Tính năng tốt của Color OS trên Oppo F5: gương mặt để khóa app / file, Game Mode, không làm phiền

Duy Luân
8/1/2018 15:6Phản hồi: 32
Tính năng tốt của Color OS trên Oppo F5: gương mặt để khóa app / file, Game Mode, không làm phiền
ColorOS vẫn luôn là một bản ROM Android mà mình thích nghịch vì nó có rất nhiều trò vui vẻ trong đó. Trên Oppo F5F5 Youth, Oppo còn bổ sung thêm chức năng nhận dạng gương mặt mới, khả năng chỉnh vị trí phím ảo và chế độ Game Mode giúp bạn tập trung hơn khi chơi game và không bị làm phiền bởi các thông báo. Xin chia sẻ với anh em một số điểm mình thích ở ColorOS trên F5, cũng nhân tiện chia sẻ luôn một số app hay thiết lập mà mình đã thực hiện để việc xài chiếc F5 được dễ dàng và vui vẻ hơn.

Gương mặt

Đây tuy là tính năng có sẵn của Android nhưng có vẻ như nó đã được Oppo tinh chỉnh lại một chút để tăng tốc độ. Nếu bạn từng dùng các máy Samsung Note, S thì cách hoạt động của F5 hoàn toàn tương tự: đưa máy lên, nhấn nút nguồn, xong. Không có cảnh chờ quét gương mặt, không phải đưa mặt vào đúng vị trí, cũng không cần phải ra chỗ quá sáng. Tính năng quét gương mặt của F5 chạy nhanh đến nỗi bạn sẽ có cảm giác như đang không sử dụng bất kì hình thức bảo mật nào cả. Mình chỉ mới ấn tượng với tính năng nhận gương mặt để unlock của Galaxy S/Note, iPhone X và Oppo F5 là chiếc máy thứ ba làm được điều đó.

Cũng nói thêm rằng tính năng nhận diện gương mặt của F5 sử dụng hình ảnh 2D bình thường để nhận diện chủ máy nên khi trời quá tối, đi vào phòng tối hoặc quá ngược sáng thì máy sẽ không nhận được gương mặt của bạn, hoặc nhận được nhưng chậm hơn. Đó là lý do mình setup gương mặt song song với vân tay để khi nào cũng có thể unlock máy nhanh chóng mà không phải nhập password. Cảm biến vân tay của F5 là loại 1 chạm nên rờ vào là điện thoại đã mở và sẵn sàng sử dụng.

Khóa file và app bằng gương mặt

Trong phần cài đặt của gương mặt, bạn có thể dùng gương mặt của mình để khóa app và khóa file nữa chứ không chỉ để unlock điện thoại, tiện cho việc bảo mật và tránh người khác tò mò tọc mạch xem lén tin nhắn, email của bạn, hay bị đồng bọn *** *** lén cầm điện thoại post status Facebook những khi bạn để quên điện thoại và chưa tắt màn hình 😁

Cách dùng rất đơn giản, bạn vào Cài đặt > Gương mặt & vân tay > Dùng gương mặt để... Trong này có nút để bật 2 chức năng bảo mật ở trên. Với từng tính năng, bạn sẽ được yêu cầu chọn app hoặc loại file để bảo mật. Riêng với file, bạn cũng được yêu cầu thiết lập thêm mật khẩu số nữa để lỡ đang trong nơi thiếu sáng thì vẫn có cách xem file.

Game Mode

Game Mode tạm thời tắt các thông báo của điện thoại trong lúc bạn chơi game nên bạn có thể yên tâm rằng đang đánh nửa chừng sẽ không bị cắt ngang bởi cuộc gọi hay một phần màn hình bị che mất bởi thông báo có tin nhắn. Thật ra xài cái này cũng nên cẩn thận, vợ hay bạn gái gọi mà không nghe thì coi chừng mất mạng nhé :D Mình thì chỉ khuyên các bạn chặn thông báo thôi, cuộc gọi có lẽ vẫn nên để vì chỉ khi nào gấp lắm người ta mới gọi cho bạn.

Ngoài ra, cũng trong phần cài đặt game, bạn nhớ bật chế độ tăng tốc đồ họa. Chế độ này của ColorOS có sẽ tự theo dõi các game bạn chạy và cường đồ sử dụng tài nguyên hệ thống của game. Dựa vào đó, nó sẽ tăng hoặc giảm phần CPU, RAM, GPU dành cho game để bạn chơi mượt hơn. Tính năng này chạy tự động hoàn toàn, bạn chỉ cần bật nó lên ở lần đầu tiên.

Cách bật: Cài đặt > Tăng tốc game > Không làm phiền và Tăng tốc đồ họa

Quảng cáo

"Độ" phím ảo và chỉnh lại cỡ chữ

Mình quen phím back bên trái nên việc Oppo để phím back mặc định bên phải khá là khó chịu. Nhưng vì đây là phím ảo trên màn hình, không phải là phím cứng như các máy Oppo trước nên bạn có thể chỉnh lại vị trí phím bằng cách vào Cài đặt > Cài đặt bổ sung > Phím điều hướng.

À nhân tiện nếu bạn không thích phím ảo luôn thì có thể dùng thao tác cảm ứng để thay thế, lúc đó toàn bộ 100% màn hình sẽ dùng để hiển thị nội dung, rất đã. Trong khu vực cài đặt phím Điều hướng, bạn chọn Cử chỉ điều hướng là được. Khi đó để về home bạn sẽ vuốt từ giữa lên, để back thì vuốt bên phải... Thao tác này mới đầu sẽ hơi lạ lẫm một chút, nhưng sau khi bạn làm quen tầm 15 phút thì sẽ cảm thấy dễ chịu hơn nhiều.

Cũng liên quan đến settings, mặc định size chữ trên màn hình của F5 khá to, mình thích nó nhỏ lại một chút để hiển thị được nhiều nội dung hơn và cũng để cân đối hơn nên mình muốn chỉnh Display Size. Tuy vậy mò trong ColorOS không thấy, nên mình chỉnh tạm cỡ font chữ bằng cách: Cài đặt > Màn hình & độ sáng > Cỡ chữ.

Và nếu bạn cũng không thích bàn phím ảo của Oppo như mình, hãy cài Gboard. Đây là bàn phím của Google chính chủ, hỗ trợ gõ tiếng Việt TELEX. Gboard thiết kế phím hợp lý hơn và dễ nhấn hơn so với bàn phím Oppo, ngoài ra còn cho chỉnh kích cỡ bàn phím tùy theo ngón tay và sở thích của bạn nữa. Link tải về Gboard ở đây.
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hồi đó xài Android cũng hay chịu khó up ROM, cảm nhận Color OS nó khá màu mè, rối một tí nhưng tính năng (so với các loại ROM cook hồi đó) là khá ngon và ổn định.
minh95pt
TÍCH CỰC
6 năm
gương mặt con này cứ chụp cái ảnh, mở trên mấy cái màn to như ipad mở còn nhanh hơn mặt thật =))) mấy cái tính năng game mode kiểu kia thì cop của ss @@~
@minh95pt bác đã thử chưa mà phán như thánh thế 😆... cảm biến vân tay của oppo làm còn ngon hơn touch id đời 6s nữa ấy 😃 , nhận dạng gương mặt nếu bác chưa thử nghiệm thì đừng phán như vậy lỡ đéo phải như vậy người khác nhìn vào lại cười cho 😃
xuandu1712
TÍCH CỰC
6 năm
@sú sú chan IPAD THÌ CHƯA BIẾT CHỨ MÌNH THỬ BẰNG IP+ ĐÀNG XÀI THÌ NÓ ÉO NHẬN
Seul Đức
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minh95pt bác lại phán bừa rồi, nói chính xác ai cop của ai thì nhìn vào bằng sáng chế chứ đừng nhìn vào cái nào có trước, không nhầm thì samsung tích hợp nó trước thôi, còn game mode, silen mode box đã có hàng tá app của bên thứ 3 đưa ra lâu rồi
minh95pt
TÍCH CỰC
6 năm
@Seul Đức xin lỗi mình làm tại VTA, ko có trò gì là ko nghịch, S8 mở bằng ipad cũng ầm ầm, trừ khi tắt nhận diện danh, vivo v7+ ko mở được,còn con F5 mở nhanh như 1 cơn gió 😃
minh95pt
TÍCH CỰC
6 năm
@sú sú chan mình thử chán rồi bạn 😃 mình ko thích nói kiểu ko có cơ sở 😃 các bác tự tự chụp 1 tấp cam trước luôn cho nó mờ trên con ipad, dơ con F5 ra mở nhanh có khi còn hơn mặt thật 😃
Color OS có rất nhiều tính năng hay ho hấp dẫn đem lại thuận lợi khi sử dụng.
oppo đã mua được duy luân đập chai rồi , vậy là xong ~
@hoanghung.tb Hahaa, Thì TT có nhiều bài về oppo hơn. Mà minh nghi up phụ thôi, Chứ style làm video nó không giống a duy luân lắm
Ủa nhớ Duyluandethuong đâu có chơi game đâu ta : ))
Duy Luân MTP
quanbau
ĐẠI BÀNG
6 năm
chắc bác Luân chưa thử oneplus 😁
@quanbau Face unlock của oneplus 5t giờ mới là bá nhất thị trường, không cần dùng phần cứng cao siêu gì, nhưng tốc độ cực nhanh ngang với vân tay loại top, dùng ảnh cũng k lừa đc, thiếu sáng hay dư sáng mạnh cũng k ảnh hưởng... Họ lập trình quá tốt
quanbau
ĐẠI BÀNG
6 năm
@toan tran 1992 mình cũng đang dùng 5t đây. chê mỗi cái ko có chống nước 😁
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Mảng này thường là mod zyzy mà, dạo này duyluan lấn sân dữ, chừa bài cho mod nữ chứ 😁
@Saigonam 1 mod viết hoài người ta nói ngậm tiền PR, nhiều mod viết người ta đỡ ác cảm hơn.
Mấy tính năng này xiaomi, oneplus .... Và basically tất cả mọi nsx khựa đều có. Nhưng oneplus làm tốt nhất, họ bỏ thêm tiện ích vào android nhưng vẫn làm nó thuần, mượt mà, và đã không làm thì thôi chứ làm thì rất ra hồn. Game mode DND, face unlock, cảm biến vân tay gốm siêu bền + nhạy , tự động boost cpu khi load apps, chụp ảnh màn hình nối dài, ambient display ... Những cái họ làm tốt kể không hết. Và họ làm framework, code rất tốt nên UI luôn mượt mà, chứ không như oppo, xiaomi bỏ thêm mấy thứ này vào có vẻ hay nhưng dùng một thời gian thấy đơ, chậm
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
@toan tran 1992 thật hả bác,nghe bác nói thấy ham quá
@nghia3d Mình nói thật, nếu không ngại thương hiệu khựa thì oneplus nó là lựa chọn tốt nhất. Trong cái thời đại flagship nào cũng đội giá 1000 đô, oneplus nó vẫn giữ giá chỉ 500 đô và đem lại trải nghiệm không thua kém từ phần mềm đến phần cứng. Nếu nói về giá thì chỉ có xiaomi cạnh tranh đc, nhưng phần mềm xiaomi thua xa oneplus. Bác cứ tưởng tượng mua oneplus bác sẽ bỏ ra số tiền bằng tầm trung của sam-htc, tận hưởng phần cứng của tầm cao và phần mềm ngang ngửa pixel, ios. Em nói nghe giống PR cho oneplus nhưng đó là sự thật những gì em cảm nhận đc
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
@toan tran 1992 camera ngon ko bác
db9911
TÍCH CỰC
6 năm
@nghia3d ko xuất sắc
BOS phải có nhiều tính năng như là Color OS còn không chỉ là laucher mà thôi!
Seul Đức
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trautrang73 bác có phân biệt được hệ điều hành và laucher không vậy ?
@Seul Đức Cái này bạn phải hỏi anh Quảng. Vì khi bkav đặt tên BOS mọi người nói nó chỉ là B Laucher thôi, nhưng a Quảng nói nó là HĐH nên phải là BOS. Vậy theo bạn a Quảng đúng hay sai?????
Seul Đức
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trautrang73 hệ điều hành android gồm rất nhiều nhân, google chỉ đưa cho các lập trình viên kernel tức mã nguồn sơ cấp nhất cùng với các api để giao tiếp và lập trình thôi, các nsx phải tự mình làm những thứ còn lại vì phần cứng của các nsx, firmware, boot mạch đều khác nhau. Nên về cơ bản thì đó là hệ điều hành, android chính xác là mã nguồn chứ chưa phải hệ điều hành. Vậy nếu nói nó là laucher thì laucher hoạt động trên hệ điều hành của nhà sản xuất nào ?, samsung hay apple hay xiaomi ?? Còn nói về vấn đề hệ điều hành chỉ làm đc như laucher thì cũng không hẳn, một hđh tất yếu phải có GUI để giao tiếp, gọi chung là laucher, mỗi nhà sx có cách làm riêng. BOS đã đc tùy biến rất nhiều về mặt giao diện lẫn tính năng, nhưng không quá nhiều đc như samsung vì có thể họ chưa làm ổn định đc, nhưng dù sao thì nói nó là laucher thì theo mình là bạn sai 😃
Viền màn hình trên dưới 2 bên dày lộm cộm xấu quá, cứ tưởng bỏ nút home thì sẽ mỏng đi, ai dè cũng chẳng khác gì nhau
thuanitdn
ĐẠI BÀNG
6 năm
ăn theo ios đây mà
Cái này Android gốc nó có từ lâu rồi. H nằm trong mục smartlock nhưng cũng chả thèm động đến. Bỗng nhiên Apple ra FaceID thì 1 cơ số nsx Android lại lôi cái này ra, chắc kiểu như "ok tao số 2, thôi tao số 3, tao số 4 cũng được"
Nhìn Duy Luân muốn nựng quá đi 😃 116F91F4-281A-46CA-9F88-642E413588C0.png
@tanthaitrung cái bụng của @Duy Luân ôm mới đã bạn ơi =)))
Cam trước cũng đua đòi xoá phông nữa. Vào mấy trung tâm thương mại, đưa lên tự sướng là gặp cảnh dính người này người kia ngay, khó có tấm nào trọn vẹn. Các bác thử đi. Còn vụ chèn cái "Hình mờ" đúng là tồ thiệt, ko để người dùng tự ý chọn text mà chơi luôn câu quảng cáo vào, mất hứng. Còn việc lên android 8 thì "Hiện chưa có kế hoạch".

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019