Tìm thấy bằng chứng cho thấy chó hiểu được tiếng người

ND Minh Đức
31/8/2016 0:54Phản hồi: 91
Tìm thấy bằng chứng cho thấy chó hiểu được tiếng người
Bằng cách quét não những con chó trong lúc con người đang ra mệnh lệnh cho chúng, các nhà khoa học nhận thấy rằng tương tự như con người, cho sẽ xử lý các từ ngữ bằng bán cầu trái trong khi bán cầu phải được dùng để xử lý độ cao của âm thanh. Đây là bằng chứng cho thấy loài chó thật sự có thể hiểu được một số điều mà con người nói với chúng.

Lời nói con người không chỉ kích thích hoạt động xử lý trên não chó mà trong nghiên cứu, các nhà khoa học còn nhận thấy rằng những con chó chỉ cảm thấy vui vẻ và được khen ngợi nếu những từ ngữ, ngữ điệu mà con người nói mang tính tích cực. Ngược lại, dù là lời khen nhưng nếu con người dùng những từ ngữ vô nghĩa hoặc từ mang ngữ điệu trung tính thì không có tác dụng tạo niềm vui cho loài chó.

Người dẫn đầu nghiên cứu, nhà thần kinh học Attila Andics tại Đại học Eotvos Lorand, Hungary cho biết: "Não chó quan tâm tới cả nội dung và cách thức mà chúng ta nói chuyện với chúng. Những lời khen chỉ có hiệu quả tán dương khi con người dùng từ ngữ và ngữ điệu phù hợp." Andics khẳng định phát hiện lần này cho thấy khả năng thần kinh xử lý ngôn ngữ đã tiến hóa sớm hơn so các giả thuyết trước đây và đây cũng là điều giúp con người vượt trên những loài khác trong việc phát minh ra ngôn ngữ.

Giáo sư Andics nhận định rằng có thể còn nhiều loài khác cũng có khả năng thần kinh hiểu được ngôn ngữ giống như loài chó, tuy nhiên chúng không quan tâm tới lời nói của con người nên rất khó để tiến hành thử nghiệm kiểm chứng. Trái lại, loài chó đã chung sống với con người hàng ngàn năm qua nên chúng có thể chú ý hơn tới những gì con người nói và những thứ họ làm.

Trong thử nghiệm, nhóm nghiên cứu đã sử dụng 6 con chó border collies, 5 con golden retrievers, 1 con chó chăn cừu Đức và một con chó quán mao Trung Quốc. Tất cả đều được huấn luyện để có thể nằm yên bất động trong máy quét suốt 7 phút của thử nghiệm. Những con chó đều tỉnh táo và được thả lỏng khi chúng nghe lời nói của người huấn luyện qua headphone. Andics cho biết" "Khía cạnh khó khăn nhất trong quá trình huấn luyện này chính là dạy cho chó biết nằm yên có nghĩa là thật sự bất động."

Kết nghiên cứu có thể không khiến cho những người có nuôi chó quá ngạc nhiên nhưng dưới góc độ khoa học, việc phát hiện ra loài chó sử dụng bán cầu trái của não bộ để xử lý từ ngữ là một phát hiện gây sốc. Tuy nhiên, nhà thần kinh học Gregory Berns tại Đại học Emory nêu quan điểm rằng nghiên cứu lần này chỉ dựa trên một nhóm nhỏ chó nên trước khi đưa tới kết luận cuối cùng, cần tiến hành thêm nghiên cứu trên cỡ mẫu đủ lớn nhằm tìm kiếm thêm bằng chứng về hoạt động não bộ của chó để chứng minh rằng chúng thật sự "hiểu" được con người.

Tham khảo Yahoo
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sunrise13
ĐẠI BÀNG
8 năm
bởi vậy chó luôn trung thành, nghe lời 😃
mình tin điều này. có thể là nó không hiểu đc nhiều thôi
mrduck148
TÍCH CỰC
8 năm
những có con ko hiểu và sẽ bị chửi là ngu như chó 😁
@mrduck148 cái này do cách nuôi và đối xử của chủ nó đối với nó. 1 con chó dc ở bên chủ sinh hoạt như thành viên trong gia đình sẽ hiền hòa thông minh hơn 1 con suốt ngày trong chuồng hoặc bị xích ở 1 góc nhà .
@palmtj27 đồng chí ko hiểu ý sâu sa rồi
minoan
CAO CẤP
8 năm
@palmtj27 ý nó đang nói đến mấy con hay ngồi máy tính ấy
thanh8580361
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình tin điều này nó còn có thể comment đc mà
@thanh8580361 Nó ở đây có phải là bạn??! Hay tôi hay thừng cmt kia??!! 😁 nói cho rõ vào nhé!!! :D kẻo Nó cmt ùm tỏi lên thành war là mệt lắm :D
Vậy mà chúng ta lúc chửi nhau lại nói " loại chó không hiểu tiếng người " . Đứa nào chửi câu đó thì đúng là thua cả loài chó
@Giàng. A Lúa Người ta tìm thấy bằng chứng chứ có kết luận chưa nè? Một nhóm nghiên cứu thôi chứ có được hội đồng khoa học thẩm định chưa nè? Suy nghĩ lại nha
@Giàng. A Lúa chịu thím😁:D:D:D
Các thánh chửi nhau đùng mang em ấy ra nữa nhé !
hoang anh171
ĐẠI BÀNG
8 năm
nói nhiều con rất nghe lời, như bảo nằm là nằm, bắt tay,... là nó hiểu mà làm gì pải tìm bằng chứng 😁
@hoang anh171 Đó ko phải là hiểu mà là " phản xạ có điều kiện "
Khó mà chính xác được bởi chó sống với chủ lâu ngày thì nó "nghe" cũng kha khá lượng từ nhất định rồi. Có thể nó là phản xạ có điều kiện với âm thanh quen thuộc. Giống như con bò còn biết stop khi kêu nó "họ!" (Chắc bên Tây ngta hô nó "stop!" nhỉ)

Vd nó chỉ được nghe từ "good" mà bây giờ khen nó "fine", nó chưa nghe bao giờ xem nó có hiểu hay không?
@TYA vậy thì nó càng giống ng thôi bác. Người cũng vậy, cũng có 1 lượng từ vựng nhất định, nếu nghe từ lạ là khỏi hiểu.
em ấy khôn thế mà mấy thánh chữi là lôi em ấy ra
Tự dưng nhớ câu: Chó cứ sủa, đoàn người cứ đi...hoá ra chó hiểu đoàn người đang đi nên nó...sủa 😁
@Ga2018 Quỳ bác luôn
@Katori Nguyễn Bác mà hiểu đc em nói gì chắc chớt liền 😁
Thằng VN còn chả hiểu tiếng thằng Cambo nữa là còn dog.
Cho nó xem jav nó có hiểu mấy diễn viên nói gì k nhể
Quá rõ ạh.
Nằm xuống
Đi vô
Đi ra
Không đc sủa
Ồn quá.
Đi chơi
Lên xe
Tới đây
@xuhariver
Quá chuẩn bác 😁
Bác....rành dữ hen 😃 😃
@xuhariver Và tời giờ nó làm cho 1 bãi giữa nhà 😁
Mấy con đem thử toàn giống thông minh. Chứ còn mình không tin con Pug nó hiểu đc đâu. Cái giống đấy nó ngu lắm, toàn dạy trước quên sau ko 😁 đc cái mặt mua vui rất tốt. Trên 9gag cứ cái j ngu độn là lôi nó ra
dx82
TÍCH CỰC
8 năm
Không liên quan lắm nhưng mình muốn hỏi nhờ các bác địa chỉ uy tín ở Hà Nội bán chó pug con thuần chủng? Mình đang cần tìm mua một em về nuôi.
@dx82 đây bác
http://forum.vietpet.com/ha-noi-tim-chu-moi-dan-pug-bully-bull-phap.t312108
Chú Cường này khá uy tín
Ngược lại mấy con mều chỉ giỏi phá hoại 😁
@Scorpius DLord Con mèo nhà mình cũng dạy giơ tay giơ chân như chó luôn :D Còn nuôi con Pug thì lại ko thể dạy nổi nó, nó quá ngu
snake2001vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@p.a.tuan Đồng ý với bạn. Bởi ai nói mèo là đồ phá hoại là do cách mình nuôi sao thôi.
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
@Scorpius DLord Đúng r mèo sống hoang hơn. Nuôi mèo cái lâu lâu nó biệt tích cả tháng. Về vác theo cái bụng bầu 😃
Chó là động vật 4 chân rất trung thành với con người, thậm chí còn được coi là bạn tốt của loài người, vậy mà ko hiểu sao mỗi khi tức nhau mọi người hay gọi nhau là "đồ ch..." hay "con ch..." nhỉ? Ai giải thích được ko? 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
dx82
TÍCH CỰC
8 năm
@crazysexycool1981 :D
@pond1597 Đâu đơn giản như vậy, chó có thể họ ko nuôi nhưng còn những con vật khác như gà, mèo, thỏ chắc gì họ đã nuôi! Sao họ ko chửi là Ngu như thỏ, dốt như gà, đồ mèo 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
goldvn109
TÍCH CỰC
8 năm
@crazysexycool1981 bác ko biết à ? tại vì chó nó khoái ăn cứt mà 😆
@crazysexycool1981 Chó là loài Động Vật rât trung thành... Là 1 người Bạn 4 chân dễ thương và đôi khi dễ ghét...
Ấy mà, Con người khi cãi nhau... Thường mang ra câu "Con Choá" để gắn lên đầu câu mà chữi trước...
Cái này ko phải Con Chóa là có tội... Nó 1 phần ảnh hưởng Ngôn Ngữ và Từ Địa Phương thôi... và 1 phần cũng do quen miệng...
Cũng giống nhu các Bạn ở Mẽo giận nhau ít khi chửi là Dog mà là Bitch. Ở đây, Bitch nó ko có tội.
1 phần do Từ Địa Phương mà thôi...

LU LÚ ĐI KIẾM TIỀN 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019