[Thủ thuật] Tinh chỉnh cài đặt giúp iDevice có thời lượng pin "trâu" hơn

23/2/2017 4:2Phản hồi: 123
[Thủ thuật] Tinh chỉnh cài đặt giúp iDevice có thời lượng pin "trâu" hơn
Xin chia sẻ với anh em những cách tuỳ chỉnh về cài đặt hệ thống giúp thời lượng pin trên những thiết bị chạy iOS được sử dụng hiệu quả hơn. Những tuỳ chỉnh này, nếu chúng ta phối hợp sử dụng nó một cách khéo léo thì có thể kéo dài thời gian sử dụng một cách đáng kể

1. Tìm kiếm Spotlight
Chúng ta thường không để ý phần này, tuy nhiên nếu hiểu rõ về cơ chế hoạt động, chúng ta sẽ biết rằng việc bật quá nhiều loại nội dung cần tìm kiếm sẽ làm cho máy tốn phần nào RAM và pin. Để tắt bớt, chúng ta hãy vào Cài đặt chung -> Tìm kiếm Spotlight rồi tắt bớt mấy cái không cần thiết đi, ví dụ như mấy cái game thì đâu cần tìm kiếm nội dung của nó làm gì 😁

2. Background App Refresh
Cũng tương tự như trên, những cái nào không cần thiết anh em cũng nên tắt nó đi để ngăn ứng dụng khỏi chạy nền, tự động cập nhật các nội dung về máy qua mạng wifi hay 3G/4G

3. Tận dụng Airplane Mode/ chế độ sóng 2G
Khi đi ra những nơi sóng sánh không được ổn định, cách tối ưu nhất là hãy đưa chế độ mạng về 2G, hoặc nếu được thì hãy bật Airplane mode lên. Việc máy bắt sóng không ổn định sẽ làm cho nó phải "bắt" ăng-ten hoạt động hết công suất, gây giảm thời lượng pin

Một ý khác mình muốn chia sẻ với anh em về các chế độ mạng: đó là hãy hạn chế sử dụng chế độ sóng 4G. Mặc dù mạng này đã được phủ rộng rãi, tuy nhiên mình thấy vẫn chưa thật sự ổn định cho lắm, bằng chứng là cột sóng của mình khi sử dụng 4G chỉ được tầm 2-3 vạch. Theo mình thấy nếu không có nhu cầu sử dụng dữ liệu di động, anh em nên xài 2G vì nó rất ít tốn pin và rất ổn định :D

4. Thông báo
Nếu chúng ta có nhiều ứng dụng trong điện thoại thì việc nhận những thông báo sẽ xảy ra rất thường xuyên. Thông báo tiêu hao pin vào việc làm sáng màn hình, rung thông báo, phát âm thanh,..vv..vv Nếu không cần thiết thì anh em nên hạn chế bớt việc nhận thông báo đi. Điều này cũng giúp chúng ta tập trung hơn trong lúc làm việc

5. Về hiệu ứng và hình nền động

Quảng cáo

Hiệu ứng chuyển cảnh của iOS rất đẹp nhưng sẽ khiến vi xử lý phải tốn thêm một ít "công sức" để làm việc. Điều này vừa làm những máy đời cũ nặng nề hơn, vừa làm tốn pin. Để kích hoạt nó chúng ta hãy vào Cài đặt chung -> Trợ năng -> Giảm chuyển động rồi bật nó lên. Tương tự với hình nền động, nếu muốn tiết kiệm pin thì mình không khuyến khích các bạn dùng hình nền động nhé

6. Theo dõi chuyển động
Như mình đã đề cập, ứng dụng Health sẽ dùng một tính năng là "Di chuyển và thể chất" để theo dõi sức khoẻ chúng ta. Tính năng này sẽ sử dụng các cảm biến để theo dõi các hoạt động một cách liên tục, vì vậy nếu không có nhu cầu hoặc đã có Smartwatch theo dõi sức khoẻ, chúng ta nên tắt nó đi: Vào Cài đặt -> Quyền riêng tư -> kéo xuống dưới và tắt "di chuyển và thể chất" là được

7. Tắt ứng dụng hoàn toàn

Bấm Home 2 lần rồi vuốt vuốt vuốt. "Xong, sạch sẽ"- thường thì mọi người nghĩ vậy. Thực tế thì cách này không hiệu quả lắm trong việc tiết kiệm pin đâu anh em, mình thử rồi :D Ngược lại mỗi khi cần mở lại ứng dụng thì máy cần phải tốn thêm công sức để nạp lại từ đầu nữa. Tuy nhiên chúng ta cũng nên đóng có chọn lọc khi không sử dụng những loại ứng dụng chạy ngầm như ứng dụng nghe nhạc, hoặc những ứng dụng sử dụng GPS, vì những loại ứng dụng này sẽ gây hao kha khá pin cho máy

8. Định vị

Quảng cáo

Khi chụp hình, GPS sẽ tự động bật để biết chúng ta chụp bức ảnh đó ở đâu, Uber luôn sử dụng GPS trên máy của bạn, Ứng dụng Health sử dụng GPS để tính toán xem chúng ta đã đi bao nhiêu bước,...vv...vv Dịch vụ định vị được cấp quyền cho rất nhiều ứng dụng trên máy, chúng ta hãy cân nhắc xem những cái nào cần và không để không phải hao pin cho những thứ không cần thiết. Ví dụ nếu sử dụng chế độ tìm kiếm bạn bè xung quanh của Facebook thì chúng ta buộc phải cấp quyền định vị 24/24 cho Facebook, trong khi điều này với bản thân mình là không hề cần thiết. Hãy vào Quyền riêng tư -> Dịch vụ định vị và kiểm tra xem những ứng dụng nào đang sử dụng vị trí và tắt nó đi nếu không cần thiết nhé

9. Mail
Thật sự mình không biết nên đưa vào bài này không nữa, vì bản thân mình và rất nhiều người cần nhận mail liên tục, tuy nhiên bạn đặt vấn đề về thời lượng pin lên hàng đầu thì hãy tắt chế động tự động và hãy chủ động check mail khi nào cảm thấy cần thiết. Để tắt tự động check mail, chúng ta làm như sau: Settings > Mail, Contacts, and Calendars > Fetch New Data > Manually.

10. Kinh điển: độ sáng màn hình
Không cần nói quá nhiều về vấn đề này vì nó trở nên quá cơ bản rồi. Tuy nhiên anh em hãy để màn hình vừa mắt thôi, đừng vì vài tiếng xài pin mà hạ xuống mức thấp nhất gây hại mắt nhé, suy cho cùng thì điện thoại để phục vụ chúng ta cơ mà, đừng để nó quay lại hại đôi mắt quý giá :D

11. Tự động cập nhật các ứng dụng
Việc bật chế độ tự động cập nhật cho các ứng dụng sẽ làm cho thiết bị chạy nền để tải về và cài đặt các bản cập nhật, điều này sẽ gây hao pin cho máy của chúng ta. Để tắt tính năng này đi, chúng ta vào Settings > iTunes and App store rồi tắt Updates đi để nó không tự động tải các bản cập nhật cho ứng dụng nữa

12. Airdrop
Sử dụng đồng thời cả Bluetooth và Wifi nên hiển nhiên Airdrop tốn rất nhiều pin. Vì vậy sau khi sử dụng xong, chúng ta nên tắt nó đi, vừa để tiết kiệm pin, vừa để khỏi phải nhận nhầm những dữ liệu của người khác

13. Siri
Mình sử dụng Siri khá thường xuyên, vì vậy không giống như những bài khác khuyên nên tắt Siri, mình chỉ khuyên các bạn tắt "Hey, Siri" mà thôi vì tính năng này sẽ luôn bắt mic thoại phải hoạt động để chờ giọng nói. Về Siri, mình sẽ chia sẻ một bài về những gì mà Siri giúp cho chúng ta đơn giản hơn trong cách sử dụng điện thoại sau, vì thấy anh em còn chưa tận dụng được hết sức mạnh của trợ lý ảo này :D

14. Low Power Mode

Đây là cái cơ bản nhất nên mình để dưới cùng do hầu như ai cũng sẽ biết. Với chức năng này thì iDevice sẽ "bị" giảm hiệu năng xuống, màn hình tối hơn,..vv..vv Và nó cũng sẽ kích hoạt vài ý mình đã nêu ở trên. Tuy nhiên lý do mình để ở cuối cùng là: ví dụ với Background app refresh, nó sẽ đóng hoàn toàn chế độ này lại và không cho chúng ta lựa chọn từng ứng dụng riêng theo ý mình

14 điều trên là đúc kết kinh nghiệm sử dụng của mình. Nếu phối hợp và tận dụng nhịp nhàng các tuỳ chỉnh thì chúng ta sẽ kéo dài được thời lượng pin đáng kể. Anh em có kinh nghiệm gì hay cùng chia sẻ cho mọi người tham khảo nào :D
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LamMapKute
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đừng chơi game nặng,chốt
chucademo
TÍCH CỰC
7 năm
@LamMapKute chơi casi game sim city built it là kinh hoàng. chơi 10p 10% pin. hồi xưa xài aảnoid đâu có dữ thần vậy.
- còn xài lướt web face liên tục thì cả ngày vô tư. íp6s plus.
Cứ dùng sao cho tiện lợi nhất thôi. Tắt hết đi thì còn gì là smart nữa.
ruacon208
TÍCH CỰC
7 năm
@cuong_pham 208 Biết để lúc nào đi đâu có việc mà gặp một số trường hợp cần tiết kiệm pin thì ko nên bỏ qua.
Còn bình thường thì để full hết :p
@cuong_pham 208 Nhiều máy cũ pin tụt kinh lắm hihi. Tắt những hì k cần thiêtst cũng vẫn smart mà :>
@cuong_pham 208 Vì nó Smart nên mới cho phép mình tắt bật tuỳ điều kiện vậy chứ bác.
demen72
TÍCH CỰC
7 năm
@cuong_pham 208 Đúng vậy, mình thì
Tắt tất cả các thông báo của app, chỉ chừa app liên quan đến liên lạc.
Tắt tất cả ứng dụng chạy ngầm, chỉ chừa Google Maps.
Tắt tất cả Search, chỉ chừa Danh Bạ và Nhạc
Tắt hết định bị của các ứng dụng chụp hình, Uber (ghét cái thằng này, tự nhiên đòi? Luôn luôn truy cập định vị) chỉ chừa chụp hình mặc định của iPhone và Maps, Grab, Vinasun
khangdo_no1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Để 4g vào mạng nhanh chứ để 2g lâu lắm
@khangdo_no1 4g sóng yếu 😁
khangdo_no1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NNK910 Méo có wifi thì phải dùng 4g thôi bác, có wifi dùng 4g làm gì
NNK910
TÍCH CỰC
7 năm
@khangdo_no1 😁 mình đi đâu cũng wifi kịch sóng chắc thôi để 2g đỡ hao 😃
khangdo_no1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NNK910 Vậy thôi tắt dldđ đi luôn
Hết lại sạc, lo quái gì 😁
@Lê Phú Khương Hình như mod bị nhầm chỗ background app refresh thì phải. Cái đó tắt hết cũng chả sao, messenger facebook vẫn update notification ầm ầm. Cái đó dùng để chạy nền ứng dụng, khi bật lên là có nội dung mới nhất kg cần phải load, chứ kg phải chặn tin nhắn hay thông báo.
@Cupertino cám ơn bạn nhiều nghen 😁 hihi ghi nhận
@Lê Phú Khương Cái reduce motion giảm chuyển động nữa kìa mod, bật nó lên chứ kg phải tắt nó đi.
@Cupertino rồi... hihi :*
cbr150r
TÍCH CỰC
7 năm
@Cupertino Tắt app refresh VÀ tắt luôn app đó thì mới chặn được thông báo
@cbr150r Thông báo là tắt trong notification. Có tắt app đó cũng vậy thôi.
Mỗi cái di chuyển và thể chất là mình ko piết, còn lại đều áp dụng tuốt. Xài SE thay cho cục gạch mà..:p
Ở ý số 5, mục giảm chuyển động, mình nghĩ là phải bật lên chứ. Lúc này vào ứng dụng thì thiết bị sẽ không có hiệu ứng chuyển cảnh và khi nghiêng nhẹ thì các icon và chữ không chuyển động.
chức năng Night mode hẹn giờ cho nó vào buổi tối = VỪA CÓ LỢI CHO ĐÔI MẮT VỪA KHÔNG HAO PIN
buihai
CAO CẤP
7 năm
@ometa020983 Nhầm nhé night mode hao pin hơn đấy vì màn hình vàng tốn pin hơn màn xanh. Không tin cứ sạc 100% rồi dùng mà xem, night mode tụt pin nhanh hơn
hoacuclon
TÍCH CỰC
7 năm
@ometa020983 B thử bật chế độ tiết kiệm pin lên thì cái night mode đó tự động bị tắt đi -> cái đó chắc là hao pin hơn bình thuờng
@lam251092 IOS 9.3.4 đã khắc phục dc rùi. Chế độ Night Shift, vẫn bật dc trong quá trình Low Power Mode
vu_vantien
TÍCH CỰC
7 năm
Sai chính tả từ ảnh, khó sửa à nha =))
Mục giảm chuyển động mình toàn bật té ra lại tốn pin hơn à =))
hsthpt
TÍCH CỰC
7 năm
Em cứ xài mà xài thôi vù mua điện thoại về để xài hết chức năng mà. Nên vụ pin thì không lo lắm, nhất là 7+ pin quá ấn tượng 😆, có khi xài ít thì tầm 2 ngày
sửa rồi hihi, cám ơn anh em
7+ khỏi lo !
Chỉ dùng nhu cầu cơ bản ko game ko xem phim !
Nguyên ngày ko hết !
@Thangmasaru Mình không fb zl mà thêm ko game ko xem phim như bạn chắc pin 1 tuần quá hj
minh95pt
TÍCH CỰC
7 năm
Alway on all
@minh95pt chắc xài SE hay plus phải hơm 😁
minh95pt
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Phú Khương E 7 thường hoy. Hết lại sạc 😆
ko còn là smartphone nữa nếu tắt hết như zậy 😆
@nhân hunter Nào mình cần thì mình mở hihi, ko thì tắt bớt cho tiết kiẹm :v
huyhuy3586
TÍCH CỰC
7 năm
5. Về hiệu ứng và hình nền động
Hiệu ứng chuyển cảnh của iOS rất đẹp nhưng sẽ khiến vi xử lý phải tốn thêm một ít "công sức" để làm việc. Điều này vừa làm những máy đời cũ nặng nề hơn, vừa làm tốn pin. Để tắt nó đi chúng ta hãy vào Cài đặt chung -> Trợ năng -> Giảm chuyển động rồi tắt nó đi. Tương tự với hình nền động, nếu muốn tiết kiệm pin thì mình không khuyến khích các bạn dùng hình nền động nhé

=> Cái này phải là Bật chứ. Mình hiểu là Bật chế độ để máy giảm các hiệu ứng chuyển động
@hoanghuyhp86 mình edit rồi, cám ơn bạn nhen
Tắt vẫn nhận Push bình thường nhé vì e tắt suốt 😁
Tắt Bluetooth là Apple Watch vô dụng rùi
@nguyensang12 nếu cần thì vaaxn phải bật thui bạn à 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019