[Tin đồn] iMac mới ra mắt Q3: nâng cấp CPU và chất lượng hiển thị

Didu
3/8/2015 11:0Phản hồi: 69
[Tin đồn] iMac mới ra mắt Q3: nâng cấp CPU và chất lượng hiển thị

Nhà phân tích Ming-Chi Kuo thuộc KGI Securities vừa đưa ra dự đoán về đợt nâng cấp sắp tới của Apple đối với dòng máy tính all-in-one iMac. Ông này cho biết iMac hoàn toàn mới sẽ được tung ra trong quý 3/2015 với những nâng cấp tập trung vào bộ xử lý và chất lượng hiển thị. Nâng cấp về cấu hình là điều mà chúng ta đã quen nhưng về chất lượng màn hình thì là một cái gì đó bất ngờ hơn, nó ảnh hưởng trực tiếp tới trải nghiệm hình ảnh của người dùng.

Máy tính Apple luôn được coi là một trong những thiết bị cho chất lượng hình ảnh trung thực nhất từ trước tới nay và điều đó có thể còn tiếp tục được nâng cấp. Nếu thông tin từ KGI là đúng thì Apple sẽ tập trung cải thiện độ bão hòa màu cho iMac nhờ sử dụng vật liệu phốt-pho mới cho tấm nền LED. Tuy nhiên, nhà phân tích này không đề cập tới việc Apple có triển khai panel Retina cho model 21"5 như đã từng làm với model 27" hay không. Trước đó cũng từng có tin đồn về chi tiết này.

Ngoài màn hình, iMac mới còn được cho sẽ sử dụng chip xử lý mới từ Intel, có thể là Broadwell hoặc Skylake. Model mới ra mắt cùng các chương trình khuyến mãi và đặc biệt là mùa tựu trường mới sắp tới (chương trình Back-to-School) sẽ hứa hẹn doanh số bán máy Mac tăng cao cho Apple.

Nguồn: MacRumors
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp và gọn, đó là iMac.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Đồ apple chuẩn, đặc biệt là màn hình cực kì trung thực...🆒
"thật là nhất" quả ko sai...:p
@macpro87 thì tại trên thị trường có con màn 5k nào cùi bắp đâu bác 😁 đã so sánh thì phải cùng độ phân giải chứ :D vẫn biết là dell đắt hơn khá nhiều.

nếu tầm 45-57 củ thì mua imac 5k bản base là best choice không có gì phải bàn cãi :D

nhưng nếu tầm tiền đủ mua imac 5k bản full option (i7 - ram 32gb - HDD 3tb - VGA R9 m295x ) thì vẫn có thể build PC với màn dell 5k cấu hình ngang ngửa thậm chí là tốt hơn :D => lúc này chọn imac hay PC là do vấn đề bạn thích win hay mac os

PS: giá chính hãng ko chơi xách chân :p

còn 1 vấn đề nữa khi mình nói ra chắc cũng sẽ có gạch đá ko ít : đó là phiên bản i7 trên imac có thể tạm gọi là phiên bản lỗi. vì sao ư:

_vì chip i7 trên imac khó có thể chạy dc xung mặc định là 4ghz .=> đừng mơ chạy dc mức xung Turbo Boost 4.4GHz 😔 vì chip i7 4790k khá nóng mà tản nhiệt của imac nói thẳng ra là khá cùi nên việc overheat giảm xung là chuyện bình thường.
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@rook12342 vấn đề là ở chỗ khi bác đã chơi màn 4k or 5k nếu buil pc thì phải core i7 đổ lên, gpu thì cứ phải gtx mà đã là màn 5k 1 tỷ màu của dell rồi thì phải từ gtx980 đổ lên, sợ phải 980ti cũng nên, nguồn cũng phải xịn main cũng phải xịn mà đến ngay cái case cũng phải ngon, nhiều yếu tố lắm, còn chưa kể cái ssd của apple nó phê vật ra, bác mà mua rời cái đó ở ngoài thì chắc cũng ko thoát bị chặt chém, em cũng đang tính mua imac 5k hay buil pc và sau khi tính lại thì buil pc chỉ dư 1 ít ráp cây, nhưng với imac thì đủ cả. Đấy là còn chưa thèm nói đến hình thức và độ ổn định, 1 con pc bác tự ráp linh kiện có chuẩn đét cũng ko bao giờ bằng 1 con máy công ty ngta lắp từ a đến z đc ạ
@macpro87 Mình đồng ý với ý kiến của bác nay (suy nghĩ công bằng luôn nhé). Đối với mình Imac không bao giờ là mắc cả, thậm chí rẻ hơn rất nhiều so với các máy tính cùng cấu hình của Dell .
Customizable PC có thể rẻ hơn Imac nhưng nhưng cái đó là chưa tính vấn đề loa, wireless. Mình đã thử xem mộ t bộ phim trên imac và trên PC thì thấy imac thể hiện màu sắc và âm thanh đồng bộ hơn giống như xem trong rạp chiếu phim hơn (không biết tả thế nào 😁) là xem trên PC có cùng cấu hình. Có cái gì đó nó không đồng bộ giữa màn hình hiện thì và âm thanh, loa trên Imac cũng không phải là đỉnh gì.
Thứ nữa là IMac bản chất nó là một tác phẩm nghệ thuật rồi, nhìn cái gì đó khá là art, nên dân design chuộng iMac cũng không có gì sai, Công ty mình màn hình 4k cũng nhiều, nhưng chỉ có cái iMac là thấy nhiều nhân viên bu lại xem. Có thể vì tò mò, nhưng nhìn công bằng mà nói thì Imac đẹp, gọn, và có gì đó nổi bật.
Một điều nữa là nói ra có thể bị cho là ifan, nhưng mà thường dân design làm outsourcing thì thường lấy máy Mac làm chuẩn trước khi giao cho khách hàng. Dẫu biết màn hình Mac vẫn thua màn hình của Dell. Mình hay thấy vậy.
Máy iMac cũng cũng được Adobe support khá tốt, nên những phần Adobe trên máy Mac thường không bị những lỗi về phần cứng. máy windows - PC tuy nhiều người dùng, những bác sẽ gặp vài lỗi liên quan đến card đồ hoạ mà Adobe không support, đặc biệt là những feature liên quan render 3D trên photoshop, mình có một con HP bị dính lỗi này.
Có một khuyết điểm của MacOS mà mình không thích mà ít thấy ai đề cập đó là MacOS cái giao điện nó tuy đẹp nhưng là mà giao diện thuộc dạng single-task focus, nên rất khó cho designer switch qua lại các app, có cái gì đó nó chậm chậm, khó sử dụng. Nhưng mà dân designer ít ai dùng chỉ duy nhất một màn hình. :p
@minhtrihcm Bác nói chuẩn vl =))
iMac không chỉ là một máy tính để bàn, iMac còn là một tác phẩm nghệ thuật.
@TBM và giá của nó cũng phiêu theo nghệ sĩ lun 😁
@cardmanhinh.com bớt nói nhảm được không vậy
@cardmanhinh.com Thế giới sẽ bị đảo lộn nếu giá bán của nó rẻ, lun :D
Klq: Nhìn mặt bạn phúc hậu quá :p
@cardmanhinh.com So với người Việt Nam thì chát chứ bên eu or usa thì rẻ bèo
Chất nhất quả đất
Để hỏi ông chú ở LG thử xem màn hình mới của apple độ phân giải bao nhiu
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
xin thưa với bác là rẻ và cạnh tranh đấy ạ...xem imac 5k gần đây kìa...mấy cái màn đơn thuần 5k mà giá đã sem nhau rồi...trong khi imac nó đẹp một cách toàn diện...:p
quay sai rồi,...nhiều bạn phản ánh...đề nghị thêm 1 giải như vậy để quay lại:p
Nguyên gốc nhà sản xuất thì ko bao giờ cài sẵn đâu nha...bất kể AppleDevices nào...:rolleyes:
Bây giờ mac đã chạy khá tốt win 10 rồi...còn chuyện hỗ trợ tốt hơn nữa từ phía hãng thì phải chờ 1 thời gian ngắn nữa...;)
ĐẮT LẮM
có 5k rồi, chắc là chỉnh panel
CPU có khi chuyển qua xeon cho nó mát trăng 😁
hàng apple vẫn là nhất
trời ơi ... tui thèmmmm 😔
Bác nào xài iMac 5k cho em hỏi, độ phân giải hiển thị trên màn hình (Best Retina) là bao nhiêu vậy?
dhaonline
TÍCH CỰC
9 năm
@MoHinhTinh.com tương đương với full hd, nhưng chi tiết sắc nét hơn
@dhaonline Ơ thế e tưởng 5120 x 2880 / 4 thì nó sẽ ra 2560 x 1440 chứ
FullHD thì chán chết
dhaonline
TÍCH CỰC
9 năm
@MoHinhTinh.com bạn thích chỉnh kiểu gì cũng đc mà. để 2k thì nó bé hơn, khó nhìn hơn. mình thường để best thôi.
vì mình thường làm việc với text để bé quá không nhìn đc.
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
back to school ko biết svvn có đc hưởng ko ta
Bao giờ mới có đc 1 em iMac xài đây ta ...
Máy đẹp quá , tiếc là có macbook rồi 😃​
Máy đẹp quá , tiếc là có macbook rồi 😃​
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
mua con này, nâng cấp hơi bị mệt, còn nếu mua theo giá ban đầu thì cấu hình yếu quá, còn nâng theo apple thì đắt vãi lúa

người nông dân phải làm sao?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019