Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tìm hiểu về mã hóa theo kiểu bình dân!

Duy Luân
1/12/2015 9:11Phản hồi: 109
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thực tế đâu xa. 9x 10x đó. Có cách viết thật là bá đạo.
datno111
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình như ông này viết bài theo môn CSI thì phải, mình học CSI thấy mấy bài trùng hợp với chương trình học của mình rồi 😁
Lần sau bác duy luân bỏ attach link vào tự đọc là dc rồi. Ko cần dịch đâu. Cho anh em tinh tế trau dồi thêm tiếng anh.
hai66lt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngày trước mà bit bài này có phải không bị má bắt đc thư ko cơ chứ
HungAnh9
TÍCH CỰC
8 năm
Có phần mềm nào giải mã file save của game không, đang đau đầu vì một game ai biết chỉ dùm nhé @@
duo8
TÍCH CỰC
8 năm
@HungAnh9 Tuỳ game. Có game chứa tất cả plaintext chỉ cần tìm hiểu định dạng. Nhiều game khác dùng aes với một đống hash rồi thêm aes mac ở cuối.
HungAnh9
TÍCH CỰC
8 năm
@duo8 có một file xml bị mã hoá như thế này, bạn dịch giúp, mở bằng notepad
"
ºxœMŽÁ‚0Dï|EfïZ/Z8ø%Q;–tÆ–Âç[Š£æ’Éæe7º['G‰_Áz1hŽ5ˆe𣕻Áo‡3º¶ÒŽ»¶¢\š…'ËaŸŠ²ô‰Ix?K4¨ñ[ÀÒhp=
z7<ò}ˆ ·‘”ùD×ÒÕŸ«Úl?™êªÕþËßÝ1¡"
Major0418
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đã thử & decode ra được: "Duy Luân d*m đãng" là sao
datltq
ĐẠI BÀNG
8 năm
TLS là Transport Layer Security, không phải là thuật toán mã hoá.
anhkhoa00021
ĐẠI BÀNG
8 năm
rất thú vi, cám ơn chủ thớt
Noname100
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tiêu hóa rồi chế lại theo kiểu bình dân học vụ là Duy Luân nội công thâm hậu rồi.
cho mình hỏi chi tieeta hơn về hàm băm được ko, ví dụ nếu chuỗi vào bất kì thì cho ra 1 kết quả băm cố định luôn là 10 số kí tự. Mà số kết quả tạo đc từ tổ hợp chỉnh hợp j đó của 10 số kí tự chỉ là hữu hạn = 26^10 hay bao nhiêu mũ 10 đó. vậy bất hợp lí khi dữ liệu đầu vào gần như là vô hạn, trong khi kết quả hàm băm là có hạn vì giới hạn kí tự biểu thị
ltqsoft
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ledat19121991 Thế nên nó mới gọi là "mã hóa 1 chiều" bạn à, ta chỉ dùng hàm băm khi KHÔNG CÓ nhu cầu dịch ngược dữ liệu thôi.
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@ledat19121991 Theo lý thuyết thì hàm băm vẫn có thể cho ra kết quả giống nhau với dữ liệu khác nhau vì nó có giới hạn, nhưng xác suất là vô vô vô vô... cùng nhỏ. Và dù sao thì bạn cũng không thể dịch ngược được dữ liệu gốc.
duo8
TÍCH CỰC
8 năm
@Eldimio Hình như đến bây giờ vẫn chưa có hàm băm hoàn hảo. Tất cả vẫn có thể xảy ra hash collision.
iexplore
ĐẠI BÀNG
8 năm
dễ hiểu quá, ko như ông thầy dạy môn An ninh mạng hồi xưa, như vịt nghe sấm :v
iexplore
ĐẠI BÀNG
8 năm
dễ hiểu quá, ko như ông thầy dạy môn An ninh mạng hồi xưa, như vịt nghe sấm :v
Mình thi chang có gì bí mật chỉ có khoảng 500gb phim con heo thôi
jino
TÍCH CỰC
8 năm
Mình nghĩ 2c này nó thuộc 2 nhóm khác nhau.

Winrar đơn giản là Archiver, như winzip, cabinet...mấy cái này src đóng chả ai biết có backdoor (bdr) k? dân tình IT sẽ thích xài 7zip, src mở, nén tốt.

Trong khi Truecrypt nó nhắm đến đối tượng khác, kiểu BitLocker, Symantec PGP, Sophos SafeGuard... bây giờ vẫn có vài nhóm tiếp tục build tiếp, vẫn đáng để dùng mà.

Vmemory
CAO CẤP
8 năm
@jino Đúng là 2 nhóm khác nhau, nhưng nếu muốn không cho người khác xem thì nó có cùng chức năng. Mục đích chính của mình cũng chỉ có vậy nên xài cái nào quen là được
Mình thấy WinRAR nếu nén kiểu RAR5 (thay vì RAR) thì mấy chương trình dò pass không hiểu file RAR này do đó sẽ không dò được
modernlight
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hay qua anh oi. Cam on anh
bigbangn91
TÍCH CỰC
8 năm
còn mã hóa theo kiểu cao cấp thì sao?
Hiểu cơ chế mã hoá theo kiểu bình dân chứ không phải mã hoá theo kiểu bình dân. :rolleyes::rolleyes:
Nó sẽ băm nhiều lần bác ạ, kết quả băm lần 1 sẽ là dữ liệu đầu vào của lần 2. Bởi vậy đã băm rồi thì không thể phục hồi lại dữ liệu gốc được vì mỗi bit đầu ra có thể có vô số đầu vào.
_WIN_
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lâu nay mã hoá teencode không thấy dùng nữa nhỉ? Nhớ ngày trước tán gái nà chat phải em nào giỏi teencode thì cứ phải căng mắt ra giải mã... và phần đa là bỏ cuộc vì ả quá cao siêu 😁
Rất hay luôn
boom py
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thì hay mã hóa bằng cách đổi đuôi file, ví dụ như có tài liệu riêng tư thì đổi đuôi docx thành png, đơn giản mà cũng khá hiệu quả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019