Tin vui: Windows Phone 8 sẽ có giao diện và bộ gõ TV. Tin buồn: bộ gõ TV kiểu tiền sử

vuhai6
29/7/2012 14:49Phản hồi: 403
403 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đưa ký tự ẩn ra ngoài keyboard. Có quen ko ta! Có thể sẽ ko có chuyện lỗi font
MS làm thế này thì mới có đường cho app keyboard sống

Nhưng Keyboard đã chiếm gần 1/2 màn hình. Nay đưa thêm 1 hàng nữa.

Cho dù đánh chữ có hay ko dấu, cũng chẳng sau. Ko dấu thì đọc vẫn được:

Vd:
Bạn đọc thế nào. --› Con đi chợ
-->Có về ăn cơm không con chờ
@kkanhhungvl Thế tự nhiên phải sinh ra cái Telexbox hả bác? Vấn đề ở đây không phải là "không dấu thì vẫn đọc được". Mình dùng máy điện thoại để trao đổi thông tin với "khách hàng" chứ không phải chỉ để nhắn tin quanh quẩn với người thân.

Và hơn hết, mình là người Việt Nam. Và nhiều người khác dùng WP cũng như mình nên mới cần cái Telexbox để cứu vớt. Chẳng lẽ soạn cái mail ngắn cho khách hàng cũng viết không dấu. Trả lời tin nhắn của khách hàng hay người lạ cũng viết không dấu.

Nếu như nhu cầu chỉ là nhắn tin, chat chit trao đổi với người quen, bạn bè thì khỏi bàn. Kể cả là việc post bài trên tinhte mình cũng chả cần bộ gõ tiếng Việt vì giờ hầu hết các forum đều có bộ gõ riêng rồi. Không phải là vấn đề đọc - hiểu nữa đâu bạn, nó còn là vấn đề văn hoá.

Nhân tiện có mấy câu truyện ngắn về vụ "tiếng Việt không dấu" hay lắm. Post lên đây sợ không hợp lý lắm vì đi xa quá so với chủ đề của topic. Bạn search đọc giải khuây.
@kkanhhungvl đọc đc những sẽ dễ bị hiểu lầm, có thể dẫn đến những hậu quả nghiêm trọng. ghét nhất những ng viết ko dấu hay viết kiểu teen mặc dù bộ gõ đang nằm kế bên
Dù chưa thỏa mãn về bộ gõ này nhưng có còn hơn không. Hi vọng wp 8 hỗ trợ telex hơn or cho phép ace tùy biến bàn phím ảo như là android 😃
mình học ngu môn tiếng việt từ nhỏ giờ nên giao diện chỉ thích dùng tiếng Anh thôi! Còn bàn phím thì thế này thì hơi chán nhưng rồi cũng sẽ quen. Hi vọng Nokia sẽ can thiệp để có thể đem bộ gõ telex đến cho chúng ta!
Cuộc đời vẫn đẹp sao tình yêu vẫn đẹp sao

Sent from my LT18i using Tinhte.vn
Tin này bình thường và MS chẳng tốn thêm công sức gì.
Vì thật ra WP8 có nhân NT và từ Vista/7 đã hỗ trợ Tiếng Việt theo kiểu này (GUI add-on language pack+bàn phím với ký tự mở rộng).

Hạn chế:
1. Giao diện Tiếng Việt mà theo add-on lang pack thì máy chạy chậm, tốn pin
2. Bộ gõ chuồi trượt thế kia thì không ra làm sao cả

Vấn đề bàn phím này Samsung cũng làm thế trên các Android Made in Bắc Ninh, Việt Nam.
Đây là cách làm đơn giản nhất đối với họ, nhưng không theo chuẩn VN vì bản thân Bộ TTTT cũng chưa có TCVN yêu cầu đối với các sản phẩm dán nhãn "Tiếng Việt" (gồm thuật ngữ, bản dịch, bộ gõ, kiểu thả dấu...), hoặc cộng đồng chúng ta trực tiếp yêu cầu để bảo vệ quyền lợi người dùng cuối.

ĐỀ XUẤT: Anh em Tinh Tế cùng nhau yêu cầu M$ hỗ trợ Telex/VNI và chuẩn hoá các thuật ngữ tin học trong phiên bản Tiếng Việt của họ!
@DaiViet4000+ 😁 tớ có ngu kiến hỏi cậu thế này: Cái đề xuất của cậu làm sao để thực hiện
@zeus8410 He he, tớ thấy anh em tinh tế là cộng đồng mạnh, nhiều cao thủ, có người làm trong MS nữa nên mới nghĩ ra hướng này.
#1. Làm thành văn bản yêu cầu MS, có chữ ký của anh em TT.🆒
#2. Review WP8 và bản phím TV của họ rồi chém gió mạnh thành bão, để MS lo lắng cải tiến luôn ;)

Biết là khó rồi😔
@DaiViet4000+ wao wao.. ânh em tt "dữ" vậy à? mình mới biết sáng nay.
@wildwildwind sao chứ em ko phải dân công nghệ nhưng cũng ko tin ^^
1 tin hay, giá mà MS chỉnh HDH mới có thể dùng ở màn hình ngang, dù sao dùng màn hình rộng quen rồi😃
mà không biết có nhiều bác để ý không nhưng trên wp 7.5 bây giờ khi mình nhấn và giữ phím A, E, hoặc O thì nó sẽ hiện lên nhiều ký tự nữa, trong đó sẽ có vài ký tự tiếng Việt. Ví dụ như bấm và giữ A thì sẽ hiện ra Á, À, Â.. Các bạn lần lượt thử tất cả các phím để thấy nhiều cái thú vị!
@Snow Leonpads thì mình có nói nó là bàn phím tiếng Việt đâu! 😃. ý mình là có thể dùng nó trong vài tình huống thôi! 😃
like mạnh cho microsoft😁
thao
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu bộ gõ Tiếng Việt như thế thì đúng là quá cùi bắp.
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quá tuyệt. W8 còn có tiếng việt (ở metro tuy còn có 1 chút là tiếng anh) thì wp8 có tiếng việt kô có gì là lạ.
Nhìn wp8 đẹp quá.
hai8668
TÍCH CỰC
12 năm
Xưa đến nay phím ảo nokia có con nào ra hồn đâu 🆒🆒:eek:😕:oops::rolleyes::mad:

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
thế cũng tuyệt rồi, còn hơn là k có😃
mình lại thấy dùng tiếng anh hoá ra còn vui hơn, đẹp mắt hơn, cài tiếng việt vào xấu mù
Vừa vui vừa buồn..nhưng như vậy là có tương lai rùi..nếu cải tiến chút thì người thik wp sẽ sướng lắm...
flylovepig
ĐẠI BÀNG
12 năm
ok ra là múc đủ bộ lap, tab, phone
binhtam
TÍCH CỰC
12 năm
buồn quá mới bán WP
ngominhson
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nản cái bàn phím này. Giá nó mở hơn tí để kynam chèn được soft gõ tiếng việt thành 1 bàn phím thì tuyệt vời, không còn gì phải chê nữa cả.
chắc phải dùng quen mới hết khó chịu
hdo2
TÍCH CỰC
12 năm
thế còn WP 7.8 😕
còn windows 8 nữa, chưa có bộ gõ telex

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095