Tinhte.vn - Hội Honda Future 125 (Fi lẫn không Fi)

blablabla15
20/4/2014 11:41Phản hồi: 4.009
4.009 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RonaldTVE
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em vừa lấy con đen đỏ bánh căm, em mua theo ý gđ vì tiền là nhà cho. Có chút cảm nhận sau:
- Ngồi lên xe cảm gíac xe to quá (chắc do em đi wave cũ quen). Nhưng chắc ng ngoài nhìn vào ko sao vì em nhìn 1 vài chị em đi xe này cũng ko có lệch lắm. Nó ko phải là kiểu bè to ra như EX mà là nó MẬP toàn thân í ạ. Yên bè to làm em phải nhón chân mới tới nếu muốn chống cả 2 chân ( em 1m65, 58ki).
- Máy êm, nhưng bắt đầu chạy đềpa từ số 3 hoặc 2 thì thấy yếu, ko vọt. Nó cứ lên từ từ. Nhung từ 40km/h trở đi là kéo êm và dọt lắm.
- Màu đẹp nhưng còn phối ít màu đỏ quá. Dàn áo khít liền mach nhưng vài chỗ ấn vào còn lõm. Ghét nhất cái yên khi mở lên khá là yếu, lắc qua lại được luôn chắc phải siết ôc lại thôi.
Một vài cảm nhận nhỏ. Cá nhân em cũng thích xe này dưng mà chắc em phải lên kế hoạch tăng cân quá đi nó mới hợp ạ hixhix
PS: sao nó châm nhớt cho mình mà gạt chân chống, rút que thử thì ko thấy ướt dầu. Phải đứng xe lên thì nó mới ướt, vậy là đủ nhớt chưa ae. Và nó nói bảo trì vài lần đầu thay nhớt vẫn ttín tiền ko biết ae mua có vậy ko
RonaldTVE
ĐẠI BÀNG
10 năm
@RonaldTVE Đã rodai được 500km. Cảm giác bây giờ là thấy chán. Xe mới nổ máy để yên thì tiếng máy khá to. Vào số 1 2 kéo ga nhiều là máy nó bắt đầu rống to. Đi số 4 tốc độ 50 trở lên thì có êm thật nhưng sao xe đuối đuối muốn lên 70 cũng khó.
ducloibg_93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@RonaldTVE 125 mq bạn bảo k lên được 70 thì hoqi ảo, mình wave s mà còn lên ok
@RonaldTVE xe này mà nói kho' lên 70 thì xem lại trình chạy xe của bạn nhé =))
JinDo012
TÍCH CỰC
8 năm
@Tim.Zeus xác nhận, Fu đề pa chậm, nhưng nếu mà kéo thì khoảng giữa số 3 là dắt lại axelo rồi... Chịu kéo là nó nên vèo vèo ấy mà.
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dịp 2-9 về quê max phê các bác ạ .80km/h cực kì đầm và êm tay .có lúc còn hứng lên kéo trên 90 nữa .. nói xạo làm cờ hó 😁:p
@tinhyeubeau đường trống và mượt lên 80 90 km là bình tthường,đầm ko rung lắc gì hết,ko như wave lên 75 là tay lái rung ,cảm giác ko an toàn
Zimiokyo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em chào cả nhà ạ XD
Em cũng đang chạy chú Fu neo đời 2k7 =))
Dạo trước cho mượn đi thế nào mà giờ cái mặt nhựa gần con ốc ở cổ xe bị nứt bét ra 2 bên...
Như thế này ạ!
Cho em hỏi giờ lấy keo 502 dàn tạm ổn không ạ? Với cả ko biết dàn đầu bao nhiêu nhỉ? Em cũng muốn về sau thay lại áo cho nó... muốn lỏng lẻo cả rồi ạ, chạy nhựa nó đập vào nhau nghe như ve sầu tháng 8 =))) Cũng hơi xót...
Em cảm ơn!
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Zimiokyo Thay nguyên dàn áo đi bác .chắc gần củ đấy
Zimiokyo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhyeubeau em cứ tưởng dàn áo mắc hơn chứ 😆 cơ mà thanks bác
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Zimiokyo 😁 động viên bác thay đi cho nó phấn chấn .chắc cũng hơn nhưng đáng đấy ạ
Zimiokyo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhyeubeau vầng... Vậy em cũng cố gắng đây 😆
cơ mà bác có biết thay bố thắng sau ở đâu không? Em đạp thắng mà đẩy đi vẫn được (hơi nặng chút)... Nghĩ là mòn rồi chăng?
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Zimiokyo Thường thì xe đi 1-2 năm vẫn chưa mòn được đâu bác ạ .bác thử siết chặt thêm chút coi sao .xe e cũng mới siết thêm
mình vừa mua future fi 2014.màu đen nguyên chiếc,sên đã thay did,thay lốp ko săm michenlin cho an toan đuờng xa,cảm nhận ban đầu :máy cũng mạnh,ko yếu như mình nghĩ,vì có chạy fu x fi của ba mình nên dễ so sánh,đầm hơn,đi đường thì ko gì phải chê,phuộc êm hơn fu x,funeo,nhưng vẫn hơi còn cứng,nếu mún êm thì thay phuộc fu đời đầu là ok,mình test thử thi đường trường là 104km/1.32l ~78km/l,mình đổ đầy bình ghi số km ,tới trạm xăng rồi đổ đầy lại,lấy số km/lít đã đổ,nên cũng chính xác nhé,chứ ko ước chừng đâu,nhớt mình sài castrol power1 rodai,hiện vẫn rodai,khi hết 2000km rodai sẽ dùng mobil racing,máy thì hơi hú hơn fu x ba mình nhưung nghe kĩ lắm mới nghe dc,nghe như ttếng gió hú nhẹ,nhưng chấp nhận dc,còn dàn áo kêu hay ko thì ko biết sau này ra sao,nhưng xe mình mới mua nên ko kêu gì cả,cốp rộng,tiện ích,nói chung là ko hối hận khi chon fu,đó là ý kiến cá nhân mình, mình nhớ nhiu viết nhiu, còn thiếu gì các bạn có thể hỏi hoac góp ý mình,cám ơn các bạn
@dovanbao đúng là 300v là đỉnh nhất ,nhưng chênh lệch nhìu chứ bạn,mobil là 946ml/ 270k,motul 300v là 360k 1 lít,giá chát qua bạn, xe mình 125cc thoi,sài mobil cũng dc,nhưng mình sài mobil xong nhất định phải thử motul,tiếc tiền nhưng cũng phải chạy cho biết hi
ducloibg_93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhakhang1993 Bạn tư vấn đúng chỗ ngứa của mình, chính vì vậy mà mìnhddang phan van
dovanbao
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhakhang1993 Uhm chai mobil racing 946ml thật., m nhớ nhầm. Cậu tính thử mà xem motul tuy đắt hơn nhưng đi được hơn mobil racing 1-2k km, 3 chai thì đổ 4 lần. Nếu tính ra thì đổ 3 chai đi được 4*4500= 18k km mất 1200k tiền nhớt. Còn mobil racing thì 4 chai đổ được 5 lần tính ra đi được 5*3000= 15k km mất 1200k tiền nhớt. Đấy mình tính thế đấy mà motul đi sướng hơn, time đi lâu hơn được 5k km vẫn bốc. Còn m ở Hà Nội bình 300v là 410k, mobil racing 310k mua Mr oil. Còn tính ra nhớt hãng cứ tính 1500km đổ một lần mỗi lần 90k thì tính ra 18k km 3 chai motul đi sẽ mất 12 bình nhớt hãng mất khoảng 1triệu tiền nhớt hãng. Mà bạn đổ nhớt hãng đi được tới 1500km thì máy gào mà chán khủng khiếp, chỉ tầm 1000km là còn đi được. Ở đây là m nói đi được chứ không là gì so với 300v. Nếu thính ra đi 1k km như vậy mất 18 bình thì mất tầm 1620k tiền nhớt đắt hơn khá nhiều so với dùng 300v đấy. Mình đầu tư ban đầu lớn, mà thật sự lại không lơn đâu bạn. Đợt tới này m sẽ trung thành với 300v, sáng ra nổ máy vê gas máy lực vãi, gas mạnh po đập nghe trầm ấm như phân khối lớn vậy. Rất khác biệt.
@dovanbao ừ,thank bạn,giá đó là nhà mình bán đó,nhà mình bán nhưng chưa sài motul thật,có nhưng chưa sài,ai mua cũng nói sài ngon,motul 10d,mobil thì khoang 8.5d,vì nhà mình bán mobil chuyên nên phải dùng trước để cảm nhận mới bán cho khách dc,mình cũng định sài mobil xong rồi sài motul để cảm nhận,rồi qiuly moly nữa,phải bạn ở gần mình mình bắt mối bán hàng cho bạn rồi, 300v mà 410 hơi cao tí rồi đó bạn,bạn thử dò tìm 1 số tiệm khác xem có nơi nào rẻ hơnn ko,mình ở miền nam
lên mua Ex cũ hay Fu mới nhỉ
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@garu1308 Câu này e đã từng tự hỏi lúc trước .câu trl còn phụ thuộc vào nhu cầu của bác.
Ex mạnh đẹp cảm giác lái sướng và oai hơn
Fu tiện dụng hơn cốp to hơn đường trường tốt tiết kiệm xăng hơn (nhiều) bảo dưỡng đơn giản hơn - mới hơn nữa :p
@tinhyeubeau e đang dùng Fu 2. cũng đi và hỏi ý kiến của nhiều ng dùng Fu 125 mới.họ đều rất hài lòng
Tại mấy hum trước có cơ hội động chạm mân mê bóp vít nẹt nẹt e nó một buổi @@.Giờ mê e nó mất rùi
allin0n3
TÍCH CỰC
10 năm
giờ có 20tr mà muốn mua Fu 125 bản chế hoà khí vành nan hoa phanh cơ liệu có đc ko các bác, có bác nào trong thớt muốn bán xe ko 😁
@allin0n3 Bán nè: fb 01697871714
VuExciter
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu khong có thành kiến gì với Yamaha thi mình khuyên (trong thời điểm hiện tại) bạn nên thêm và mua Exciter mà đi; còn không đủ tiền thì chỉ có thể là Future mà thôi! Còn nếu không đủ nữa thì chỉ có thể là Viva mà chạy.
@VuExciter Bạn nên đợi đến khi nào đủ tiền thì mua xe mới cho chắc, mua xe cũ mạo hiểm lắm
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác nên cân nhắc kĩ nhu cầu bản thân ...
Đi ex sướng hơn fu nhiều (- đường trường thì fu hơn) .ex cũng oai và đẹp hơn fu nữa .có điều ex mắc hơn khá nhiều và không tiện dụng bằng .
Còn vấn đề mua lại thì cũng tùy thành kiến từng người ak
Tìm các chợ rao xe bác êi ... chắc là có đấy
Hỏi: Có bác nào thử kéo hết ga chưa? Tốc độ tối đa được nhiêu vậy???
Mình có vài nhận xét:
1/ Vụ nhông sên dĩa dỏm:
. Nó gắn nhông 7 ly nên chạy sẽ ít hao xăng hơn chơi nhông 9 ly, bù lại nhông 7 ly thì mau hư hơn nhông 9 ly.
2/ Đít xấu
3/ Xe chạy trớn tốt không bị rị máy khi nhả ga nên chạy ít hao xăng
4/ Mình chạy Fu 2014 chế hoà khí, nội thành được 65km/lít, gắn bugi Idrium NGK CPR8EAIX-9. Chưa chạy ngoại thành nên không biết.
5/ Máy rất mát
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
xe bác có vấn đề cần xem lại rồi . khả năng đề pa của fu nhà mình hơn ax và ju đấy .số 1 và 2 nó khá khỏe .từ số 3 đổ đi thì kéo ở tốc thấp yếu hơn các xe cùng phân khúc [http://www.tinhte.vn/threads/so-sanh-kha-nang-depa-cua-1-so-xe-thong-dung.2156186/] - kéo lên 70 là chuyện bt - nhưng e kéo chậm vì ko muốn phá xe .còn nếu vặn hết ga thì lên 70 rất nhanh .máy hơi gầm chút .

E mới chạy tới tầm 95~97km/h bác ạ .đồng hồ không rõ nên ước lượng tầm đó - zin ,vành căm .
Zimiokyo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhyeubeau Công nhận thật =)) đi xa kéo tới 80 nhưng nó run tê cả tay nên và cả nhát tay nên ko dám hơn =)) cơ mà sướng vì ít khi nào đi với tốc độ cao =))
dovanbao
ĐẠI BÀNG
10 năm
c
Cải thiện bằng cách thay nhông đĩa 9 ly cuar nhật. Tìm thợ nào ngon ngon tí chỉnh lại con số, garanti. Mua dầu xịn xịn, bugi iridim, chỉ đổ xăng a95 đi là ngọt ngay. Hàng honda gio lởm lắm, dc cái tk nhiên liệu và bộ máy bền bỉ nên m phải hiểu xe m thế nào thì đi mới ngon dc. Mình ở HN quê hưng yên đi về quê thường xuyên luôn. Lên cầu Vĩnh Tuy đóng toàn 90km vẫn êm ru và lướt như bay, xuống đường 5 thì đi tầm 7x là êm nhất. Xe rất lướt tầm 7x, lên 9x đi vẫn đầm nhưng lên hơn nửa rất chậm m đã thử kéo hết ga lên được 105km trên cầu thanh trì hà nội rồi lại nhả ga ngay. mà đặc điểm dòng này đi tầm 7x km hầu như chỉ nghe tiếng gió thôi, êm lắm. Xe nào cũng vậy chỉ khi cậu yêu nó, chăm sóc cho nó, hiểu nó thì đi cực sướng và an toàn. Mcũng như cậu mới mua về cũng thất vọng vì quas yếu, nhưng m cũng tìm tòi cải thiện dc rồi. Nó chỉ k bốc ở số 3 và số 4 thôi còn depa cực ngon luôn, đi trong tphố phải trả số nhiều nhưng nếu dùng nhớt xịn thì cậu sẽ ko phải lo vấn đề đấy vì trả số rất ngọt, đi kéo ga số 2 lên 50km mà nó cũng chỉ hơi rung và gầm gừ đòi sang số thôi.
dovanbao
ĐẠI BÀNG
10 năm
uhm
Sao trong đấy đồ xe máy rẻ nhỉ? Ngoài này mua đắt mà có hàng còn ko có cơ. Mình cũng có tìm nhưng sợ toàn hàng nhái hàng giả nên kiếm cửa hàng uy tín mua là tốt nhất. Cảm giác dùng motul êm và bốc hơn, đi mãi vẫn bốc còn racing thì đi hn tắc đường nhiều trả số nhiều, nóng máy vẫn có hiện tượng máy bị nóng và chạy k ngọt. Nhưng đi đường trường thì hơn kém là khó nhận biết,Đều rất bốc.
Sau 1 tuần phân vân giữa em air blade và em fu, hôm nay em đã quyết định rước em fu về nhà 😁
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@DarkAngelKid Air blade thì chỉ có đời 2012 nên cân nhắc .còn lại hoặc AB đời đầu hoặc AB đều hơn fu bác ạ ...
@tinhyeubeau AB đời đầu thì không dùng không biết, AB đời sau (2014) thì mới sắm, còn Fu (Fu neo 2006) thì vẫn đang dùng (đi làm). Cảm nhận như sau:
AB: đổ 240k xăng (A.95) đi được 535 km, xe fu đi 8 năm (hết 1 vòng đồng hồ + 2 vạn) hiện giờ cũng khoảng 55km/1lit (BXC - vì khi đó chưa có FI).
Xe Fu sau 8 năm sử dụng chỉ thay chủ yếu là săm, lốp, nhông, sên, ac quy, thui với 1 lần thay IC + thay bugi nữa. Lâu lâu tấm nhựa chắn gió sau tay lái bị nứt chỗ con ốc => kêu dàn nhựa phía trước nên hay phải thay (3 lần thay). Còn lại chỉ thay nhớt và đổ xăng vào chạy thôi (mình cũng ít bảo dưỡng lắm, hình như được 2 hoặc 3 lần gì đó).
Giờ nếu mua xe số mình vẫn chọn Fu, còn so AB và Fu thì không so được vì 2 cái là 2 phân khúc khác nhau.
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cowboy2884 AB đời đầu mẹ e đang đi .lô hàng đầu tiên của Honda luôn .sau hơn 2 năm chưa phải thay gì trừ má phanh ..
AB đời 125 nó sử dụng máy tương tự PCX nhưng bị hạn chế fu sao sánh đc .
ducloibg_93
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thì ngược lại bạn kia mới đầu cứ phân vân giữa fu và ab nhưng rồi đã chọn em AB.
Hôm qua mình ra head mua xe , fu thì 28 còn ab bản mình mua là bản cc định vị không từ tính giá 38.

Nói chung 2 con này ở 2 phân khúc khác nhau nên không thể đem ra so sánh được bạn ak.

Mình nghĩ fu mua bản không tem và tiêu chuẩn thì 36 thôi 😃
mấy ae cho mình hỏi trong bộ đồ nghề cho theo xe fu 2014 nó cho 1 cọng dây thép để làm gì vậy
v_tuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
móc nón bảo hiểm
@v_tuan móc sao bạn
image.jpg nó nè,
v_tuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
thì lòn cái này vô cái quai nón bh rồi gập lại móc vào sát yên có 2 cái nhựa nhọn lên . nhưng xe này cốp rộng dư sức để 2 nón nên cái cái này gần như vô dụng.
@v_tuan vậy cái nón mình ko móc thẳng vào luôn dc sao bạn.xe wave móc thang quai nón vào luôn
v_tuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
móc thẳng vào vẫn được. nhưng theo mình có cốp bự thì hạn chế móc như vậy vì dễ trầy xe
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
10 năm
@v_tuan e dùng 2 mbh nửa đầu .. nhét vào cốp .nhét thêm cái áo mưa vẫn dư chỗ nên ko để ý cái này lắm 😁
mình thấy trong sách hướng dẫn rồi,tthằng honda nó tính cho hai cái nón cả đầu,1 cái trong cốp,1 cái treo ở ngoài,nón cả đầu cái quai ko treo thẳng vào xe như nón nứa đầu được,nhưng mình vẫn thấy cái đó ko cần thiết với đa số người dùng,ít au đi xe máy mà đội cả đầu,phải chi khỏi cho cọng đó cho cây kiềm còn ngon hơn,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019