thực nhất.

HCMLIKE
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@8171 - nói như bác nghe còn chí lý nè...............
Có lẽ thực tế lúc nào cũng hơn lý thuyết các bác nhỉ.

HCMLIKE
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@HCMLike.com - thực tế và lý thuyết là cả 1 khoảng cách rất lớn về độ chính xác
8171
Trứng
9 năm
Đúng là thực tế khác xa lý thuyết thật, nhung chỉ đúng với 1 số vấn đề chues không phải tất cả.
Nếu là hình ảnh chuẩn 4K hay giải mã 4K thì khi đưa file đó vào TV FHD thì sẽ không hiển thị được mà chỉ hiển thị được ở TV UHD.
Chứ với file hình ảnh chuẩn 4K hay giải mã 4K mà ở bất cứ thiết bị nào cũng đọc được thì đâu phải file 4K.
Ý kiến của em vậy, các bác thấy có phải không ạ. Các bác cứ góp ý ạ 😃
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
9 năm
đọc xong mới ngộ ra mình đã dùng thiết bị ghi hình 4k từ ít nhất là 4 năm trước =)). tính nâng cấp cái camera từ 12mp lên 20,1mp, mà giờ đọc xong thì quyết định mua filter luyện skill chứ không nâng cấp máy. 😁
TV do thiếu các yếu tố về phần cứng và phần mềm nên không thể hổ trợ vụ đó, nếu là monitor máy tính thì cứ vô tư, như bài viết đã nói chỉ với cái smartphone có camera 8MP (từ năm 2004 đã có) là chạm nốc 4k rồi, vì monitor chỉ đơn giản là xuất hình ảnh đã được máy tính xử lý, tốc độ hiển thị thì có chậm nhanh còn phụ thuộc vào cấu hình máy(dùng PTS zoom để xoá mụn với cái PIV là hiểu rõ nhất).
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
tivi - toshiba - 58lb.9300 4K còn có 25T ở STDM kìa các bác ơi ....có nên tranh thủ múc kg ?
@hunghung81 Bác múc 1 cái cho vui nhà vui cửa ngày Tết đi ạ 😃

HCMLIKE .COM
Quan trọng nhất là nó sẽ chắp cánh cho công nghệ 3d thụ động. Hi vọng năm 2016 lg sẽ sx em 4k 42 inch 3d thụ động.
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@Apple Haters 2.01 -3D thụ động xem thích hơn 3D chủ động nhiều , kính lại nhẹ
@hunghung81 Nhưng 3d thụ động bị giảm độ phân giải xuống 1920x540 trên tv full hd, điểm yếu hi vọng sẽ đc khắc phục trên tv 4k.
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
9 năm
@hunghung81 rùi mấy bạn bị cận có giải pháp nào hok, hồi trước mình đi xem 3D ở rạp phải giữ cả 2 cái kính cả buổi mới xem rõ được ấy chứ -_- bất tiện thí mồ
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoang-kuro - bị cận muốn rõ thì phải đeo thêm kính cận thôi bác ơi !!!!!!!
datvn
TÍCH CỰC
9 năm
Vậy đã nên đầu tư mua TV 4k chưa?
@hunghung81 Đúng là giá TV 4K ngày càng rẻ, có lẽ trong thời gian không xa nguồn 4K cũng sẽ phổ biến hơn để anh em tha hồ thưởng thức.

Đợi thêm vài tháng nữa chắc em cũng nâng cấp lên em 4K luôn cho nó oách 😃

HCMLIKE
manhcuongdka
ĐẠI BÀNG
9 năm
@HCMLike.com Đúng đó bác ah, Sony sắp ra mấy con 2015 đẹp lắm, chạy Android hẳn hoi, tiết kiệm tiền là vừa, mình mua trc tết nên ko đợi đc. Mà khuyên bác nên mua con 55 inch trở lên xem nó đã mắt.
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/thiet-bi-nghe-nhin/sony-trinh-dien-tv-uhd-mong-nhat-the-gioi-3130272.html
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@manhcuongdka
- đúng là 4k thì phải 55" trở lên mới xem đã được ! hiện tại mình xài full HD-47" mà đã thấy nhỏ rồi nè .... chắc khoảng 2016 thì sẽ đại trà , hy vọng như vậy
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@HCMLike.com còn em chắc phải qua năm sau .... tình hình kinh tế eo hẹp quá !!
Soidatinh
TÍCH CỰC
9 năm
Cũng ao ước một em 😆
😔 Giờ Full HD còn chưa có xài làm sao mơ tới 4K
@Trương Kim Trân 4K Bây giờ giống như thời đầu TV 3D , chờ 1 thời gian nữa mới đại trà
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@arielyangyi - khi giá 4k + smat + 3D - 55inch màn hình cong = 15T là đại trà
Em xem 1080i đã thấy mụn với chân lông rồi, 4k thì thấy những gì đằng sau lớp vải....???
tech360
ĐẠI BÀNG
9 năm
TV 4K cũng bắt đầu hạ nhiệt, đầu Android hỗ trợ 4K thì rẻ hơn cả đầu HD ngày xưa....chỉ thiếu mỗi nội dung, chẳng có mấy phim 4K mà xem.....
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@tech360 - mình hy vọng từ 2016 thì 4k sẽ đại trà và có nguồn tương đối đầy đủ
@hunghung81 Vậy là phaỉ mua đầu phát khác ;)
Nhưng 1 năm thì mình nghĩ chưa chắc đâu
Hic , năm sau cũng chưa chắc , mình thì cứ đợi khi nào phổ biến đã , lúc đó công nghệ thật sụ tốt 4K , TV 4K , phim 4K , đầu phát 4K , đồng bộ , thật sự mới mua
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@arielyangyi - em cũng đồng ý với bác nhưng nếu năm sau giá 4k thật tốt thì cũng nên mua trải nghiệm trước xem sao
tech360
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hunghung81 Công nghệ thay đổi liên tục, mình mua cái nào nó rẻ mà hợp với nhu cầu cá nhân và dữ liệu phổ thông hiện tại thôi, chứ bây giờ chạy đua cũng mệt phết đó bác
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@tech360 - tin sốt dẻo nè : tivi 4k-LG.49-UF.670T giá chỉ 13.2T thui nè

http://www.vatgia.com/dienmay234&module=product&view=detail&record_id=5019373

- ngạc nhiên chưa ?
Giá rẻ vậy trời , ai xài model này cho xin ý kiến 😃
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@arielyangyi - có bác nào xài model này rồi cho ý kiến với ? tại sao giá lại cứ down xuống ầm ầm vậy ? hình như bi giờ chỉ còn 13T
@hunghung81 Model này khá ổn so với giá tiền như này bác à 😁
Không biết giá trong Vật giá như vậy có thật ko nữa 😁
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@Gaconpro6886 - chính xác là hôm nay 12.9T các bác ơi
@hunghung81 Giá đẹp rồi bác, bác ở trong SG hay sao mà có giá tốt vậy bác.
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@Gaconpro6886 - saigon bác ơi
@hunghung81 Vâng bác, trong đấy giá tốt quá.
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
đã ra xem thử taị stdm rùi .......phim demo của hãng thôi mà phải nói quá đẹp , nét căng đét luôn
@hunghung81 Vậy là hàng tốt rùi 😃 ........
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@arielyangyi - phải chờ đẩy cái 47 đi mới đủ lúa gom về em này các bác ơi.... chưa đủ lúa !
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
rước xong em 49UF670T chiều qua của bác gia khang :
ráp xong rồi , test luôn cho nóng ....các bác lăn tăn về đá banh , sợ ma quỷ hiện tùm lum thì đây , em test đá banh của thể thao sctv

ser mourinhnho nè :

- chân dung cầu thủ đá phạt :

dàn xếp đá phạt

cầu thủ đang chạy cật lực , chả có ma quỷ gì cả

- qua tí cartoon xem sao :

màu quá chuẩn và nét

vtv3 với phim hàn quốc :

vtv1 với chương trình 24 giờ kết nối :

tất cả hình ảnh chỉ resize lại , kg chỉnh sửa cho chuẩn xác việc test - chỉ chỉnh sang hình ảnh : sống động - các thông số màu chưa chỉnh sửa , mặc định hoàn toàn theo nhà sản xuất !
- kết luận :
đúng là 1 hotboy năm 2015 mà LG dành cho người tiêu dùng VN .....rất đáng mua , xứng đáng hơn tầm tiền bỏ ra ! hoàn toàn hài lòng ....LG...number one !!!!
nhà em giờ chỉ xài toàn LG - nét như sony là quan niệm của các bố lão nhe các bác ......quan điểm đó xưa lắm rồi !
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@hunghung81 - giá chuẩn hôm nay 13T nhe các bác !
Bác mua của bác Ngôi sao hy vọng hả bác 😁, chúc mừng bác mua được e tv khá đẹp.
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@Gaconpro6886 - diện máy gia khang cũng là ngóíaohyvong mà..........
hunghung81
TÍCH CỰC
9 năm
@hunghung81 - up thêm vài hình vừa chụp chiều nay :

phải công nhận tivi này càng xem càng thấy sướng !! LG quả đã cho NTD-VN 1 món quà rất đáng giá.....up thêm vài hình vừa chụp xong - hình ảnh : sống động , màu sắc defaut theo NSX

- biên tập viên , á hậu thụy vân nè , đẹp chưa ?

- tin tức thế giới vtv1

quá đẹp !!!!! chia sẻ cùng các bác - hình ảnh mịn màng , nét căng đét muốn đứt tay luôn !! màu đen nhìn sâu hơn 650
Căng đét đến từng nanomet thế này cơ à bác, chắc em cũng phải gom lúa làm 1 con về mới được ;))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019