[Tin đồn] Macbook Pro mới sẽ sớm ra mắt?

Duy Luân
7/2/2011 22:36Phản hồi: 110
[Tin đồn] Macbook Pro mới sẽ sớm ra mắt?
Trong những tháng gần đây, tình trạng thiếu hụt máy Macbook Pro 15" và 17" tại một số cửa hàng liên tục xuất hiện. Cách đây vài hôm, tình trạng thiếu máy còn diễn ra tệ hơn và một số nơi phải đợi 2 đến 3 tuần cho đợt hàng mới. Những tín hiệu trên có thể dự báo cho sự ra mắt của các mẫu Macbook Pro mới.

Trước đây, khi những chiếc iMac và Mac Mini xuất hiện tình trạng tương tự, chỉ vài tuần sau là Apple đã giới thiệu các phiên bản nâng cấp của chúng. Theo dự đoán, sẽ có 4 chiếc Macbook Pro mới sử dụng dòng CPU Sandy Bridge của Intel và ngày ra mắt sẽ là 9/2/2011. Tuy nhiên việc thu hồi hàng loạt CPU Sandy Bridge do lỗi chipset có thể làm hoãn lại kế hoạch của Apple cho đến tháng 4 năm nay. Bên cạnh đó, phiên bản iMac mới cũng được dự báo sẽ xuất hiện trong nửa đầu 2011.
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple là number one.
kate87
TÍCH CỰC
13 năm
sao mà cứ hoãn hoài, đang đợi đổi em macbook pro mới. Nghe đồn Macbook Pro xuất hiện kỳ này đc thay đổi thiết kế mà ko biết có đúng ko?
đồ apple kiểu dáng quanh quẩn chỉ có thể nhỉ, đúng là cạn kiệt sáng tạo rồi, chất lượng thì kém, may mà có lượng ifan hùng hậu nên mới sống được.
replay767
TÍCH CỰC
13 năm
Nói ngu vl. Bực mình đến nỗi phải cm cái bài này,có những bài kiểu này nên người Vn giờ hay nói:đã ngu lại tỏ ra nguy hiểm. Dáng quanh quẩn chỉ có thế? Vâng,cái laptop éo nào mà chẳng phải gập,cái laptop éo nào mà chẳng màn hình trên bàn phím dưới,cái laptop éo nào mà chẳng phải có bàn rê..."Theo bác Apple phải có thiết kế thế nào mới là đột phá? ...may mà có lượng ifan hùng hậu nên mới sống được." Tụ họp cả lò nhà bác thử làm ra một thứ gì đó rồi bán ra,kinh doanh xem có ra trò trống gì không mà phán như một nhà phân tích thị trường có tiếng thế. Tất cũng chỉ là kinh doanh và thực tế nhất được chúng minh bằng những con số. Chịu khó đọc,tìm hiểu và nghiên cứu đi đã nhé. Đã ngu lại tỏ ra nguy hiểm.
năng suất làm việc của Windown cao hơn do phần mềm viết cho Win đa dạng và hầu như đáp ứng nhu cầu văn phòng,làm việc,game..nhưng nếu chuyên sâu vào mảng multimedia như âm thanh và hình ảnh Mac OS vượt trội hơn hẳn.Ở vn máy dùng Win nhiều chứ như bên em hoc sinh đa số dùng Mac..2 phân khúc khác nhau và mục đích khác nhau sao lại so sánh thế..giống như hệ thống máy chủ thì đố a nào dù win hay mac wa được linux..đừng nói như antifan..rất ko tinhte đâu
ồ vâng, kiểu dáng cạn kiệt nhưng mấy hãng khác vẫn phải bắt chước cách thiết kế của Apple đấy ạ, triết lý thiết kế của người ta là đơn giản mà vẫn tinh tế chứ ko chạy theo lượng mà bỏ quên về chất.

iFan hùng hậu đến đâu sao mà đông bằng số lượng người dùng Windows😆, đùa chứ những bác như thế này chỉ làm xấu mặt Windows users=))
Thông thường nếu không biết thì mình sẽ im lặng, hoặc phải tham khảo kỷ trước những vấn đề khi phát biểu về chuyện mà chính mình không biết. Người xưa có câu đi 1 ngày đàng học 1 sàng không 😃 khi không biết, lắng nghe tốt hơn là phát biểu... nhé ^^!
Thông tin đó là từ nguồn tin mạng nói về thiết kế MAC thế hệ tiếp
Còn lý do vì sao, mình xem sơ qua tại đây thì: http://www.liquidmetal.com/index/default.asp
_Giải nhiệt tốt, Liquidmetal dùng làm vỏ tàu không gian
_Độ bền, dẻo tốt hơn hơn nhôm
_Nhẹ hơn nhôm
_Không bắt sóng, .....

Và điều cuối cùng, Liquidmetal có màu nòng súng (màu xỉn hơi ngả sang xám) nên nhìn rất đẹp

Khi các dòng laptop thông thường xài nhựa để tạo ra sản phẩm, Mac lại dùng nhôm
Khi các dòng laptop thông thường bắt đầu ứng dụng nhôm nhiều cho sản phẩm, thì Mac lại sử dụng vật liệu tốt hơn nhôm.

Liquidmetal đã được áp dụng vào các công nghệ trước máy tính xách tay: đồng hồ, điện thoại.

hoãn thời gian ra mắt là do ông intel chứ tại ai mà trách apple, apple vẫn luôn đi trước các hãng khác, từ thiết kế cho đến vật liệu
:p Bạn tự vả vào mặt mình rồi đấy ! thế nếu MAC ngon hơn thì tại sao khi đi đến đâu ở VN , cũng toàn thấy Windows

:p Cái này đi hỏi người dùng phổ thông xem là biết ngay
kungvn
CAO CẤP
13 năm
bởi vì trước đây Win phổ biến và có từ lâu rồi còn người việt nam thì ít có thói quen thay đổi như kiểu như bây giờ rõ ràng là skype tốt hơn yahoo nhưng ở VN Yahoo vẫn rất phổ biến đấy.
Cái này là chú tự vã vào mặt mình mới đúng đấy.
Windows có thâm niên tại VN đã hơn chục năm, trong khi số lượng người dùng Mac Os chỉ tăng đáng kể vào khoảng 5 năm trở lại đây. Bên cạnh đó là đa số các nhân viên làm việc văn phòng thường ít có xu hướng thay đổi vì họ phải tốn thêm 1 khoảng thời gian để làm quen với hệ điều hành mới, ảnh hưởng đến công việc nên họ vẫn dùng Windows.

Windows nhiều người dùng nhưng ko hẳn Windows tốt hơn Mac Os.
Nếu như apple áp dụng liquid metal vào macbook pro thì có lẽ cũng sẽ áp dụng vào cho iPhone, và sau này chúng ta có thể thấy những chiếc iPhone hay Macbook pro unibody liquid metal , có điều là mình nghĩ giá thành của liquid metal sẽ làm cho giá của chúng trở nên cao hơn nhiều . Khó đễ mà sỡ hữu hơn

Đồng ý đó là phụ thuộc vào hoàn cảnh và môi trường, ở bên USA chẳn hạn, người ta chủ yếu là dùng MSN đấy chứ 😃
Không dám mua Mac vì nó đắt. Kiểu như ai cũng chê xe SH, nhưng thử có tiền xem sẽ mua xe gì.
Nhiều người dùng Wins vì Wins rẻ, dễ xài ngay cả với ai gà công nghệ, với lại mua máy tính thường ng` ta cài wins 😁 Ví dụ em đây rất thích xài Mac nhưng k đủ tiền nên chỉ Wins mà rớ thui hihihi đang để dành tiền tới tháng 9 hốt cái Ipod touch gen 5 luôn 😃

Ai nói Apple chỉ có 1 kiểu thiết kế đi thiết kế lại là sai he, yêu Apple chính vì cái thiết kế tinh tế này, nếu nó đổi như những hãng khác chắc k còn yêu Apple như vậy 😃 (Xem mấy game show Hàn quốc thấy ng` ta chuyển từ giấy sang Ipad hết rùi :x)
Chẳng thấy windows dễ xài ở chỗ nào, cài đặt cái gì cũng phức tạp, tại các bác quen bên windows quá rồi, lại lười tìm hiểu nên nói mac khó xài, chứ cho một người mới dùng đụng vào xem, người ta thích dùng cái nào hơn? Câu trả lời chắc chắn là mac rồi. Mà topic bàn về MBP thì các bác lại đi so sánh hệ điều hành, tớ nói thật, hồi dùng win, cứ 2 tháng tớ lại phải cài lại một lần vì ko chấp nhận đc tốc độ chậm rì rì của nó, trong khi, mac thì thả giàn, dùng y vậy mà một năm rưỡi mới phải cài lại. Nản windows lắm.
Có cần tôi nêu vài điểm trong cái comment này để thấy bạn chẳng biết gì nhưng phán bừa hok?
Nói thật trước khi nói thì nên nghĩ xem cái mình đang phê phán nó là cái gì? Với tôi mí cái máy này chỉ là công cụ kiếm cơm thoai. Còn thử hỏi xem 100 người thì bao nhiêu người dùng MAC mà ko dùng windows nữa hay chỉ những người dùng máy tính để duyệt web là đủ?
Biết windows vì sao nó phổ biến ko? Vì nó quá nhiều phần mềm đi cùng và đôi khi không thể thay thế nhé.
Mình đang đọc, và cũng cần bạn chỉ ra vài điểm................
Bác nêu được thì xin mời, toàn thấy nói ko mà có dẫn chứng đâu.
Windows phổ biển vì giai đoạn phát triển mạnh, từ 95, mac lúc đó đang xuống, ko cạnh tranh đc, thực ra thì mac chỉ phổ biến từ lúc nó có thể cài đc song song cả windows, và giá nó giảm xuống ( mình nhớ ko nhầm thì là 2006). Tớ đã nói rõ là tớ ko phê phán, mà tớ đứng từ góc người dùng và nhu cầu của tớ để nhận xét. Bản thân tớ cũng có nói là tớ vẫn phải cài wins ảo vì nó giúp tớ xem bóng đá online và làm việc với phần mềm chuyên dụng. Cái máy của tớ thì vừa để làm việc, vừa để giải trí, chỉ ko biết bạn hiểu biết gì về windows để bẻ lại tớ, tớ đang vểnh tai lắng nghe đây.
nvthanglong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Người dùng không xài Mac nhiều vì nhiều lý do
1. Giá cả: Giá của Mac mắc gần gấp đôi so với máy cùng cấu hình của Windows (Mac = Mắc) nên cũng hạn chế người xài, tuy nhiên đây cũng là chiến lược của Apple (sẽ phân tích kỹ hơn)
2. Phần mềm: Đa số các phần mềm đều hổ trợ Windows và giá của phần mềm trên Windows cũng tương đối rẻ hơn Mac, lý do đơn giản là người dùng Windows nhiều nên giá rẻ để thu hút và cạnh tranh, còn phần mềm Mac thì giá cao lại ít cũng tại thị phần hạn chế so với Windows nên theo nguyên tắc hàng hiếm giá cao.
3. Quen thuộc: Đa số chúng ta đều xài Windows ngay từ nhỏ nên việc chuyển qua Mac là một cực hình trong thời gian đầu sử dụng vì hoàn toàn khác so với Windows về cách sử dụng chuột, giao diện... nên quay ra chê bai và quay lại xài cái cũ, điều này giống như khi bạn xài cái điện thoại Nokia quen rồi chuyển qua cái Iphone hay Android thấy khó xài thời gian đầu.

Tuy nhiên Mac vẫn có thị phần tăng dần và nhiều người bắt đầu sử dụng nhiều, vì Apple có chiến lược Marketing rất hay là gia tăng "thị phần khách hàng - customer share" chư không gia tăng "thị phần thị trường - market share" nên chú trọng vào tích hợp tương thích giữa nhiều sản phẩm: Iphone - Mac book - Ipad... nhằm tạo sự thân thuộc cho người sử dụng để họ dần dần bị thuyết phục bởi các sản phẩm khác của Apple. Có ai xài Mac mà không từng xài qua Iphone, Ipad...!?
Khách hàng mục tiêu là người thích công nghệ, thu nhập khá, nhu cầu công việc đòi hỏi xử lý đồ họa nhiều, tốc độ xử lý ứng dụng nhanh...mà một khi đã xài Mac rồi thì ít ai đổi qua Windows lại vì đã trãi nghiệm 2 hệ điều hành để có đánh giá tốt cái nào đáng xài (cái này kinh nghiệm của nhiều người đã và đang xài), Bác nào chưa xài qua mà chém gió cái nào tốt hơn thì em miễn bàn.

Còn nếu nói như kiểu cái máy là công cụ kiếm cơm thì xin thưa toàn xã hội ai cũng xài Nokia 1200 hoặc laptop Lenovo T30,40 cho trâu bò chứ làm gì ai thèm xài IPhone, Macbook, Sony X, Lenovo X... chi cho mệt
Đây là nhận xét trên quan điểm cá nhân, bác nào không thích thì đọc rồi bỏ qua, đang đợi em Mac Pro mới ra để trãi nghiệm 😃
cmknight
ĐẠI BÀNG
13 năm
chưa có hứng thú lắm, đang dùng MBP đời 2010 cũng còn ngon chán 😁 với lại dùng chip khác sợ không tương thích với 1 số audio card của em (chủ yếu là do hãng sản xuất audio card lại phải mất 1 thời gian để viết driver)
vntrungkien
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dân Việt Nam 99,99% chuyên xài hàng lậu không bản quyền, mà Windows và các phần mềm chạy trên nền tảng Windows tràn ngập trên mạng cũng như ngoài Tôn Thất Tùng nên dân Việt thích chơi Windows thôi. Đi so sánh thương hiệu Apple với các thương hiệu khác cũng giống như xe tay ga so sánh giữa Piaggio với Honda, có người thích sự thông dụng nhưng có người thích phong cách, dân thích thông dụng suốt ngày chê Piaggio hao xăng xe đắt sửa tốn tiền nhưng trong lòng ước ao có một ngày được sở hữu Piaggio. Honda thông dụng và dù có chặt chém cỡ nào thì hàng triệu người Việt Nam cũng lao vào như con thiêu thân lao vào ngọn đèn, chỉ vì đầu óc đã ăn sâu những giá trị mà Super Cup 81, Dream Thailand mang lại. Cũng như thế, dân xài thương hiệu Apple họ thích trải nghiệm, họ thích đơn giản nhưng hoàn hảo, đặc biệt trong một số lĩnh vực như thiết kế đồ họa hay xử lý phim hậu kỳ thì ai trong lĩnh vực này sẽ biết, lương luôn khác biệt, chất lượng công việc luôn khác biệt và phong cách luôn khác biệt. Nói tóm lại: Khi bạn dùng thương hiệu Apple, mọi người cười bạn vì bạn không giống họ (những người dùng Windows), còn bạn lại cười mọi người vì tất cả họ quá giống nhau. Và tất cả cùng cười... CHÚC MỪNG NĂM MỚI!
xuantans
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác này nói rất chí lý
chúc mừng năm mới bác ........
thích mỗi cái dáng của Mac.còn lại vẫn yêu Vaio lắm 😁
Mình cũng thích vaio vì màn hình đẹp, thiết kế tốt, nhưng mà vaio nó theo kiểu "khép kín" quá, tìm driver và cách cài cũng cực hơn mấy dòng laptop khác. Dòng S hay Z gì đó (mình không rõ), máy nhỏ nhắn, đen xám rất đã 😃
ko biết con mbp 372 đã dc liquidmetal chưa ta..
chưa chi mà con 372 đã lỗi thời. đúng là công nghệ, chẳng nên đua theo. cứ tiện cho công việc và đời sống là xài.
HY vọng ra macpro chip corei giá phải chăng :">
Hì hì, các bạn nào ở US kiểm chứng hộ mình với. Rất nhiều lần mình vào starbuck uốg cafe, nhìn xug quanh quán phải nói là 90% là macbook và macbook pro ...
mình thì thấy khác bạn ạ..mình ra starbucks thì toàn là MAC rất nhiều và trường mình toàn hệ thống cho sinh viên dùng là MAC..nếu ai cần hình về trường mình thì pm mình..năm nay là sv năm 2 ở US rồi
vậy bạn gửi trường bạn cho mình tham khảo được chứ. thank

cua bác day..nhiều máy lắm nhưng ko chụp hết dc
Coi phim nước ngoài cũng ít thấy xài Windows lắm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019