Tìm hiểu về công nghệ khử tiếng ồn trên tai nghe và iPhone 4

bk9sw
8/6/2010 16:7Phản hồi: 78
Tìm hiểu về công nghệ khử tiếng ồn trên tai nghe và iPhone 4
iPhone 4 đã ra mắt với hàng loạt các công nghệ mới tích hợp. Trong đó, một điểm mới trên iPhone 4 là chiếc micro phụ nằm gần lỗ cắm tai nghe với chức năng khử tiếng ồn. Đây là một công nghệ khá bổ biến trên những chiếc tai nghe chống ồn hiện nay. Vậy chiếc micro này hoạt động như thế nào? Như đã biết, tai nghe khử tiếng ồn làm giảm những tạp âm từ môi trường xung quanh bằng hệ thống chống ồn chủ động (Active Noise Control - ANC). Hệ thống này bao gồm 1 hoặc nhiều micro đặt gần tai nghe và mạch điện tử sẽ sử dụng tín hiệu micro để tạo nên một tín hiệu chống ồn. Khi tín hiệu chống ồn được sản sinh bởi màn rung của tai nghe, sự giảm thoa sẽ khử những tiếng ồn bên ngoài. Qua đó, chúng ta có thể thưởng thức những bài hát mà không cần phải tăng âm lượng tai nghe hoặc chúng ta có thể ngủ yên khi đi trên những chuyến tàu, máy bay có quá nhiều tiếng ồn.

1. Âm thanh từ xung quanh truyền đến tai nghe (tiếng động cơ xe, tiếng nói chuyên,v.v...);
2. Một micro phụ tiếp nhận tạp âm và truyền đến mạch khử ồn;
3. Mạch khử ồn nghịch chuyển sóng và tiếp tục chuyển đến tai nghe (màu đỏ);
4. Âm thanh gốc (màu xanh) và sóng khử ồn đan xen vào nhau khi đến tai người nghe.

Tuy nhiên, công nghệ chống ồn này vẫn có một số nhược điểm. Hệ thống sẽ tiêu thụ nhiều năng lượng hơn. Bên cạnh đó, hệ thống hoạt động tốt với những tiếng ồn mang tính liên tục chẳng hạn như âm thanh ù ù trong cabin máy bay nhưng lại tỏ ra kém hiệu quả khi đối tượng gây nhiễu là tiếng nói hoặc những tín hiệu âm thanh có tần số thay đổi nhanh. Hệ thống cũng có thể tạo ra những tiếng ồn theo dạng một tiếng rít có tần số cao. Cuối cùng, những tai nghe được trang bị công nghệ chống ồn thường nặng hơn so với tai nghe thường do được tích hợp pin trực tiếp vào tai nghe.

Sau đây là video thử nghiệm tính năng chống ồn của iPhone 4:

Nguồn: Wikipedia
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Iphone thế hệ thứ 4 có khác . Chỉ dám mơ. Nhưng mơ ước chỉ là ước mơ . :eek:
HTP@87
TÍCH CỰC
14 năm
còn 2 tuần nữa là iPhone 4 chính thức ra mắt rồi...thèm quá đi 😁
kate87
TÍCH CỰC
14 năm
sao mình nghe nó vẫn ồn ào như thường? chắc đợi hàng thiệt ra xem thế nào thử nghiệm trực tiếp hihi.
bác nghe ở đâu cho em nghe với 😁
Mình thấy ko đến nỗi nào, ông kia có nói là trong cái phòng đó rất là ồn vậy mà mình vẫn nghe ông ấy nói rất rõ. Lần này camera của iPhone ngon rồi, phải đi cày lên đời iPhone 4 thôi 😁
iphone ra nhiều tính năng mới thú vị thật nhưng mình không thích apple cho lắm chắc vì Steven
Mình thì ko ưa anh Tia Chớp...nhưng mình rất mê sản phẩm của Apple :running:
Đến cái tên người ta bác còn viết không nổi thì làm sao mà yêu cho được. Steve Jobs bạn nhé.
PS: Cảm ơn phong cách nói chuyện giản dị của S.J, mình đã học tập và có 1 buổi present tuyệt vời 😃
Gọi là Steven thì có gì sai?
Code:
http://en.wikipedia.org/wiki/Steve_Jobs
Ráng Google rồi đọc cho kĩ nhá.
đẹp thì có đẹp thật nhưng mà cái giá bây giờ thì chỉ ngồi nhìn thôi...
angel008
TÍCH CỰC
14 năm
Chắc phải chờ có bài "Trên tay ip 4 của TT" mắt thấy tai nghe mới rõ được, xem qua clip ảo quá😃
cũng ko ấn tượng ji lắm, mấy cái chống ồn này làm con tai nghe đút trong là hết liền, chả cần công nghệ ji sất
Ha ha ha, mới sáng vào đọc comment của bạn này thấy thư giãn quá trời....!
Mình ngày 27-28 sẽ có được em này ( có thể có vài chiếc ) vì 24 at&t mới giao hàng chuyển nhanh bằng fedex có thể mất 2-3 ngày ( nếu ko kẹt thứ 7 chủ nhật ) .... ( 24 là thứ 5 , 25 là thứ 6 sẽ nhận đc bên us , thứ 7 vẫn chuyển hàng đc thì đến 28 mới có thể lên làm thuế tại VN nếu nhanh )
Hồi hộp và chờ đợi
ufdb
CAO CẤP
14 năm
trong clip thì tiếng rì rầm vẫn còn khá rõ, có lẽ tiếng ồn thực sự thì mạch điện tử mới nhận ra
vẫn chưa nhận thấy sự nổi trội của công nghệ này 😔
hiphopboy
TÍCH CỰC
14 năm
Cái công nghệ này trước đây đã có một con Motorola nó được tích hợp vào rồi , nhưng mình ko có nhớ nó là dòng gì ! Nhưng cái này cũng ko phải có gì là đột phá.
Moto gọi là Crystal talk, được tích hợp cả vào các dòng điện thoại bình dân nhất. Theo mình biết thì nó tự động tăng âm lượng khi ồn, kết quả khá tốt. Còn cái noise canceling thì nhiều loại headphone, earphone mắc tiền cũng có. Mình thử qua thấy cũng bớt ồn nhưng chất lượng âm thanh khá kém. Mà không biết là nó có tự tăng âm lượng để đánh lừa thính giác hay là cancel thực sự.
Cái này hay đây !.................
qweqwe
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tính năng này đã có trên HTC Touch Pro 2 và Nexus One từ trước đây rồi.
1300usd hic hic 1 con số không tưởng.......@_@
Cày trật mặt ra, xin tiền vãi cả nước miếng, cắm cả đồ đi mới chuẩn bị múc được con 3Gs thì nó lại ra 4G. Mặt thì nhẵn lắm rồi, không biết kiếm đâu ra để cho mấy em lắc mắt đây.....Nghèo thấy hèn quá !
bảo sao con tai nghe của mình có chức năng Power mà mình k biết để làm gì. Hóa ra có pin chống tiếng ồn trong đó
huy6106230
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái khuyết điễm của nó làm mình ko thích.
1:sài micro sim mua về phãi mua sim khác và sim này ko thông dụng tại VN.
2:chỉ video call qua wi-fi ko phải 3G .
3:rất dễ hư và bễ khi rơi từ trên cao xuống,nó ko có gờ chống trượt tay.
4:đã cãi tiến thêm đèn trợ sáng mà còn keo kiệt cho cái đèn nhỏ xíu.
ducpham88
TÍCH CỰC
14 năm
Giống vạch lá tìm sâu quá bác ! 😃
mmanhvu
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn ý chỉ nhược điểm bạn ạ. bạn giống đâm bị thóc chọc bị gạo hơn

định flame hay sao mà comment như thế. ý định phá hoại diễn đàn à. bạn nên rút lại ý định đi
ducpham88
TÍCH CỰC
14 năm
Phá hoại gì đâu bác ! bác ý nói nhược điểm mà tôi tháy như vậy thì tôi comment như vậy ! còn bác nghĩ khác là chuyện của bác . Bác buồn cười.
hungngoduc
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tất nhiên đã là khuyết điểm thì chẳng ai thích rồi bạn ạ. Có điều phải biết khắc phục những điểm yếu đó để được thỏa mãn với những điểm mạnh của nó mới là quan trọng. Chứ làm gì có cái điện thoại nào mà không có khuyết điểm. Có thể với một số người thì nó là hoàn hảo nhưng với nhiều người khác thì nó vẫn đầy rẫy những khuyết điểm
ông này fan samsung thì qua samsung mà chơi vào đây chê iphone làm chi:cold:
chắc bao giờ có iphone 5 ,6 thì đời em mới cầm dc con ip4 này quá:banghead:
chẳng có gì gọi là mơ. mình thấy rất bthg. chính vì như các bro mà ip nó có vẻ có giá lắm. hãy lạc quan tí đi bạn. ip chẳng gì to tát cả.
mình ko nghĩ đó là giải pháp. nhưng công nghệ chống ồn này o có gì là lạ. các thế hệ máy 1 năm trước đã có tích hợp trên các tai nghe đeo tai hoặc trên các blutooth lại cáng có từ rất lâu. chỉ có ip mới nghĩ to tát thế.
He he Iphone lấy đâu ra mà to năm trong lòng bàn tay à.Vấn đề là 1300$ đối với người ta nó to đó bạn ạ😁
water_nuoc
ĐẠI BÀNG
14 năm
giá bù xíu là mua đc cả macbook luôn rồi ,,, nhưng mà sài iphone còn nhiều cái hay mà ko lường trước đc ,,,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019