Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tình hình ngày đầu áp dụng chuyển mạng giữ số: ít người chuyển, hơi bị khó khăn

Nam Air
16/11/2018 8:8Phản hồi: 293
Tình hình ngày đầu áp dụng chuyển mạng giữ số: ít người chuyển, hơi bị khó khăn
Hôm nay 16/11 là ngày đầu tiên các nhà mạng triển khai dịch vụ Chuyển mạng giữ số (MNP), theo thông tin mình thăm dò được ở một vài cửa hàng thì có rất ít khách hàng đến làm thủ tục chuyển mạng. Lý do là MNP chỉ mới áp dụng cho thuê bao trả sau, mà thuê bao trả sau sẽ bị ràng buộc nhiều thứ hơn so với trả trước (cước, dịch vụ GTGT, mất tất cả ưu đãi hiện có...).

Ngoài ra, khi gọi lên tổng đài CSKH của nhà mạng để hỏi về việc chuyển mạng, thì nhân viên CSKH hỏi mình rất nhiều về chất lượng dịch vụ, rằng mình chưa hài lòng điểm nào khiến mình muốn chuyển mạng (chất lượng sóng, tốc độ 3G/4G, khuyến mãi...). Tức là các nhà mạng đang tìm cách níu kéo, không khuyến khích khách hàng chuyển mạng.

Thêm một điều đặc biệt nữa mình hỏi được từ nhà mạng M, thì các nhân viên giao dịch ngoài cửa hàng của mạng này đang bị áp một KPI mới khá vô lý:
  • Tìm cách thuyết phục khách ở lại, đừng chuyển qua mạng khác
  • Nếu tiếp khách đó mà khách chuyển qua mạng khác thì sẽ bị trừ điểm thi đua
Trước mắt thông tin là vậy, mình đang dùng trả sau nên cuối tuần này mình sẽ trực tiếp ra cửa hàng làm thủ tục chuyển mạng giữ số xem tình hình thực tế như thế nào và có thông tin chi tiết cho anh em!
293 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr.576
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đứng theo phía người dùng như chúng ta thì đúng là KPI mới khá vô lí. Nhưng mà .... à mà thôi.
DexterNT
ĐẠI BÀNG
5 năm
@elgaucho Chuyển mạng "giữ số"
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@elgaucho Chắc các nhà mạng đều ăn chia nhau cã rồi đều đó bác khỏi lo 😆
@Mr.576 Nếu có tình huống vạy thì kêu em mobi ví dụ nha. Kêu ẻm lấy đt ra speed test với viettel. Nếu mobi hơn thì a ko đổi. Nếu thua em đừng hỏi a j nữa =))
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@DexterNT @Longshy
Hai bác có hiểu tôi hỏi gì không vậy hay chỉ tính cm kiếm điểm thôi.
iLi
TÍCH CỰC
5 năm
Vì cả gia đình muốn chung 1 nhà cung cấp để sư dụng gói cước Gia đình cho tiện để trả lời cho câu hỏi tại sao lại rời đi, còn tại sao lại sang đấy thì: tại bên ấy có số dùng lâu năm nhất.
Run4yrlife
TÍCH CỰC
5 năm
@iLi Đồng ý luôn. Cả nhà dùng 1 nhà mạng, nạp tiền, cước phí đều sẽ tiết kiệm được đôi chút
@haichin Bảo: em về nhà anh, vừa vui vừa tiết kiệm tiền 😁
@iLi Ở bên mình còn có vụ: có người trong gia đình cùng mạng thì hàng tháng đc giảm 200k hoặc giảm 1 phát 4tr.
Biết trước tình hình sẽ như thế. Chỉ khi nào làm đại trà thì có khả năng mọi người chuyển nhiều hơn.
Khi đó các nhà mạng sẽ tung ra các gói khuyến mãi để giữ Chân khách hàng và chúng ta cứ giả vờ gọi lên chuyển nhằm để các em ý giữ lại 😁
warone
TÍCH CỰC
5 năm
@Daviddv9prada đại huynh nói chí phải
IdolPC
TÍCH CỰC
5 năm
@Ken Hot Boy 1/3/2019 trả trước mới được chuyển nhé
nhoangnam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn đừng gọi cho mạng bạn đang dùng, sẽ rất khó khăn. Bạn hay gọi cho mạng bạn muốn chuyển tới. Mình vừa gọi và có nhân viên xuống tận nơi tư vấn. Hẹn hôm nay 12h. Mình định chuyển qua viettel. Anh em có gói nào của các mạng khác ngon hơn về data hay khuyến mãi gọi không tư vấn cho mình với. Mạng Vinaphone mình đang dùng thấy rất ok nhưng vì hay đi tỉnh mà mạng yếu quá. Ở hcm ngay cty mình cũng nghe rớt mạng lên tục nên rất bực
@tutai22vn Dùng App Viettel trên Mobile chuyển rất nhanh và dể (Mới đăng ký thành công hôm qua). Kết quả thì vài hôm nữa mới có người giao sim. Tốn 60k phí dịch vụ, giao tận nhà.
@nqc007 Ừ. Mình thấy chổ mình 4G Vina cũng ổn. Lướt web phà phà. chơi game ko bị lag. Vẫn chọn VinaPhone. Chuyển chi cho tốn kém, phiền hà
duchienvu
TÍCH CỰC
5 năm
@Thomas6688 Logic bác hay hen, bác kêu dùng viettel ko mobi như dân văn phòng, rồi chốt mobi vớ vẫn vậy là dân văn phòng cũng vớ vẫn. Bác ko vớ vẫn vậy chúc mừng dân lao động ahihi
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@duchienvu Bác đọc lại cmt tui lần nữa đi bác, ở trên mọi người hiểu đó bác 😔
Kiểu này khó khằn rồi... căn bản các bố vẫn muốn độc quyền, chứ thả ko ra thì ae thi nhau qua chơi với Viettel hết
@Dong_ho_the_ky_com Bộ TT&TT ra lộ trình rồi, trước sau gì cũng phải cho, khi đó nhà mạng nào muốn giữ chân khách hàng chỉ có cách cải thiện chất lượng dịch vụ, giảm cước, tăng KM, được lợi cuối cùng vẫn là người dùng 😁
@nịnastorm Chưa chắc
Bt mình dùng 2 sim (viettel & mobi)
Ai dùng cùng nhà mạng nào thì dùng sim mạng đó gọi đỡ tốn tiền
Giờ dùng viettel gọi 0966xxxx đâu ngờ ng dùng lại đổi qua mobi 😔 mất đóng tiền vì gọi ngoại mạng :(
photokts
TÍCH CỰC
5 năm
@Dong_ho_the_ky_com Viettel ngoài cái phủ sóng rộng ra thì chất lượng hiện tại như shit
Mình dân Sale nên cái KPI đó là bt mà, ăn lương ăn thưởng mà khách bỏ mình đi mình lại cứ để họ đi theo kiểu kệ họ thì thuê nhân viên đứng đó làm gì. Tìm kiếm KH mới đã khó mà còn ko giữ khách đang có thì thôi.
@haichin đồng cảm với bác này. Mình cũng đang làm sale ngân hàng. Thật sự sale giỏi là sale bất chấp, phải có trách nhiệm "tẩy não" khách, làm cho khách tin vào dịch vụ và chất lượng của mình. Bởi vì ko có sản phẩm nào là hoàn hảo cả.
nghoangtin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Edward Đỗ Thế có khác nào bếp nấu méo ra gì xong bắt thằng bưng bê thuyết phục khách rằng rất ngon?
@nghoangtin Đừng so sánh khập khiểng như vậy bác (sale, teller khác bưng bê)
Bạn sales thì phải hiểu rõ sản phẩm của mình sales, ưu và nhược.Và nhiệm vụ của bạn là nói cái tốt và giảm cái nhược điểm đó.Bạn nói tốt thì khách hàng sẽ theo, bạn ăn tiền.
Nếu mình thấy trái lương tâm khi làm vậy thì bật hoặc nhảy việc
Còn nếu sản phẩm kém thì khách hàng sẽ dần từ bỏ thôi, ở mình theo guồng hệ thống rồi.
Nếu bây giờ toàn bộ mobi đi chuển qua mạng khác thì ?????? cái gì sẽ xảy ra
nghoangtin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quocviet.6681 Đúng là so sánh như vậy khập khiễng quá. Vì đồ ăn còn mỗi người 1 khẩu vị, nên mồm ng này có thể cảm nhận khác mõm kẻ khác là chuyện đương nhiên. May ra còn có khách.
Còn đây là cảm nhận trực tiếp, thực tế và ai cũng như ai. VD thế này nhé: 2 đứa trình game ngang nhau, ngồi cạnh nhau. 1 đứa chơi game phà phà, 1 đứa lag đùng đùng thì thấy sao? Đứa chơi game ngon thì thắng, gọi điện khoe bạn bè ngon ơ; đứa lag gọi chửi tổng đài thì còn ko có sóng để mà gọi. :mad:
Vậy thuyết phục thử xem? Ko cải thiện chất lượng thì có mà thuyết chảy tiết cũng chẳng ai phục cho!
minhieu89
TÍCH CỰC
5 năm
Thank mod đã chia sẻ!
Kent Vu
ĐẠI BÀNG
5 năm
quan trọng là mới áp dụng cho tbts. chả lẽ đang dùng tt lên chuyển sang ts r đổi mạng =))
Hary 95
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kent Vu tháng 3 năm mới là mới được sang trả trước bác nhá, giờ mới là trả sau
e dang tính chuyển vina sang viettel dùng, cả nhà dùng viettel, thành ra gọi ngoại mạng mắc quá
Manhcuong17
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kent Vu Dùng 6 tháng trả sau mới được chuyển sang mạng khác, giờ cứ mạng nào nhanh thì chuyển sang thôi, em thì chắc vẫn dùng viettel ko chuyển
@Manhcuong17 Viettel rồi thì chuyển đi đâu nữa, 2 thằng kia không chuyển sang Viettel thì thôi chứ 😃
KPI áp cho nhân viên thật vô lý, sao không lo mà cung cấp dịch vụ cho tốt để KH tự ở lại mà phải ép nhân viên níu kéo như bán hàng rong ngoài phố vậy.
@sskkb Nhân viên với bán hàng rong cơ bản là giống nhau, cái khác là mọi trường làm việc thôi.
@haichin Hơ hơ 😁
trungdoanzh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhà mạng M - Mobiphone
@Potter257 Chuẩn bị hành trang nha mod @Airblade14 , Mobiphone sẽ kiện đó!!!!!
Chuyện này sẽ mất thời gian, mà thuê bao trả sau lại ít khi nào chuyển.
Cái được lớn nhất của việc này là các nhà mạng sẽ xem lại cách phục vụ khách hàng của mình, để cải thiện dịch vụ hơn thôi
sally1
ĐẠI BÀNG
5 năm
chắc chuyển hết sag vt =))
@sally1 vt mạng nó ngon
nvt22vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sally1 chuyển sang viettel dùng cho khỏe đi
sally1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nvt22vn chỉ sợ lúc đó VT lại tăng giá thôi 😁
Theo mình nghĩ, những người dùng trả sau sẽ ít có nhu cầu chuyển mạng hơn. Sau 3 tháng sau thuê bao trả trước được chuyển mạng giữ số thì lúc đó sẽ ồ ạt hơn
Năm sau anh quảng ra bphone 4 với btel càn quét 3 mạng kia banh xác =)
@nịnastorm 2 ông bạn quả là chí lớn, mình chỉ manh động vn mà 2 ông chơi tầm cỡ thế giới =)0
@Hunglong96 iPX 0₫ nhan nhản kia kìa mà đòi B 2 củ đập chết người ta.
@boyngocxita4 0đ là trả góp, chả liên quan gì tới gói kí hợp đồng của nhà mạng, mua còn chứng minh thu nhập abc các kiểu, đến tháng nó gọi đòi tiền nhức cả đầu
@Hunglong96 À, mấy ô kia đang nói đến bán ra thế giới. Mình dùng Au hợp đồng 2 năm tiền máy iPX là 0đ chứ ko phải trả góp. Hợp đồng 2 năm đa phần sẽ được tặng 1 con máy trước 1 hoặc 2 đời. Chỉ những khách hàng mới hoặc mua máy mới ra thì mới phải trả góp thôi. Của AT&T hay Sprint thì thường tiền máy cũng tượng trưng thôi mà.
giữ số là vẫn phải đổi đầu số qua đầu số của nhà mạng chuyển tới phải không??
@daot096 bác quan tâm đến đầu số để biết nhà mạng để làm gì vậy?
@gamewalker để biết. hết.
LEHUYEN
TÍCH CỰC
5 năm
@daot096 ý mình không phải vậy, là khi gọi đến số nào đó, nhà mạng quản lý số đó sẽ cảm ơn bạn đã gọi đến mạng V, N, M chẳng hạn. không phải vụ đổi đầu số.
Mình thì có 1 V và 1 N mà về nhà thì N mất sóng còn mỗi V, Số N thì dùng lâu rồi. Hôm rồi bọn N nó gọi khuyến khích mình đăng ký gói cước cố định chắc sợ mình sang nốt số kia thành V 😁
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@LEHUYEN Tôi chẳng thích nhạc chuông chờ riêng của mỗi người nên nghĩ mỗi nhà mạng để mỗi tiếng chuông chờ riêng thì sẽ dễ phân biệt hơn.
mimosa1805
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chuyển qua Viettel vì 4G VT đi công tác khu vực xa xôi vẫn rất tốt, trong khi đó mobi và vina lại H+.
@mimosa1805 vt được cái mạng n ngon , đi đâu cũng có sóng
@Tôi yêu quê tôi 29 e hay đi chơi không sợ mất sóng luôn
tutai22vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mimosa1805 đúng rồi đấy , e cũng hay đi công tác, dùng vina mobi là ko thể trụ được luôn
@tutai22vn Đi cà mau vô giữa u minh thì cả sóng thoại vina mobi đi bụi hết, vậy mà ông viettel vẫn lết lên được chữ E. Chả hiểu vì sao ông bác mạnh thế
vitdet2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cyberat Đất quốc phòng Vina với Mobi vô đó cắm trụ phát sóng được sao! Nên luôn có 1 sim VT để đi vùng sâu vùng xa rừng rú các kiểu.
Làm cái sim số đẹp mạng vina hay mobi cho rẻ rồi chuyển qua viettlel
anhtran_021
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Akay Nhím chuẩn đấy bác ạ, viettel dùng vẫn ok nhất, e đang dùng gói giá rẻ v90 viettel đây
yenyen22
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Akay Nhím khả năng chơi kiểu này đc này , dùng viettel cho thích chứ vina cùi bỏ sừ
búp phê
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Akay Nhím Hời vài củ luôn mà. chắc đợt này chuyển qua viettel rất nhiều. vì vùng phủ sóng
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Akay Nhím Mình làm con sim mobi 0122777xxx có 180k giờ nó đổi thành 077777xxx. Đang tìm đường qua Viettel
@MyNgoc1998 Ngon rồi
lordgon
TÍCH CỰC
5 năm
Mạng M =))
@lordgon Mạng M mạng V(t) mạng V(n). Chả chết ai mà ai cũng biết.
@lordgon Sài gòn nhất là công ty sài M nhiều nên vụ này M chuyển sang V(t) chắc M thọt nhất
jul12st83
TÍCH CỰC
5 năm
bây giờ chưa có gói km nào để chuyển mạng thì chuyển làm gì
@jul12st83 Bao giờ làm đại trà kiểu gì chả có CTKM cho thuê bao nhảy mạng. Có khi còn tặng luôn cước chuyển mạng ấy chứ.
@haichin thấy vt có gói f90 ấy, rẻ
Thu Hà Duy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tôi yêu quê tôi 29 F90 250p nội mạng 25p ngoại mạng, 250 tn nội mạng. 5gb data. Dùng cả tháng có mà tẹt gas
@Thu Hà Duy nói chung là vt rất rẻ , nên chuyển sang là hợp lý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019