Tìm ra trò chơi phiêu lưu được ẩn ngay bên trong mã nguồn trình duyệt Google Chrome

P.W
1/10/2018 9:1Phản hồi: 65
Tìm ra trò chơi phiêu lưu được ẩn ngay bên trong mã nguồn trình duyệt Google Chrome
Hôm qua, một user trên Reddit có nickname attempt_number_1 đã đăng tải một phát hiện mới toanh của mình. Cụ thể hơn là, bước 1 anh em vô trình duyệt Chrome, gõ cụm từ "text adventure" và bắt đầu tìm kiếm. Bước 2, anh em ấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + J (Windows) hoặc Cmd + Option + J (Mac) để bật cửa sổ Javascript dành cho developer của Chrome. Anh em ấn F12 cũng được nhưng phải tìm tab console thay vì mở trực tiếp như cụm phím tắt trên đây.

Khi nhìn vào ô cửa sổ này, Google Chrome sẽ "mời" anh em chơi một game text adventure để đi tìm những "người bạn", những chữ cái còn lại trong logo Google đang chạy khắp thế giới game. Cái hay của text game này là không có hình ảnh mô tả thế giới ảo như game bom tấn bây giờ, mà chỉ có những dòng chữ mô tả bước tiến của anh em trong game, hệt như khi anh em đọc sách và mường tượng ra thế giới giả tưởng vậy. Đây cũng là cách rất nhiều game phiêu lưu những năm 70, 80 của thế kỷ trước thực hiện trên PC, khi đồ họa chưa đủ để "vẽ" nên thế giới ảo kỳ diệu. Chỉ có những ký tự ASCII được vẽ ra để anh em không lạc đường mà thôi.

Anh em sẽ phải gõ những lệnh điều khiển nhân vật được Google cho sẵn trong developer console, những lệnh khá ngắn gọn dễ hiểu. Sau khi game kết thúc, nó sẽ cho anh em biết mình hoàn thành game trong thời gian bao lâu, phải thực hiện bao nhiêu bước.

Lưu ý: Để mở khóa game này, anh em cần chỉnh "Cài đặt", đưa ngôn ngữ về tiếng Anh thay vì tiếng Việt mới chơi được game. Chúc anh em vui vẻ.

Tham khảo Reddit
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay nhỉ, chắc thằng cha nào rãnh ko có việc làm nên viết code vọc đỡ buồn xong quên xóa 😁
longtth
ĐẠI BÀNG
6 năm
@#JK bọn dev bên mẽo có cái văn hóa "trứng phục sinh" trên nguyên tắc không làm ảnh hưởng tới phần mềm, tụi nó sẽ giấu vài tính năng hay hay vào trong code để người dùng vô tình tìm được.
@#JK Phong cách của google thôi. Giống như lúc dí vào phiên bản Android đấy.
doccoc
TÍCH CỰC
6 năm
@longtth K có vô tình đâu. Nó biết chắc chắn sẽ có người lùng sục bộ source của nó. Dù với mục đích j thì cũng như "món quà"
Trò kia khó quá dùng chrome nhiêu năm em mới biết có trò này đây
beboylqt
TÍCH CỰC
6 năm
@Hunglong96 Gõ chrome://dino lên thanh địa chỉ để chơi bất kỳ lúc nào, và chơi đc toàn màn hình.
NinaBMT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@shinichi_11_11 Mình cũng chỉ biết là game khi thấy con mình chơi :D
@beboylqt Lúc trước tắt internet để chơi 😃
@Hunglong96 Em biết nhờ 1 lần vô tình ấn space
Rất thích thể loại tự mình tưởng tượng như vầy. Ngày xưa thích đọc truyện chữ hơn truyện tranh vì có thể vẽ ra trong đầu những hình ảnh của nhân vật lẫn khung cảnh câu chuyện dựa theo mô tả của tác giả.
Lý do vì sao chrome án ram là đây hả hahaha
@Đỗ Công Nhậm Chế tầm bậy tầm bạ không cần thiết vô làm ngốn ram. Chơi web mà vắt máy như đang chơi game
sowbiT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đỗ Công Nhậm Trò text advanture chỉ chơi đc khi bạn truy cập google.com rồi search text advanture thôi nha. Phán bậy bạ
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Có chữ hahaha đằng sau r 2 bác ơi 😔((
Wantobe
ĐẠI BÀNG
6 năm
Google có truyền thống tạo trứng phục sinh trong sản phẩm của mình mà 😁
nduydoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hướng dẫn không rõ ràng vậy mod.
@nduydoan rõ ràng rồi bạn, có gì không biết cứ hỏi mình, mình mới chơi xong mà khó quá =))
brits
TÍCH CỰC
6 năm
@nduydoan hơi không rõ ràng thật, thiếu 1 bước gõ vào ô console "yes" (vì nó hỏi có muốn chơi 1 trò chơi không?)
sau đó phải đọc tiếp để chơi, nói chung khó vãi ra 😆
vinhan73
TÍCH CỰC
6 năm
Một cái app biên dịch ra exe nó nhỏ xíu à chừng vài Mb là cao - trông có vẻ tầm thường quá - nên phải nhét tùm lum vô cho lên vài trăm Mb cho nó hoành tráng - cho xứng với tầm vóc mà nó đang làm !!!
@vinhan73 Chuẩn này =)))
@vinhan73 Nhét đại 1 bộ phim vào là bao lên GB luôn, bao hoành tráng
Strong Đỗ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vinhan73 Ko thuyết phục, thiếu gì cách để tăng kích cỡ. Làm phần mềm nghiêm túc thậm chí ai chẳng muốn giảm size xuống tối đa.

Cái này đơn giản là trứng phục sinh thôi
vinhan73
TÍCH CỰC
6 năm
@Methylamine có chứ !!! mình là mình nhét vài clip vui nhộn, rồi lâu lâu bấm tổ hợp phím trình chiếu relax chơi !!
vinhan73
TÍCH CỰC
6 năm
@Strong Đỗ quá thuyết phục đi chứ !! Trong quá trình viết thì luôn ngắn gọn/ chọn giải pháp ngắn nhất.
Xong đâu ra đấy- biên dịch ta xem lại thì thấy ít nên kiếm gì nhét vô mà không tác dụng phụ !! kkk
pessi
TÍCH CỰC
6 năm
Không biết chơi, đi G tới @ là nín luôn
sowbiT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pessi @ là vật cản. Bác phải vận dụng đồ trong inventory để loại bỏ vật cản. Đi dọc đường có đồ nhớ nhặt nó 😁
pessi
TÍCH CỰC
6 năm
@sowbiT Khó quá bỏ qua đi bạn.
Giờ mình mới biết trò chơi phiêu được được giấu rất kỹ
đã thử và không thấy gì 😁
@dark_knjght01 Mở chrome lên, gõ địa chỉ web bất kỳ (nhớ ngắt wifi trên máy trước) sẽ hiện ra con khủng long. Gõ phím space bar và bắt đầu chơi game
beboylqt
TÍCH CỰC
6 năm
@shinichi_11_11 Gõ chrome://dino cho nhanh, có mạng vẫn chơi đc.
brits
TÍCH CỰC
6 năm
@shinichi_11_11 không phải con khủng long nhé, có đọc bài ko vậy?
liệu có bị ăn cắp thông tin ko mấy bạn
😁 Để test thử
Chơi khủng long vui hơn 😁
đã thử, và không đc
mrvodka
TÍCH CỰC
6 năm
@P.W Hình như bạn hơi nhầm lẫn chút thì phải? đây là game theo từ khóa khi tìm kiếm trên trang google.com chứ không phải là game của trình duyệt chrome (điểm khác các game khác - ví dụ từ khóa zerg rush - là game này chỉ chạy khi tìm kiếm trên google.com bằng google chrome)
Ngày xưa đĩa của báo hoa học trò có một file nén, giải file nén đó ra có rất nhiều ảnh xxx.
omega911
TÍCH CỰC
6 năm
@DoremonSSJ3 Còn đĩa đó không bạn. Cho xin với 😁
@omega911 Đĩa đó dạo mình học cấp 3 chắc là vào năm 2001-2004 gì đó lâu lắm rồi.
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
@DoremonSSJ3 Thí chủ còn không 😁
@denhun Đây là bìa đĩa, bác nào còn vào kiểm tra xem nhé :D
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
@DoremonSSJ3 Đĩa này thì mình chưa xem rồi
Đã thử và ko hiểu chơi thế nào :/
kataro92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác nào không ra được do search bằng google việt nam hoặc do đã đăng nhập tài khoản vào chrome thì dùng trình duyệt ẩn danh trước khi search "text adventure" nhé 😃
line3952
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mod đăng bài mà chắc chưa test kĩ.

Không phải là game ẩn trong Chrome mà là trong trang Google.com, nên chỉ cần trình duyệt hỗ trợ console Javascript là chơi được (Firefox, Edge,...)

Cũng không ghi rõ chỉnh cài đặt thành Tiếng anh là chỉnh ngôn ngữ hiển thị cho tài khoản Google, dễ hiểu lầm là cài đặt của trình duyệt.

Mình mới search báo nước ngoài thì thấy từ khóa text game cũng chơi được.
Strong Đỗ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@line3952 Chính xác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019