Tính năng bóp của HTC U11: nút chụp ảnh quay trở lại theo cách bạn không ngờ tới

Duy Luân
24/6/2017 0:47Phản hồi: 119
Tính năng bóp của HTC U11: nút chụp ảnh quay trở lại theo cách bạn không ngờ tới
U11 có điểm nổi bật nhất là khả năng bóp viền, hay còn gọi theo kiểu HTC là "cảm ứng cạnh viền". Về cơ bản thì bạn có thể bóp theo 2 kiểu khác nhau: bóp, hoặc bóp và giữ lâu. Hai thao tác này sẽ dẫn đến những hành động khác nhau trên thiết bị như chạy app, chụp màn hình, bật tắt đèn pin, ghi âm... Nhưng với mình, hầu hết tất cả những thứ này đều không có giá trị. Cái mà tính năng Edge Sense có thể thật sự giúp cho bạn đó là trong lúc chụp ảnh: bóp một cái để chạy camera, và bóp cái nữa để chụp. Thao tác này liên tục và cực kì tiện lợi, và đây cũng là một trong những lý do khiến mình quyết định bỏ tiền mua U11.

Chụp ảnh là cái giá trị nhất

Edge Sense áp dụng cho vụ chụp ảnh rất tuyệt, đặc biệt là khi bạn đang đi du lịch hay đang ở ngoài đường và buộc phải dùng 1 tay để thao tác. Tình huống 1 tay này nghe qua có vẻ mông lung như một trò đùa nhưng thực chất nó xuất hiện nhiều lắm: 1 tay cầm ly cà phê, 1 tay cầm tờ báo, 1 tay cầm tay bạn gái... Khi đó bạn chỉ trống có 1 tay còn lại mà thôi, và hãy tưởng tượng xem chuyện gì sẽ xảy ra khi bạn cần chụp ảnh?

Chính xác, bạn phải bỏ vật đang cầm trên tay xuống đất, tạm buông tay bạn gái ra, hoặc phải đưa cả tay cả vật đó vào sát màn hình (rườm rà, dễ đổ nước). Bạn chỉ thật sự thoải mái khi chụp ảnh bằng hai tay mà thôi. Thật ra bạn cố gắng với ngón cái lên nút chụp cũng được, nhưng như vậy rất dễ làm rơi máy.

Đây chính là vấn đề mà Edge Sense giải quyết tốt. Bạn chỉ việc dùng 1 tay rút điện thoại từ trong túi ra, khi đó ngón tay của bạn cũng đã nằm ngay dải cảm biến của U11. Thế là bạn bóp 1 phát để chạy nhanh app camera lên, và khi đã nhắm xong khung ảnh thì bóp cái nữa để chụp. Xong, chỉ đơn giản vậy thôi, nhưng giải được bài toán phức tạp. Tốc độ chạy app camera nhanh cộng thêm khả năng mở ứng dụng ngay cả khi màn hình đang lock cũng là những thứ giúp trải nghiệm Edge Sense trở nên tuyệt vời hơn.

Ghi chú: bóp xong máy mới bắt đầu quá trình focus và chụp nên không bị rung.

Đọc tới đây bạn có liên tưởng gì không? Edge Sense đang làm nhiệm vụ của nút cứng camera, thứ mà các hãng Android đã từng trang bị cho điện thoại của mình, chính HTC cũng đã từng làm điều này, nhưng rồi vì lý do thẩm mỹ mà họ đã bỏ đi phím camera đó để đạt được độ hoàn thiện cao hơn. Giờ thì HTC mang nút này trở lại ở một dạng hay ho, vui vẻ hơn nhiều trong khi vẫn đảm bảo phần khung máy trơn phẳng và chống nước nữa.

Chụp màn hình, bật tắt đèn pin, ghi âm, bật Wi-Fi Hotspot, chạy app nào đó tùy bạn thích

Mấy tính năng này chỉ có mỗi vụ chụp màn hình là hữu ích với mình, còn lại chẳng dùng nhiều nên mình cũng không tùy biến gì thêm. Ngay cả việc chạy app cũng thế, mình chưa nghĩ ra tình huống nào đó cần thiết phải dùng Edge Sense để mở ứng dụng cả. Riêng app Camera có thể hiểu được vì chụp ảnh là bắt khoảnh khắc, bạn miss một khoảnh khắc thì khả năng cao là bạn không bao giờ chụp lại, còn bạn mở Faebook, mở Chrome, mở Gmail chậm 1 giây củng chẳng ảnh hưởng mấy, chưa kể mức độ sử dụng và tình huống dùng gấp không nhiều.

Tất nhiên nếu áp đặt vụ này cho tất cả mọi người thì không đúng, còn tùy nhu cầu của anh em ra sao nữa. Ví dụ, nếu anh em hay đi cắm trái và cần đèn pin bật nhanh thì rõ là Edge Sense sẽ hữu ích, hoặc anh em nào hay cần bật 4G cho đoàn dùng thì rõ là tiện, còn với mình thì không. Và mình nghĩ là với đa số người dùng cũng sẽ không xài hết những gì Edge Sense mang tới, tập trung chủ yếu vào cụm camera thôi.

Có thể cân chỉnh lại mức nhấn

Quảng cáo

Đây là việc mình khuyên anh em nên làm nếu không muốn nói là phải làm để có trải nghiệm ngon nhất. Qua giờ có một số anh em báo là sao viền khó bóp quá nhưng thật ra không phải, mức ghi nhận lực đang được set cao hơn so với thói quen của anh em. Hồi mới cầm U11 lần đầu tiên bên Đài Loan mình cũng bị y chang, mém xíu nữa là quay ra than phiền với HTC rồi. Anh em nào đang cầm U11 trong tay hãy vào Settings > Edge Sense để chỉnh lại lực nhấn cho phù hợp nhất với tay mình.

Riêng mình, mình để mức độ lực thấp nhất, tức là dù bạn bóp mạnh hay bóp nhẹ thì U11 đều có thể nhận biết và đưa ra phản hồi. Rõ ràng là không phải lúc nào bạn cũng bóp mạnh được, lỡ hôm đó đau tay thì sao, chưa kể việc bóp mạnh vô cùng bất tiện và có thể làm rơi máy và tạo cho bạn cảm giác không thoải mái trong quá trình sử dụng. Bóp nhẹ nhẹ thôi 😁

Sắp có: thêm tính năng tùy biến bóp cho mọi app, mọi tính năng

Trong bản update sắp tới, HTC sẽ bổ sung cho U11 khả năng tùy biến bóp cực kì mạnh. Bạn có thể áp dụng tính năng bóp cho bất kì ứng dụng nào bạn muốn, kể cả đó là Instagram, Snapchat, Facebook, Chrome hay bất kì thứ gì khác. Tính năng bóp khi ấy có thể giả lập việc nhấn vào một nút / một menu bất kì trên màn hình, tức là thay vì bạn dùng ngón tay thì giờ bạn bóp và U11 sẽ "nhấn" giùm bạn nên tiềm năng của Edge Sense là không giới hạn. Mình đã từng được xem demo chức năng này bên Đài Loan rồi, có vẻ như khoảng tháng 7-8-9 sẽ có bản update phát hành cho chúng ta trải nghiệm. Anh em xem video bên dưới để hiểu rõ hơn nhé.

https://twitter.com/HTCUSA/status/878289055309484032?ref_src=twsrc^tfw&ref_url=http://pocketnow.com/2017/06/23/htc-u11-edge-sense-updates

Tóm lại, chức năng Edge Sense chỉ mới chứng tỏ được công lực với mình ở khoản chụp hình, nó thay thế hoàn hảo cho phím cứng chụp ảnh đã từng một thời quen thuộc trên các điện thoại Android. Những chức năng khác Edge Sense không mang lại nhiều giá trị, ví dụ như chạy app nhanh hay bật tắt đèn flash hoặc chụp ảnh màn hình bởi bình thường bạn đã có những cách đủ dễ để làm những điều này. Mình nghĩ rằng HTC nên tập trung làm thêm chức năng về chụp ảnh cho Edge Sense, như vậy sẽ đúng đường hơn và thật sự mang lại trải nghiệm tốt hơn cho người dùng.

Quảng cáo

119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bóp bóp nghe có sứong hơn vuốt vuốt ko ad? dự lại ế chỏng tại VN😁
@nguyenmanh287 cấu hình nó gấu lắm, mà giá lại dưới 15 chai nên hot :v
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenmanh287 =]] ko mua đi chỗ khác chơi.
@i9kdigital CHÚ MUA CHƯA.a chỉ mua sau vài tháng nữa thôi.
nha luu
TÍCH CỰC
7 năm
Htc làm lắm tính năng tào lao quá. Vuốt chạm bóp. Sau này có thêm liếm mút bú nữa.
@nha luu ôi giá như tính năng này xuất hiện trên 1 con S hay 1 con note thì nó đã hữu ích hơn gấp vạn lần
boyngheo75
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nha luu Dơ quá ông ơi! Rảnh ko? Mang chai dầu ăn qua tui chỉ cho, ki ki nhà tui đang chờ. Kakaka..,
chuconghuy
TÍCH CỰC
7 năm
@nha luu Cái thứ gì...không " Người"
Mr Sony FAN
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nha luu vkl thánh , đọc cmt của thánh mà em cứ bị liên tưởng ý
Mido8x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chụp như thế liệu có bị rung không nhỉ,theo mình chỉ chụp đẹp nhất khi cầm chắc bằng cả hai tay.
nhox_sad
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Đỗ Công Nhậm Bác mới phán đấy, ko biết phân biệt đâu là câu nghi vấn đâu là khẳng định!
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
@Mido8x Bóp xong hắn mới lấy nét và chợp. Trong Video anh mập có nói mà!
ndt_lucky
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mido8x thanh niên chưa đọc bài đã vội giành top cmt rồi :rolleyes::rolleyes:
SuperBowl
TÍCH CỰC
7 năm
@nhox_sad Ng ta đã trả lời trong video sao không coi mà đặt nghi vấn????
Đợi mua hàng cũ thôi
phiphi9s
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Akay Nhím e là cái chỗ bóp bóp ấy không còn nhạy nữa nếu đợi máy cũ, cơ mà mình cũng đợi máy cũ thôi, thích nhất HTC ở cái khoản phần mềm vừa đủ dùng và nhẹ nhàng,
chitrung712
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này hay nè bóp eo chụp ảnh 😁
Bài viết hqua hôm nay mới hiện lên?
Tính năng bóp độc và lạ
Thunder Bird
ĐẠI BÀNG
7 năm
thực sự đây là một tính năng quá thông minh!
Cố len htc ơi bóp bóp là thấy lạ r
Trong một đám máy Android không có nhiều khác biệt thì tính năng này của Htc sẽ giúp trải nghiệm thêm phần thú vị. Cộng thêm cái camera top đầu nữa cũng rất đáng giá, nếu thêm được cái khoản nghe nhạc hơi bị hay nữa thì quá ngon cho đội Htc về khoản giải trí trên smartphone🆒
Tran Bong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@valkyrie-vt Nghe nhạc rất hay bác ơi
Đang dùng HTC 10 , nhìn em này mà thèm quá , thôi đợi em đao giá xuống dưới 10 là xúc .
Bóp rồi thả thế nào cũng tác động vào máy một mức rung nhất định. Đủ sáng thì ok nhưng thiếu sáng có thể bị ảnh hưởng. Như Samsung chụp bằng cảm biến nhịp tim cũng khá hay, máy sẽ chụp vào giữa 2 nhịp tim như lính bắn tỉa luyện bóp cò để tránh bị rung.
mokuin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vấn đề của Edge Sense là "bóp" khi chụp ảnh thiếu sáng, ảnh đêm. Cơ chế chống rung chưa tốt lắm nên ảnh rất dễ bị nhòe nếu không vững tay. Thậm chí mình phải giữ chặt bằng 01 tay và 01 tay bóp thì mới có tấm như ý.
@mokuin Chém hả? Máy nó focus xong mới chụp, lúc đó dã bóp xong rồi. Phán bậy không hà
mokuin
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Đã chụp test rồi nhé, cơ bản là có anh mới nói. Anh chẳng bao giờ phải chém. Tốt nói tốt, không nói không.
Thế lúc dùng gậy tự sướng thì Bóp vào đâu ?
Mr Sony FAN
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhthuvc Bạn nói N G U vcc ra , đ.m kiểu ở đâu mà nhà sản xuất điện thoại lại còn quan tâm đến Bóp cây gậy tự sướng để chụp ảnh vậy ,,,Não ngắn đọc k hiểu ý người nói đang nói đểu tên hỏi thì đừng có thể hiện ra mình ngu dốt để mọi người biết , dấu đi em à , nếu em có mắt chắc em nhìn thấy chữ Tào Lao nhỉ
@Mr Sony FAN ;) Bạn hiền ơi . Bạn làm ơn đọc lại cái tiêu đề của bài viết nhé . Đây là 4rum của Tinh Tế nên phát ngôn cũng phải tinh tế . Cám ơn
Mr Sony FAN
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhthuvc Thế ai là người gây hấn trước , có mắt k nhìn thấy chữ ...Tào Lao ak , não phẳng k hiểu đc ý người nói thì đừng có vội xù lông lên với người ta
Thanks .
@Mr Sony FAN ;) Cạn lời . Thực sự là cạn lời . Tôi chưa bao giờ đề cập tới cái nút bấm hay bóp của gậy tự sướng nhé . Nhìn xa hơn 1 tý để thấy tôi đang nói về vấn đề gì đi làm ơn
Tặng kèm ốp lưng hay ốp viền nữa là hết chuyện 😆)
trieutung84
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bạn cho hỏi bạn để bóp nhẹ khi chụp ảnh có bị rung tay ko.sợ khi bóp sẽ rung tay làm ảnh xấu
@trieutung84 Không rung nha bạn, bạncoi video sẽ thấy. Mình cũng có note thêm vào bài
@trieutung84 xem lại 05:53 nha bồ 😃
Bài viết thể hiện niềm vui sướng của duyluan với máy mới. Nhưng nhìn sơ qua các comments thấy toàn bàn về đợi giá rớt xuống mới dám rước. 😁 không biết nên vui hay buồn. Bóp thật thích nhưng chừng đó chưa đủ đẹp độc đáo để thu hút anh em
@tuanandy Đa phần comment sẽ không mua, vì họ thuộc đội khác. Người mua sẽ không nói quá nhiều, sẽ không đi chê đt hãng khác
hình ảnh chụp thì sao bác? Đánh giá hộ nhé
blackyaa
TÍCH CỰC
7 năm
@allstreet không biết thật hay sao, U11 chụp tốt nhất hiện giờ đứng sau nó là google pixel.
@blackyaa thật sự k biết vì chưa thấy bài đánh giá chụp hình
@allstreet Ngon nhé, sắp có
@allstreet Đảm bảo ko con nào hơn đâu bạn
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
7 năm
dùng S7 nhấn nút tăng/ giảm âm lương là chụp thôi, cần j thêm nút chụp ảnh 😁
Hay gì cái tính năng bóp này mà nói nhiều thế, bóp hời hợt hoặc không cẩn thận thì rơi cmn máy.
Tính năng vớ vẩn mà lải nhải hoài.
@culithuonghang Lại chém rồi, cầm máy đê
@culithuonghang mấy thằng k có máy để trải nghiệm cũng khoái lải nhải lắm cơ
SuperBowl
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân Tội nghiệp 1 fan Htc đích thực chống lại 1 lũ ngu dốt và seeder 😆, con Htc là trùm năm nay rồi, sony thì đứng nhì, hên là iphone 8 chưa ra nên có thể còn chỉnh sữa để cạnh tranh với con này, còn s8 thì dẹp tính năng chả khác gì s7.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019