[Tin đồn] Apple sẽ dùng công nghệ nhận diện khuôn mặt để hỗ trợ khi Touch ID không hoạt động

Gia Tường
18/2/2017 8:22Phản hồi: 86
[Tin đồn] Apple sẽ dùng công nghệ nhận diện khuôn mặt để hỗ trợ khi Touch ID không hoạt động
Một trong những thay đổi quan trọng nhất của iPhone 8 được các chuyên gia dự đoán là việc bỏ nút HOME vật lý và chuyển Touch ID xuống tích hợp vào trong màn hình. Sự thay đổi này nghe tuyệt vời nhưng nếu màn hình iPhone bị ướt thì việc nhận diện vân tay sẽ gặp khó khăn. Vì vậy chuyên gia phân tích Rod Hall của JPMorgan tin rằng Apple sẽ bổ sung thêm công nghệ nhận diện khuôn mặt để bổ trợ cho công nghệ Touch ID mới. Dự đoán này được đưa ra dựa trên sự gia tăng phần cứng giữa các nhà cung ứng và Apple.

Cụ thể hơn, Hall cho biết Apple sẽ bổ sung một phần cứng như máy quét 3D laser để quét khuôn mặt của bạn, hỗ trợ cho việc nhận dạng chủ nhân của thiết bị khi mở khoá. Máy quét 3D này không chỉ có nhiệm vụ hỗ trợ mở khoá mà trong tương lai có thể hỗ trợ phát triển các tính năng liên quan đến thực tế ảo tăng cường AR.

Xem thêm: Tim Cook: AR có vai trò lớn giống như smartphone, sẽ là sản phẩm của mọi người

Trở lại với cảm biến nhận diện khuôn mặt, nhà phân tích Ming-Chi Kuo cũng tin rằng Apple đã phát triển một công nghệ bảo mật sinh trắc học mới để thay thế cho Touch ID và sẽ thay thế trong tương lai. Đó có thể là công nghệ quét mống mắt (Iris Scanner) hoặc công nghệ nhận diện khuôn mặt. Công nghệ bảo mật mới sẽ kết hợp với Touch ID, hoạt động như công nghệ bảo mật 2 lớp, đem lại sự bảo mật tốt hơn.

Mặt khác, Ứng dụng Photos hiện nay đang dùng trí tuệ nhân tạo để nhận diện khuôn mặt và phân loại ảnh. Vì thế viẹc Apple đẩy mạnh tính năng này là hoàn toàn khả thi, thậm chí có thể mở cả API cho các nhà lập trình sử dụng.

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ơ cái nhận khuôn mặt này Asus có từ lâu rồi mà
hacbq211
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanganhvudelux Cái này là của google nhé. Mà nó ko chuẩn lắm. Ai mặt giống giống là cũng nhận.
Or bác giơ 1 tấm ảnh phía trước
@Applenick Chuẩn, mình ghét nhất các bố toàn kiểu nghĩ mình mẹ thiên hạ 😆 bài nào vào cũng ơ cái này có trước rồi cơ mà. Chừng nào có bài tranh công thì hẵng vào cãi nhau
ansongjong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoanganhvudelux Nhưng vấn đề ở chỗ là cách thức hoạt động. Apple đâu phải ng đầu tiên sx dt cảm ứng lol
@ky_kisken Comment gì bất lợi cho Apple thì thế nào cũng gặp mấy thằng thế này. Chi mà canh cho cực vậy không biết.
Không nhận vân tay khi tay ướt vậy buổi tối tay nhớt nháp ko nhận và tối thui ko nhận dc khuân mặt luôn thì sao nhỉ vì tay ướt sao mà nhập mã pin và vẽ hình.
@vawe S8500 Lau tay đi
@bomduc Lau là lau thế nào bác biết bao nhiu công sức mới dc tí mà bác kêu lau đi.kkkkkk
@vawe S8500 bác dùng 2 tay 10 ngón luôn a
@bomduc Tui đủ 2 tay và 10 ngón không có thiếu ngón nào, ăn thật làm thật chứ ko phải loại làm khều khều 1 tay, một tay bấm đt mà ngửa tay lấy tiền ko bt ngại đâu.
nguyenvandai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quả này thì bọn khủng bố không khai id , thì trói tay dí cái mặt của nó vào
@van.t A đâu có bênh thằng Apple. A đang nói khủng bố bắt thì nó nói gì cũng khai hết, chả liên quan đến mấy cái bảo mật unlock máy nè 😁
@DJ Khánh Bee hô hô ông có bị đọc hiểu kém không, ý ông kia là giống vụ mà apple nhất quyết k hợp tác với fbi trong vụ vừa rồi, bâyh bắt được tụi khủng bố, tụi nó không khai thì di mặt tụi nó vô
@DanteXXX2898 Ông còn nhầm hơn tôi à? Vụ Apple ko hợp tác với FBI là tên khủng bố chết rồi. Nó mà còn sống thì dí tay nó vô Touch ID cần gì nhờ đến Apple.

Còn ý tôi là dí tay hay dí mặt hay dí cái gì cũng như nhau. Khi đã bị ép buộc thì chung 1 kết quả ;)
insider kid
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenvandai Quan trọng là khủng bố nó có bật tính năng vân tay và khuôn mặt không thôi. Ko bật mà chỉ để mật khẩu thì làm gì được nào. Giống như vụ khủng bố vừa rồi FBI kêu apple mở khóa đấy nếu khủng bố chơi vân tay thì đã dí tay nó vào rồi còn cần gì phải cầu cứu apple
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này là máy quét 3 chiều chư không phải dùng camera để nhận diện hai cái khác nhau. Mà đây chỉ là tin đồn nói cho vui thôi ai tin thì tin
BeDeSaiGon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xong, Táo sẽ định nghĩa lại cái đc gọi nôm na là NHẬN DIỆN KHÔN MẶT, ahihi
Công nghệ nhận diện khuôn mặt. Cái tên nghe kêu gớm.

Nói thẳng ra là ăn cắp ý tưởng cái Windows Hello của Microsoft.

Tưởng sáng tạo cái gì mới, ai giè lại giở trò ăn cắp cũ.
Kazakstan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phải để tít như thế này mới câu view được: "Các con chiên Apple bị một phen bẽ mặt khi Apple lại giở trò copy vặt" 😔
@Kazakstan ủa...copy nghe sao dễ quá . nó có copy thì bên bản quyền lo ,ko cần phải lên tiếng .Công nghệ phát minh ra giữ khư khư rồi ôm xuống mồ chết lun hả .
Màn hình do ss cung cấp là loại thường như ss dùng. Ap phù phép kiểu j mà nó lọt dưới cái màn hình dc nhể.
Có ứng dụng thì cũng còn lâu 😁
Cứ chờ ma coi, nói chung ap dung bao mật thi co lợi cho người dùng, Chứ có gì đâu nha nhiu thanh niên nhảy cẳng lên thế nhỉ.
Thấy cái hello windows trên surface , 950 ngon nhất . Đợi coi apple làm gi
Em sẽ chống mắt lên xem nó sẽ thế nào
chithanh112
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhiều tin đồn ghê, tchả biết thực hư thế nào mà đã số toàn là "định nghĩa lại" các tính năng của các hãng khác nhỉ?
Apple nó đẻ trước thì là: Khai phát, đột phá, xu hướng tương lai, tiên phong phát triển ......... Bla
Apple đẻ sau thì là: Điều tất yếu phải có, Định hướng lại người dùng, định hướng, định nghĩa lại chuẩn mực.

ps: Phải nói là tinhte là cái ổ của Aplle nên cái kẹo mút có dính chữ apple cũng đc lên trang chủ 😁
@calcalcal Phải nói là Apple nó làm cái gì cũng chất lượng và thực tế sử dụng nhiều
@bomduc Đồng ý là thế, nhung cái lũ ifan nó nói kiểu ăn tươi nuốt sông nghe nó hài.
CÒn tinhte.vn là ổ của apple thì ko nói là gì.
Mới có 1 trang mà chủ yếu Sseeder múa mỏ. Vui ghê ^^
@DJ Khánh Bee trình độ học vấn, khg phải bằng cấp.
@dangchitrung Trình độ học vấn được đo = tấm bằng tốt nghiệp cu ạ.
Thời đại này nó cũng chỉ để làm cảnh thôi 😆
@DJ Khánh Bee còn học RMIT ra đi làm DJ thì mới làm trai à. thời đại này hay đấy.
@dangchitrung Thích thì học thôi. Chứ đâu phải cứ có tấm bằng trường nọ trường kia thì là hơn ng ko có bằng hả em? Mà nghề làm ra tiền của a ko phải DJ
Vậy cũng tốt. Càng ngày càng hoàn thiện.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ k0 ai muốn thua ng khác, ai chả muốn ít ra mình phải bằng thậm chí là hơn. Nhưng phải biết chắt lọc thông minh, làm ra những tính năng dùng dc, bỏ đi những tính năng k0 cần thiết ví dụ như điện thoại cảm tử chẳng hạn=))
Biết thế nào cũng có cho bằng chị bằng em mà 😃 toàn những tính năng nhiều người thèm khát nhưng ngại nói 😃
@Cô ca có ga 1 lai cho bạn nhé. Hehe.
kumperssor
TÍCH CỰC
7 năm
Vừa đặt lazada cái 7plus mà sao cứ nghe đồn mãi vậy ta. ACE cho mình xin kinh nghiệm mua iphone lazada với. Thanks
Apple định nghĩa lại "nhận diện khuôn mặt" cái coai.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019